ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคนใช้รถ PHEV ในชีวิตจริงหน่อยครับ  (อ่าน 5978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
สอบถามเรื่องคนใช้รถ PHEV ในชีวิตจริงหน่อยครับ
1.ระยะทางใกล้ๆ คุณใช้แต่ไฟฟ้าล้วนจริงไหม หรือส่วนมากลืม ขับอะไรไปก็ได้
2.ถ้าคุณพักอาศัยอยู่ต่างจังหวัด คุณใช้ Mode ไฟฟ้าล้วนบ่อยไหม (เพราะต่างจังหวัดมักเดินทางไกลมากกว่าภายใน กทม ปริมณฑล คิดว่าไม่น่าได้ใช้บ่อย)
3.คุณชาร์จไฟฟ้าทุกครั้งที่ลงจากรถไหม หรือหลังๆ ปล่อยให้ระบบเร่ง,เบรค หรือชะลอความเร็ว เติมไฟให้อัตโนมัติ
4.เมื่อคุณเป็นเจ้าของรถ PHEV แล้วคุณรู้สึกว่าคุณไม่ได้ใช้ครบทุกโหมด รู้สึกเสียดายกับค่าตัว ถ้าไปคันใหม่ จะไปรถ Hybrid หรือรถ Full EV ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ basterias

Re: สอบถามเรื่องคนใช้รถ PHEV ในชีวิตจริงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 21:08:36 »
คันแรกตอน ปลายปี 2018 มีบ้านชานเมือง มีคอนโดกลางกรุงเทพครับ ที่บ้านมีที่ชาจที่คอนโดไม่มี

1.ระยะทางใกล้ๆหรือไปทำงานกลับมาก็ใช้โหมด hybrid ครับ แค่กดคันเร่งไม่ลึกเกินเครื่องก็ไม่ติดอยู่ดี แต่ถ้าจังหวะแซงกดลึกลงไป เครื่องก็ติดมาช่วยครับ ผมไม่เปลี่ยนโหมดไปมา (ตอนได้รถมาใหม่ๆก็เห่อครับ หลังจากขับทุกวันก็เลิกไปเอง)
2.ตอบไม่ได้ครับ ผมอยู่แค่ชานเมือง
3.ช่วงแรกๆชาร์จทุกวันครับ พอมาช่วงโควิทก็ชาร์จบ้างไม่ชาร์จบ้าง ขี้เกียจบ้างโดยเฉพาะบางวันที่กลับดึก แต่พักหลังมานี่ชาร์จตลอดครับ เพราะจัดที่จัดทางเดินสายไฟใหม่ให้ wall box ทำให้ก่อนเข้าบ้านต้องเดินผ่าน
4.ไม่เสียดายครับ โดยเฉพาะวอลโว่  แน่นอน lane keep ผมปิดทิ้งในการใช้ประจำวัน แต่พอถึงคราววิ่ง ตจว ไกลๆมันช่วยครับ ไหนจะ ACC อีก

สรุป. ช่วงเห่อรถมันก็สนุกครับ ช่วงเลิกเห่อมันก็มีที่ชาร์จบ้างไม่ชาร์จบ้าง แต่พอคิดดีๆเรื่องออพชั่นและค่าไฟก็ไปจัดมาอีกคันอยู่ดีครับจากนั้นมาก็ชาร์จทุกวัน สั่งตัวเองให้ทำทุกวัน จนทุกวันนี้แทบไม่ได้เติมน้ำมันเลย เวลาหาเติมเลยเติมแต่เบนซินเพียวครับ เดือนครึ่งสองเดือนเติมที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2021, 21:11:14 โดย Valsartan »
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CarameLon

