ผู้เขียน หัวข้อ: ? ทำไม Staria/Carnival เปิดตัวพวงมาลัยขวาที่ไทยที่แรก  (อ่าน 3142 ครั้ง)

ออฟไลน์ StickyRize

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ ผมสงสัยประเทศอย่างอินโดนีเซียที่รถกลุ่มนี้บูมมาก แต่กลับเปิดตัวช้ากว่าเรา เพราะเหตุผลอะไรครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ? ทำไม Staria/Carnival เปิดตัวพวงมาลัยขวาที่ไทยที่แรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 06:46:22 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเกาหลีนะครับ แต่จากการที่หาข้อมูลมากน่าจะเกิดจาก ที่ไทยสามารถนำเข้าจากเกาหลีมา

ขายได้เลย รถทั้ง2 คันเป็นรถกลุ่มกึ่งหรือถัดไปทางมีระดับหน่อยๆ คนไทยพอจะสู้ราคาไหว แต่ในที่indonesia

เน้นเป็นรถใช้งานทั่วไป อาจจะต้องรอให้ประกอบแถวนี้เพื่อให้ราคาถูกกว่านี้ได้ ถึงจะเหมาะกับตลาด ซึ่งตอนนี้

ทั้ง2 รุ่นตัวใหม่ ยังไม่มีประกอบแถวasean ครับ มีแต่นำเข้าจากเกาหลีใต้

ตอนเป็น H1 มีประกอบ Malaysia & Indonesia

ส่วน Grand carnival ตัวที่ผ่านมา มีประกอบ Malaysia & Vietnam ครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: ? ทำไม Staria/Carnival เปิดตัวพวงมาลัยขวาที่ไทยที่แรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 07:18:59 »
อินโดนิยมรถราคาถูกครับ ดีไซด์หน้าตาดูโง่ๆ ทือๆ เหลี่ยมๆ ไม่เป็นไร ออฟชั่นไม่ต้องไรเยอะเหมือนคนไทย ขนาดเครื่องไม่ต้องแรง CC ไม่ต้องเยอะ เกียร์แบบไหนก็ได้หมด แต่ขอให้ขนคนได้เยอะๆ เพราะอินโด เขาจะเป็นสังคมใหญ ครอบครัวใหญ ตามแบบอิสลาม ไปไหนไปด้วยกันหมดทั้งบ้าน ราคาขายต้องถูก ค่าซ่อมก็ถูก ใช้งานทนๆ ระบบไฟฟ้าไม่ต้องเยอะ แค่นั้นพอ ประชากรเยอะ แต่ค่าแรงต่อหัวถูกมาก ไม่ใช่ว่ารถ MPV แพงๆ จะขายได้ทั้งหมด ผมเคยไป บาหลี มา รถพวก Alphard Vellfire นี้แทบไม่มีให้เห้น เมืองไทยเรายังเยอะกว่าอีก ไปไหนก็เจอ ก้ยังคิด งงๆ ไหนว่าอินโดนิยมรถแวน รถตู้ เยอะ อย่างรถตู้ H1 ที่นั้นผมเห้นไม่กี่คันเอง หรือพวก Hiace Commuter ก็เป็นรถเชิงพานิชย์ส่วนใหญ่ นอกนั้นเห็นพวก Innova Avanza นี้อย่างเกลื่อน

ส่วนที่ว่าทำไมามาบ้านเราได้ก่อน เป้นเรื่องช่องว่างการตลาดครับ รถแบบนี้ ค่ายญี่ปุ่น ปล่อยช่องใว้ ไม่สนใจ เลยเสร็จค่ายเกาหลี เพราะตัวเลือกในตลาดมีไม่เยอะไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2021, 22:17:44 โดย locomotive »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 14:02:24 »
อินโต น่าจะไม่เหมาะครับ ราคารถเกินกว่าที่คนอินโดนิยม และ เกาหลีใต้ ก็เป็น 1 ใน อาเซียน +3 ด้วยครับ

พวงมาลัยขวา ที่ผมนึกออกก็มี มาเลเซีย กับ สิงคโปร์ ซึ่งผมว่า ไทย น่าจะเหมาะกับรถประเภทนี้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 16:46:38 »
อย่างที่หลายท่านบอกครับ
อินโดนิยมรถอเนกประสงค์ก็จริง
แต่ต้องถูกและทนด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 16:53:45 »
พวงมาลัยขวาเหมือนไปเปิดที่ออสเตรเลียก่อนไทยนะ Carnival เอ๊ะ หรือไทยก่อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ StickyRize

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 17:27:42 »
ขอบคุณความเห็นจากทุกๆ ท่านครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 21:57:14 »
พวงมาลัยขวาเหมือนไปเปิดที่ออสเตรเลียก่อนไทยนะ Carnival เอ๊ะ หรือไทยก่อน

ไทยเปิดก่อนออสครับ มีรถมาโชว์ตั้งแต่ปลายปีก่อน แต่ส่งมอบลูกค้าปาไป มี.ค.
ออสเปิดหลังปีใหม่แต่ส่งมอบทันที แถมล็อตเดือน ก.ย. เป็นต้นไปจะได้ใช้โลโก้ใหม่แล้วด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 19:50:34 »

ไทยเปิดก่อนออสครับ มีรถมาโชว์ตั้งแต่ปลายปีก่อน แต่ส่งมอบลูกค้าปาไป มี.ค.
ออสเปิดหลังปีใหม่แต่ส่งมอบทันที แถมล็อตเดือน ก.ย. เป็นต้นไปจะได้ใช้โลโก้ใหม่แล้วด้วยครับ

โอเคครับ ขอบคุณข้อมูลครีับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย