ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบกระจกใช้ยังไงคับ?  (อ่าน 2544 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
น้ำยาเคลือบกระจกใช้ยังไงคับ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 13:11:16 »
ผมซื้อของ karshine rain off มาคับ ที่ผมสงสัยคือมันต้องทารอบแรกต้องทิ้งไว้นานเท่าไหร่ครับถึงลงรอบสองแล้วเช็ดออก
ลองทำตามข้างกล่องเค้าบอกว่าทางแลวรอซักครู่ให้ขึ้นฝ้าก็ทำตามนั้น สรุปน้ำเกาะเหมือนเดิม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: น้ำยาเคลือบกระจกใช้ยังไงคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 13:25:50 »
ล้างกระจกให้สะอาดก่อนครับ เอาให้สะอาดสุดชีวิต

เช็ดให้แห้ง จอดรถในที่ร่ม อย่าจอดกลางแดด

เขย่าขวด เทน้ำยาใส่ผ้า เช็ดซ้ำ ๆ ให้ทั่วทั้งบาน รอแค่ 3 นาทีแล้วเช็ดออกด้วยผ้าแห้ง

ถ้าเช็ดยาก ให้เช็ดด้วยผ้าเปียกชื้น ไม่ใช่ผ้าเปียกชุ่มนะครับ แล้วค่อยตามด้วยผ้าแห้ง

ถ้ามีเวลาว่างก็ทำซ้ำอีกรอบนึงครับ

ลองเอาน้ำฉีด ๆ ดู  ทีนี้มันไม่ควรจะเกาะเป็นแผ่น ๆ แล้วนะครับ มันจะกลิ้งเป็นหยด ๆ ลงมาครับ

ใครที่เข้ามาอ่าน อยากเคลือบ แล้วยังไม่ได้ซื้อน้ำยา แนะนำตัวนี้ครับ

meguiars hybrid ceramic detailer เช็ดได้ทั้งคัน กระจก สีรถ ยันล้อเลยครับ แล้วน้ำก็จะกลิ้งเป็นเม็ด ๆ เบย

ถ้าเช็ดแล้วไม่ได้ผล มันไม่ใช่เพราะน้ำยาไม่ดี อันนี้ต้องอธิบายกันยาวมาก แนะนำเพจ Thai Washer Car Club ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: น้ำยาเคลือบกระจกใช้ยังไงคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 13:37:23 »
ใช้ karshine rain off มานาน เกิน 10 ปี

ก่อนลง จะเอาดินน้ำมัน สำหรับลูบสีรถ มาลูบกระจกทุกบานก่อน

ลงแล้ว ปกติก็ ไปนั่งไล่เคลือบสี ลงดำยางล้อ อย่างน้อยมี 30 นาที แล้วค่อยกลับมาดู ถ้าอากาศร้อน มันก็แห้งเร็ว เช็คด้วยการนิ้วรูดบนกระจก ถ้าแห้ง ไม่ชื้น ก็เช็ดแห้งได้เลย

............

น้ำยาพวกนี้ รถจอดเฉยๆ เอาน้ำฉีด น้ำก็เกาะนะ แต่สังเกตมันจะเป็นเม็ดกลม จะเห็นผลตอนรถวิ่ง น้ำจะวิ่งตามแรงลม ทำให้เกาะที่กระจกน้อยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 13:51:25 »
ใช้ karshine rain off มานาน เกิน 10 ปี

ก่อนลง จะเอาดินน้ำมัน สำหรับลูบสีรถ มาลูบกระจกทุกบานก่อน

ลงแล้ว ปกติก็ ไปนั่งไล่เคลือบสี ลงดำยางล้อ อย่างน้อยมี 30 นาที แล้วค่อยกลับมาดู ถ้าอากาศร้อน มันก็แห้งเร็ว เช็คด้วยการนิ้วรูดบนกระจก ถ้าแห้ง ไม่ชื้น ก็เช็ดแห้งได้เลย

น้ำยาพวกนี้ รถจอดเฉยๆ เอาน้ำฉีด น้ำก็เกาะนะ แต่สังเกตมันจะเป็นเม็ดกลม จะเห็นผลตอนรถวิ่ง น้ำจะวิ่งตามแรงลม ทำให้เกาะที่กระจกน้อยครับ
ผมเอามาใช้กับกระจกมองข้างอะคับ ก่อนลงน้ำมันเกาะเป็นหยดๆเต็มกระจกจนมัวต้องเช็ดเลย พอตอนลงแล้วน้ำมันก็ยังเกาะเหมือนเดิมแต่มีไหลลงบ้าง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 14:49:54 »
ผมใช้ของ 3M
เอามาเทใส่ขวดน้ำหอม(ที่ใช้หมดแล้ว) แล้วก็พ่นใส่กระจก รอให้แห้งเป็นฝ้าขาว แล้วค่อยใช้ผ้าเช็ดออกครับ
หลังเคลือบ น้ำก็ยังเกาะ
ต้องขับเร็ว 60 ขึ้นไป ถึงจะไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน ขับช้าๆ ก็ยังต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2021, 14:53:59 โดย bravo »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 15:14:56 »
ผมกำลังคิดอยุ่ว่าจะลงบานหน้าด้วยดีมั้ย กลัวใบปัดกระโดด อีกอย่างพึ่งเป็นใบปัด3Mยังไม่ถึงเดือนยังปัดสะอาดกริ๊บ

ของพี่มีปัญหาเรื่องใบปัดกระโดดมั้ยคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 16:01:34 »
ทาแบบหยดลงผ้า แล้ว ขัดๆ วนๆ จนขึ้นฝ้า

แล้วก็เอาฝ้าสะอาด เช็ดเลยทันที ไม่ต้องทิ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 18:14:46 »

ผมเอามาใช้กับกระจกมองข้างอะคับ ก่อนลงน้ำมันเกาะเป็นหยดๆเต็มกระจกจนมัวต้องเช็ดเลย พอตอนลงแล้วน้ำมันก็ยังเกาะเหมือนเดิมแต่มีไหลลงบ้าง

รถต้องวิ่งครับ ถึงจะไหลลง

ออฟไลน์ Ln-106

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 18:33:23 »
ผมกำลังคิดอยุ่ว่าจะลงบานหน้าด้วยดีมั้ย กลัวใบปัดกระโดด อีกอย่างพึ่งเป็นใบปัด3Mยังไม่ถึงเดือนยังปัดสะอาดกริ๊บ

ของพี่มีปัญหาเรื่องใบปัดกระโดดมั้ยคับ
ใบกระโดดคือกระจกมันน่าจะฝืด ผมเคยใช้น้ำยากันน้ำเกาะแล้วไม่หายครับ

เคยอ่านเจอ เลยลองน้ำยาwaxรถมาเคลือบหายครับ แต่โดนฝนหลายๆทีก็กลับมาเป็นอีก
ผมเคลือบทุกครั้งที่ล้างรถครับ ก็OKนะครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 00:56:06 »
ปกติก็ทำตอนขั้นตอนทั่วๆไปเลยครับ ล้างกระจกให้สะอาด เช็ดให้แห้ง แล้วลงน้ำยาวนๆให้ทั่วกระจก ทิ้งไว้สักพักเช็ดออก  น้ำยาพวกนี้คือช่วยเคลือบกระจกเวลาวิ่งในตอนฝนตกครับ ยิ่งฝนตกหนักยิ่งไล่น้ำดีเลย ปกติเวลาจะออกต่างจังหวัดช่วงหน้าฝน ผมจะเคลือบไว้ก่อน พอไปเจอฝนนี่สบายเลย  น้ำวิ่งกระจายเลย แต่ถ้าขับช้าๆในเมืองไม่ค่อยเห็นผล แต่เคลือบทีอยู่ได้นานนะครับ นานชนิดว่าลืมไปเลยว่าลงไว้ล่าสุดเมื่อไหร่

ผมใช้ของ clearview ดีมากๆ ไม่รู้ปัจจุบันยังมีขายอยู่มั้ย ผมซื้อมาหลายปีแล้ว ยังใช้ไม่หมดสักที
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 10:13:45 »

ผมเคยมีปัญหาใบปัดกระโดด หลังจากเคลือยน้ำยาและใช้งานไประยะนึง ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไร
แต่พอเคลือบน้ำยาซ้ำ ใบปัดก็ไม่กระโดดอีก
เลยคิดว่า ใบปัดกระโดดน่าจะเกิดจาก น้ำยาที่เคลือบเริ่มหลุดล่อน ทำให้ความลื่นบนกระจกไม่เท่ากัน ใบปัดก็เลยกระโดดครับ