Re: สอบถามเรื่องคนใช้รถ PHEV ในชีวิตจริงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 21:24:51 »
1.ใกล้หรือไกลไม่เกี่ยง ถ้าไม่ได้ออกถนนใหญ่ ขับซอยเล็กๆใช้โหมดไฮบริดครับ
3.ขับทุกวันทำงาน ชาร์ต2วันครั้งครับ แบตค่อนข้างใหญ่และผมค้นพบว่าตัวเอง
จะเสพติดโหมด sport indi-(แบบปรับพวงมาลัยเบาและช่วงล่างนิ่มครับ)
+ผลักเกียร์ไปซ้ายมือ(คนขับบีเอ็มจะเข้าใจ)
4.ถึงแม้จะใช้ไม่ครบ(โหมดecoผมไม่เคยใช้เลย/เฮดอัพดิสเพลย์ปิดทิ้ง)
รถคันหน้าก็ยังเป็นphevเหมือนเดิม รถไฟฟ้าล้วนชาร์ตนาน ไปไหนต้องวางแผน
ซื้อมาก็คิดว่าเป็นภาระชีวิต (ไอ้รถevที่วิ่งได้ไกลจริงๆราคามันโดดจนเกินเหตุ) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 22:10:05 »
สอบถามเรื่องคนใช้รถ PHEV ในชีวิตจริงหน่อยครับ
1.ระยะทางใกล้ๆ คุณใช้แต่ไฟฟ้าล้วนจริงไหม หรือส่วนมากลืม ขับอะไรไปก็ได้
ตอบ ใช้แต่ไฟฟ้าครับ ปรับโหมดให้เป็นไฟฟ้าล้วน เสียบปลั๊กทุกคืน

2.ถ้าคุณพักอาศัยอยู่ต่างจังหวัด คุณใช้ Mode ไฟฟ้าล้วนบ่อยไหม (เพราะต่างจังหวัดมักเดินทางไกลมากกว่าภายใน กทม ปริมณฑล คิดว่าไม่น่าได้ใช้บ่อย)
ตอบ ผมใช้ไฟฟ้าจนหมดทุกวัน เพราะส่วนตัวใช้รถทุกวัน อย่างน้อยก็วันละ 40 กิโล

3.คุณชาร์จไฟฟ้าทุกครั้งที่ลงจากรถไหม หรือหลังๆ ปล่อยให้ระบบเร่ง,เบรค หรือชะลอความเร็ว เติมไฟให้อัตโนมัติ
ตอบ ชาร์จทุกวันครับ ก่อนนอน เสียบปลั๊กรถทุกวัน

4.เมื่อคุณเป็นเจ้าของรถ PHEV แล้วคุณรู้สึกว่าคุณไม่ได้ใช้ครบทุกโหมด รู้สึกเสียดายกับค่าตัว ถ้าไปคันใหม่ จะไปรถ Hybrid หรือรถ Full EV ครับ
ตอบ ใช้ทุกอย่างที่มีเลยครับ บางอย่างใช้น้อย เช่นระบบไฟอัตโนมัต ถ้ามีรถคันใหม่ คงไป Full EV

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 22:35:26 »
1. EV ตลอดครับ
2. ที่พักอยู่ในเมืองเลยตอบไม่ได้ฮะ แต่ถ้าต้องไปไกลๆ คงหมุนไป Hybrid ไว้ครับ
3. ชาร์จทุกวันที่ได้ขับครับ
4. บางวันถนนโล่งๆ ผมก็หมุนไป S+ บ้างนะครับ คันใหม่ถ้าได้ซื้อคง EV ครับ เพราะลงทุนติดตั้ง charging doc เผื่อไว้แล้ว

ออฟไลน์ United

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 23:11:10 »
1.ใช้ ev ตลอด แต่พอขึ้นทางด่วนที่โล่งไจะกด ev+น้ำมัน ขอซิ่งหน่อยและให้เครื่องได้ทำงานบ้าง
2. อยู่ กทม ข้ามไป
3. ชาร์จทุกครั้งที่ถึงบ้าน
4. ผมใช้ทุก mode ตามสถานการณ์เลย คันต่อไปคงไป EV ล้วน และมีรถน้ำมันที่บ้าน backup อยู่อีกคันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 09:03:57 »

1.ไม่เกี่ยงระยะทางใกล้หรือไกล ถ้าไม่คิดอะไรก็โหมด auto e-drive ถ้าขับไม่เกิน 90 เครื่องก็ไม่ติดยกเว้นเร่งแซง
2.บ้านอยู่ชานเมืองครับ ขาไปทำงานจะใช้โหมด auto ขากลับถ้าแบตเหลือเยอะก็กดเป็น ev ล้วนเพื่อใช้ไฟฟ้าให้เกือบหมดแล้วกลับไปชาร์จที่บ้าน แต่โหมด ev จะรำคาญบ้างเวลาจะเร่งแซงแล้วเครื่องมันไม่ติดมาช่วยจะไม่ค่อยทันใจ
3.ชาร์จทุกวันครับ ถ้าวันหยุดบางทีมีออกจากบ้านสองรอบก็ชาร์จสองครั้งในวันเดียวครับ ผมติดตัวชาร์จ portable ขนาด 3.7kw (ขนาดสูงสุดที่รถผมรับได้อยู่แล้ว) ใช้เวลาชาร์จจาก 0 จนเต็มไม่เกิน 3.5 ชม.(แบตรถผม 12kW ครับ) ผมจะไม่ชาร์จทิ้งข้ามคืน ปกติมักไม่ใช้ไฟจนหมดจะใช้เวลาชาร์จแค่ 2 - 2.5 ชม.เท่านั้น ก็จะมาถอดปลั๊กก่อนเข้านอน
4.ไม่ได้ใช้ทุกโหมดอยู่แล้ว ปกติไม่เคยใช่โหมด eco , โหมดสปอร์ทก็แทบไม่เคยใช้ (แค่โหมด comfort มันก็แรงเหลือๆอยู่แล้ว) ไม่รู้สึกเสียดาย คันใหม่ก็ยินดีใช้ PHEV อีกครับ แต่อาจไป ev ถ้าราคามันเท่ากับรถเครื่องสันดาป (ในรถโมเดลเดียวกันนะครับ)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 09:38:16 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 09:55:56 »
เคยใช้GLE500E ต้องเอาที่ชาร์จแบบแถมมาคอยชาร์จเวลากลับถึงบ้าน ไปที่ทำงานก็ขี้เกียจเอาออกมาเพราะมีอันเดียว อยากซื้อWall Box แต่ราคาตอนนั้นก็เป็นแสน ถ้าจะให้เหมาะต้องมีWall box ทั้งที่บ้านและที่ทำงานแต่คำนวณแล้วก็ไม่คุ้มเพราะต้องเสียเงินอีก2แสนกว่าบาทและมีรถผมคันเดียวที่เป็นPHEV แต่เวลานี้ราคาถูกลงและถ้ามีหลายคันก็น่าซื้อใช้เพราะวิ่งไฟฟ้าล้วนประหยัดกว่าน้ำมันแน่นอน แต่ใจผมอยากไปEVเลยเพราะเพื่อนที่ใช้และผจก ศูนย์Audiบอกตรงกันว่าค่าใช้จ่ายการซ่อมบำรุงน้อยกว่าสำหรับรถEV
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 11:54:22 »
บ้านอยู่กลางกรุง  แต่เปิด Hybrid ตลอดไม่ว่าทางใกล้หรือไกล  เครื่องยนต์จะติดขึ้นมาใช้น้ำมันเองราว 1 นาทีทุก 1-2 วัน  เดาว่าให้น้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์เสมอๆเอง  จะชาร์จเมื่อใช้ไปเกิน 50% ราว 2 วันทีนึง ราว 2 เดือนเติมน้ำมันทีครับ ใช้แล้วมีความสุขมากไม่เสียดายโหมดใดๆเลย  คันใหม่ถ้าไม่มี EV ที่วิ่งได้ครั้งละ 400+ Km แล้วก็คงเลือก Volvo PHEV อีกครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 12:54:43 »
เอาเหตุผลที่ผมซื้อก่อน เพราะเส้นทางทำงานหลัก บ้าน-ที่ทำงาน ไปกลับ 21km  นานๆ ออก ตจว ที ก็เลยตัดสินใจลอง phev f30 330e
อาจจะตอบไม่ตรงแต่เการใช้ผมประมาณนี้
ถัาวิ่งเส้นทางประจำจะใช้ ev
ถ้าวิ่งนอกเส้นทางแต่อยู่ใน กทม จะใช้ hybrid
ถ้ารู้ว่าที่หมายมีที่ชาร์จไฟจะใช้ ev ล้วน
ถ้าต้องวิ่งไกลๆ 50-100km จะใช้โหมด sport (ประหยัดกว่าโหมด comfort) เพื่อรักษาระดับแบตเอาไปใช้วิ่งในชุมชน
เคยวิ่งไปเชียงใหม่ ใช้ชีวิตอยู่ 5 วัน ไม่ได้ชาร์จไฟเลย หาที่ชาร์จไม่ได้ ก็วิ่งโหมด hybrid
คันต่อไปคง ev ไม่ก็ phev (ถ้ารถคันเดียวในบ้านจะไป phev ถ้ามีหลายคันจะเลือก ev) จะไม่ไป hybrid เหตุผลเพราะ phev ขับสนุกกว่า แรงกว่า ได้อารมณ์กว่า แต่ถ้าวันนึง hybrid ทำให้ขับสนุกถูกจริตผม ก็ าจจะเป็นตัวเลือก เพราะผมไม่ยึดติดยี่ห้อหรือระบบอะไร

