ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้ 940 วาง JZ ขอข้อแนะนำ ดูรถก่อนซื้อ  (อ่าน 2800 ครั้ง)

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
พอดีมีคนเค้าลำบากอยากขายให้ 40000 รถวางเครื่อง 2JZ VVTI ยังไม่แก้ส สภาพนอกเดิม ล้อเดิม ภายในเดิมๆ ไมล์เดิม ใช้หัวเกียร์เดิมวอลโว่ แต่รถจริงๆยังไม่ได้ไปดูจากสถานการณ์โควิด(อยู่คนละจังหวัด)

อยากทราบข้อแนะนำว่าต้องดูอะไรเป็นพิเศษๆเน้นๆ ที่มาทำทีหลังละแพงอะไรพวกนี้

ส่วนตัวรถคันนี้คือเป็นคันรอง จะซื้อมาขับเล่นวันอาทิตย์ แนวๆ Sunday coffee&car และก็เติมเต็มสมัยเด็กๆที่เคยนั่งรถรุ่นนี้ไปโรงเรียนแล้วชอบมากๆ อาจจะใช้สักพักละก็ขายครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ท่านใดเคยใช้ 940 วาง JZ ขอข้อแนะนำ ดูรถก่อนซื้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 14:56:06 »
บอกลำบากมากเลยครับ  ไม่รู้ว่า วายด์ริ่ง มาดีแค่ไหน

แนะนำเบื้องต้น เฟืองท้าย  3.7 ถึง 4.2  กับถ้าวิ่ง 100 นึงรอบไม่ควรเกิน 2500

อ่างน้ำมันเครื่องต้องสร้างใหม่ แต่มีร้านทำมารองรับ ซึ่งเจ้าของเดิมก็อาจจะเปลี่ยนแล้ว

อื่นๆบอดี้ก็ตามสภาพครับ  ตะเข็บรถ ชนหนัก  หรือไม่ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bobsan

Re: ท่านใดเคยใช้ 940 วาง JZ ขอข้อแนะนำ ดูรถก่อนซื้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2021, 19:47:32 »

ออกตัวหรือตอนเร่งเครื่องเพื่อแซงรถต้องไม่สั่นเด็ดขาดครับ
ถ้าสั่นหมายถึงตัดต่อเพลามาไม่ดี อันนี้แก้ไม่ได้

พวงมาลัยต้องไม่เบาเกินไป อันนี้ก็จะแก้ไม่ได้เช่นกัน

ปัญหาอื่นๆก็มีนะครับ แต่จำไม่ได้แล้ว เพราะมันแก้ได้หมด
เหลือแต่ 2 เรื่องข้างต้นนั่นแหละครับที่ผมแก้ไม่ได้

ออฟไลน์ mnp

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 02:17:46 »
ขออบคุณทั้งสองท่านครับ อัตราเร่งถ้ารถสมบูรณ์ เฟืองท้ายเหมาะสม พอจะมีแรงประมาณวีออส 4at หรือแรงกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 07:43:10 »
ความร้อนครับ ยังไงก่อนซื้อให้คนขายขับเรานั่ง ซัดยาวๆ20นาทีลงมาเปิดฝากระโปรงดูก็น่าจะพอรู้เรื่อง

ซ่อมไม่แพงแต่แก้จบเหนื่อย :-X

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 11:57:57 »
แกะแต่เครื่องเอามาขายคุ้มนะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 12:18:16 »
เครื่องตัวนี้ทนถึกสุดๆครับหายห่วง วางในกระบะรุ่นเก่าๆใส่แก๊สวิ่งกันไมล์กลับกันเยอะแล้ว ลองศึกษาในคลับ jz ดูได้ครับเพื่อนๆเยอะดี ปัญหาจบทุกจุดครับ ซ่อมที่ไหนก็ได้อะไหล่เกลื่อนเชียงกง อู่มีทุกแห่งหนตำบลที่ซ่อมโตต้าเป็น ซ่อมถูกครับหลักร้อยพันไม่เคยถึงหมื่น เกียร์ลูกนึงหลักพัน
ผมเคยใช้ในบอดี้ไล่ๆกันแต่เป็น bmw ก็ไม่จุกจิกนะเหยียบมันดีกว่าเครื่องเดิมๆเยอะ ส่วนบอดี้ไม่ออกความเห็นครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 15:21:59 »
-รอบเดินเบา นิ่งไม่นิ่ง เพราะอาจต้องเปลี่ยนคอยล์ หัวเทียน
-เกียร์ รูดไหม จับดีไหม เปลี่ยนเกียร์สะดุดไหม
-ที่สำคัญที่สุด ความร้อน ให้ลองขับซัดๆดู ตามเม้นด้านบน ปัญหาระดับชาติของเครื่อง JZ เลยครับ

ทั้งนี้ซ่อมไม่ยากครับ ที่ว่ามาซ่อมรวมกันก็ไม่กี่หมื่น
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 18:10:21 »
รถวางเครื่องมา ไม่ว่าจะเครื่องอะไร ก่อนจะซื้อ ต้องได้ลองขับครับ ดูด้วยตาไม่รู้หรอก

สิ่งที่ต้องสังเกตุ หรือ จับอาการ ก็มีไม่กี่อย่าง

1. รอบเครื่อง เดินสมูทไหม มีกระตุก มีกระโดด มีวูป มีลอย ไหม
2. ความร้อน ถ้ามีเกจวัด ก็จะดีดูง่าย แต่ถ้ารถที่ภายในเดิม ไม่ได้เพิ่มเกจวัด อันนี้จะดูยากหน่อย
3. ถ้ามีเกียร์มาด้วย ก็ต้องจับอาการการเปลี่ยนเกียร์ สัมพันธ์กับรอบเครื่องไหม มีกระตุก มีเอ๋อ มีกระชากไหม

สุดท้าย ก็เรื่องการเก็บงาน สวยไฟ การจัดวาง จุดยึด แทนเครื่อง และ อื่นๆ ร่วมด้วย

ปล. 40,000 ซื้อเลยครับ ตอนนี 2J ราคาก็ไม่ได้ถูกแล้วนะ อาจจะกำไรเพราะเครื่องนี่ละ ไม่ใช่ตัวรถหรอก  ::)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 09:37:16 »
เครื่องเปล่า 2J ตอนนี้มันน่าจะเกิน 4 หมื่นไปไกลแล้วนะครับ

ออฟไลน์ mnp

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 10:01:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