ออฟไลน์ tenorman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 14:02:05 »
พวกรถ PHEV ถ้าไม่ได้ชาร์จด้วยไฟบ้านเลย เติมน้ำมันวิ่งอย่างเดียว ตัวแบตเตอรี่ไฮบริดจะเป็นอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 14:26:06 »
พวกรถ PHEV ถ้าไม่ได้ชาร์จด้วยไฟบ้านเลย เติมน้ำมันวิ่งอย่างเดียว ตัวแบตเตอรี่ไฮบริดจะเป็นอะไรมั้ยครับ

ก็คงเหมือน rechargeable battery ทั้งหลาย  ถ้าไม่ได้ชาร์จเลยก็เสื่อมสภาพเร็วมั้งครับ

ออฟไลน์ tenorman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 14:51:37 »

ก็คงเหมือน rechargeable battery ทั้งหลาย  ถ้าไม่ได้ชาร์จเลยก็เสื่อมสภาพเร็วมั้งครับ

ที่ผมสงสัยคือ พวกรถ Hybrid หรือ Mild Hybrid ที่ไม่ใช่ Plug-in มันก็มีแบตเตอรี่เหมือนกัน แต่ขนาดเล็กกว่า ซึ่งชาร์จด้วยการเบรค การลงเนินเท่านั้น หรือว่ามันจะใช้แบตเตอรี่คนละประเภทกันกับ PHEV

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 19:44:25 »
330e ใช้ ev ตลอดครับ บ้านไปออฟฟิศ เกือบ 20โล ถึงออฟฟิศก็ชาร์จ กลับบ้านก็ชาร์จครับ เอาจริงๆถ้ามีปลั๊กก็ชาร์จเลยอะครับ เติมน้ำมันน้อยมาก

สำหรับผม phev มันตอบโจทย์เรื่องอัตราเร่งก็โอเคแล้วครับ คันต่อไป ev ล้วนแน่นอน เพราะทดสอบแล้วการใช้งานของผมเสียบชาร์จไฟเพียงพอ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 22:34:14 »
  ตอนแบตเต็มก็มีความสุขดีครับขับได้30-40 กิโลเมตร
พอแบตหมดก็รู้สึกว่าไม่ได้ดั่งใจความจุแบตเตอรี่น้อยไป(18kw)

วัตถุประสงค์การซื้อแบบ phev เพราะถูกกว่าแบบน้ำมัน
คันต่อไปเอาแบบนำ้มันล้วนแน่นอนสะดวกกว่ามากกก…
อึดอัดต้องเสียบปลั๊กแล้วใช้ได้น้อย ส่วนไฟฟ้าล้วนคงรอสัก10ปีขึ้นไป
หรือให้ DC Fast Charge แพร่หลาย
สรุปไม่ผิดหวังเพราะรู้แล้วว่าต้องเจอข้อจำกัดแบบนี้ แต่ก็ไม่เอาอีกแล้ว Phev

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 23:08:08 »
ผมเสียบชาร์จทุกที่ที่มีโอกาสครับ
กลับบ้าน ชาร์จทุกครั้ง
ไปห้าง ชาร์จทุกครั้ง
แต่เวลาไปเที่ยวไกลๆ มักจะไม่ได้ชาร์จ เพราะมักจะรู้สึกว่ามีเครื่องยนต์ให้พึ่งพาอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยขวนขวายหาที่ชาร์จเวลาไปต่างจังหวัดที่ไม่คุ้นเคย
รถที่ใช้เป็น BMW 530e ตัวแบต 12 kWh วิ่งเฉลี่ยต่อการชาร์จใน EV mode ได้ 40 กม.+- มาเรื่อยๆ
ส่วน mode การขับ วันไหนวิ่งในเมืองเป็นหลักก็จะใช้ hybrid ผสม ev
ส่วนการเดินทางไกล ผมจะใช้ battery control mode เวลา cruise บนทางยาวๆ แล้วปรับกลับมาเป็น hybrid เวลาขึ้นทางชัน (เช่นสระบุรี-ปากช่อง) ให้ไฟฟ้ามาช่วยเพิ่มแรงบิด
ใช้มา 1 ปีครึ่ง ตอนนี้การกินน้ำมันเฉลี่ยอยู่ 30 กม./ลิตร ครับ ประทับใจมาก

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2021, 23:18:54 »
ผมใช้ 330e g20 มาครบปีพอดี
1. ใช้ EV ทุกครั้้งที่ขับเลยครับ จะเหลือ battery เยอะน้อยแค่ไหน ก็กด EV เสมอ ชอบที่เงียบ แต่ขับสบายมาก แรงบิดดี พอไฟหมดระบบก็ตัดเข้า hybrid ให้เอง
2. ผมอยู่ชานเมือง ข้อนี้ตอบไม่ได้
3. ผม charge ทุกครั้งที่มีโอกาสเลยครับ ที่บ้านมี wall charge กลับถึงบ้านก็เสียบ ไปห้างถ้าช่อง charge now ว่างก็ charge(ฟรี)
4. Mode เดียวที่ผมไม่ค่อยได้ใช้คือ xtra boost เห่อกดเล่นแค่ตอนแรกๆที่ได้มา มันแรงดี แต่จริงๆแล้วแค่ mode hybrid(พลังเครื่อง+motor) กดเต็มๆ ก็แทบจะไม่มีใครไล่ทันแล้วครับ เกินพอ ถ้าเลือกได้เวลานี้คงยังเป็น phev อยู่เพราะ EV ล้วนผมว่ายังไม่สะดวก ถ้าต้องคอยกังวลเรื่องระยะทางกับที่เติม แต่ในอนาคตไป EV แน่นอนครับ จะไม่กลับไปซื้อน้ำมันล้วนอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 07:10:22 »

ผมใช้ volvo xc60 มา 3ปี / 530e mport  มา 3 เดือน

-  ใช้ mode ev เวลาจอดรอหน้าร้านค้าเป็นส่วนมากครับ อื่นๆก็กดเล่นสนุกๆ เลยไม่ค่อยปล่อยให้ไฟหมด

-  ทางไกล ไม่ค่อยยอมให้ไฟหมดครับ  ถ้าไม่ลืม

-  หมดก็ชารจ  ไม่ทุกครั้ง  เวลาขับชอบ ชารจไปด้วยครับ

-  คันหน้าคงเป็น ไฟฟ้าล้วนสักคันนึงครับ

[/quote]

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 09:36:16 »

ที่ผมสงสัยคือ พวกรถ Hybrid หรือ Mild Hybrid ที่ไม่ใช่ Plug-in มันก็มีแบตเตอรี่เหมือนกัน แต่ขนาดเล็กกว่า ซึ่งชาร์จด้วยการเบรค การลงเนินเท่านั้น หรือว่ามันจะใช้แบตเตอรี่คนละประเภทกันกับ PHEV
ส่วนใหญ่จะเป็นLithium-Ion ครับ แต่แบตเค้าจะเล็กกว่าPHEVมาก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ -POOM-

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 00:25:52 »
ของผม E350e ครับสลับใช้กับที่บ้าน พรุ่งนี้ครบ 3 ปีพอดี
1. ส่วนมากใช้โหมด Hybrid ครับตาม default ของรถเลย นานๆจะกดเป็น E-Mode ที แต่ก็ใช้ไฟฟ้าล้วนครับ
2. ผมอยู่กทม ขอข้ามนะครับ
3. ชาร์จทุกครั้งที่มีโอกาสครับ ถ้าวิ่งไกลๆมีสลับไปโหมด Charge บ้าง
4. เสียดายตรงที่ไม่ค่อยได้ใช้รถมากกว่าครับ คันถัดไปส่วนตัวผมยังไงก็ได้ ยังรู้สึกชอบเสียงเครื่องยนต์กับจังหวะเปลี่ยนเกียร์อยู่ แต่ถ้า BEV ณ ตอนนั้นน่าสนใจกว่าก็จะปันใจไปให้