ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ทิศทางราคาร่วงลง ของรถมือสองครับ  (อ่าน 3606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
สอบถามเรื่อง ทิศทางราคาลง ของรถมือสองครับ ตัวอย่างคือ Lexus Nx300h F Sport ปี 2019 เลขไมล์น้อย ตอนนี้ราคามือสอง อยู่ที่ 2.69ล้าน(จากราคามือหนึ่งที่4.05ล้าน) และกำลังจะเปิดตัว Model ใหม่ในไทยปลายปีนี้ หลังการเปิดตัวใหม่ จะส่งผลกับ ราคามือสองรุ่นเก่าทันทีเลยไหมครับ หรือต้องรออีกเป็นปี คาดว่าจะร่วงลงได้เยอะน้อยแค่ไหนครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2021, 15:52:52 โดย Meow »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง ทิศทางราคาร่วงลง ของรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 16:26:36 »
มีปัจจัยอื่นเข้าร่วมด้วย เช่น  ภาวะเศรษฐกิจ  ความนิยมในรุ่น  ไม่มีใครบอกได้ครับ

ออฟไลน์ Teera

Re: สอบถามเรื่อง ทิศทางราคาร่วงลง ของรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 16:53:05 »
เดาว่า 2 ต้นแก่ๆ น่าจะมีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 18:16:42 »
เลข 2 ต้น รอได้รอเลยครับ มันเป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 20:19:16 »
          หลังการเปิดตัวรถรุ่นใหม่จะมีผลต่อการตัดสินใจขายและราคาขายของเจ้าของรถเร็วกว่ารถที่เตนท์ขายครับ  รถที่พ่อค้าขายเขาจะดึงให้อยู่ในราคาเดิมนานที่สุด  อาจจะต้องรอร่วมปีกว่าเขาจะยอมลดราคา

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 20:50:38 »
มีผลทันทีตอนซื้อเข้าเต๊นท์ แต่ราคาหน้าเต๊นท์แทบไม่มีผลครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2021, 21:14:58 »

หลังรถใหม่เปิดตัว รถโฉมเก่าราคายังไม่ลงทันทีครับ
ต้องรออีกอย่างน้อยหนึ่งปี
ให้รถใหม่เริ่มออกมาเป็นรถมือสองในตลาดบ้าง

ราคารถมือสองในตลาดตอนนี้แปลกมากครับ
ส่วนใหญ่คือไม่ลงจากช่วงต้นปีเลย

แต่ก็มีรถที่เก็บๆกันหรือตัวหายากปล่อยออกมาให้เห็นบ้าง

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2021, 07:06:23 »
โดยแนวโน้มแล้วลงอีกนะครับ น่าจะเยอะด้วย เดี๋ยวราคาจะมาตีกับพวกปีเก่าๆ ด้วย เป็นกันหลายรุ่นแล้ว

เท่าที่เจอ Lexus จะมีการขายแบบงงๆ ครับ คือ ตั้งต้นจากเจ้าของมีฐานะนะครับ รถสภาพดีเหมือนกัน ถ้าโชคดีเขาอยากซื้อใหม่ จะเอาคันเดิมออก ก็ได้ราคาดีมาก กับอีกแบบคือไม่เดือดร้อน ไม่ขายไม่เป็นไร ราคาแทบไม่ลงเลย ถ้าหามือสองต้องใจเย็น และพยายามหาจากเจ้าของโดยตรงครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2021, 16:55:56 »
มันมีประกอบหลายอย่างอ่ะครับ แต่เรื่องรุ่นใหม่ออก ลงแน่นอนอยู่แล้วครับ แต่เท่าที่เห็นหลายๆรุ่นก็ไม่ได้มากมายถ้ารถไม่เยอะนะครับ

ของ lexus ผมเดาๆได้ว่า
1. เจ้าของรวย อยากรีบขาย เพราะไปเต็นท์ก็ได้ราคาเท่ากัน
2.1 รถเกรย์ เข้าศูนย์ไม่ได้ ซึ่งตอนขับออกมาจากเกรย์ก็เอาราคามาอ้างไม่ได้
2.2 รถศูนย์แต่เป็นรถเทสที่คนในตัดลอตออกมา อันนี้ส่วนตัวที่คลุกคลีกับ ad เจ้านึงเพราะออกรถกับเค้าหลายคัน เคยมี es300h(ตัวเก่า) วิ่งหมื่นกว่าๆ รถเทสออกมาขายแค่ 1.9 แต่ต้องจ่ายสด เพราะปกติ lexus จะไม่ค่อยตัดรถเทสมาขายแบบคู่แข่ง มีแค่ es รุ่นปัจจุบันที่เอาออกมาแบบไมล์น้อยๆ (ก็เกือบหมื่นอยู่) ข้อนี้ตามคาดเลยอะครับ ผมปฏิเสธไปอาทิตย์ถัดไป มีคนเอามาโพสขาย 2ล้านปลาย ภาพไม่ถ่ายใหม่เลยอัพลง โทรถามเซลบอกว่ามีลูกค้าซื้อไป เป็นเต็นท์
3. ตลาด lexus มันเล็ก ชาวบ้านต่างจังหวัด มีแต่เบนซ์ บีเอ็ม และ ฟอจูนเนอ lexus คือบาปขับไปก็คนก็งง ตั้งแพงก็ขายไม่ออก

ดีเทลอื่นๆ ก็ 2019 จริงรึเปล่า ลากจดรึเปล่า บางตัวบอก 2020 แต่เป็นรถเกรย์ prefacelift อยู่ก็มี หรือปัจจัยด้านเศรษฐกิจตอนนี้ ตั้งแพงขายไม่ได้ เก็บไว้ราคาก็ตกรีบปล่อยดีกว่าโควิดดับฝันคนมีรถแพง อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2021, 17:27:51 »
ระหว่างที่รุ่นใหม่เพิ่งจะเปิดตัวออกมาสักพักหนึ่ง ราคายังอยู่กับที่นะครับ แต่คะเนคร่าวๆ ได้ว่าอาจจะลงราว 10% ครับ

จากประสบการณ์ บอกขายเองหรือเทิร์นกับดีลเลอร์ไปเลยจะมีหนทางต่อรองมากขึ้นได้มากกว่าเต็นท์ครับ ถึงแม้ว่าบางดีลเลอร์ก็เอาเต็นท์นั่นแหละมาตีรถเรา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2021, 17:30:23 »
เท่าที่ดูราคารถมือสองมาพักนึง
หลังจากเปิดตัวรุ่นใหม่ 1 ปี ราคามือสอง รุ่นเก่าจะเริ่มลง และลงชัดเจนเมื่อเลยไปปีกว่าๆ

เข้าใจว่าเต้นท์น่าจะยืนราคาไว้ก่อน และกลุ่ม fanboys ของรถรุ่นนั้น กับ รถ fleet จะได้รถเยอะๆกันก็หลังจากเปิดตัวรุ่นใหม่มาสัก 4-6 เดือน ระหว่างนั้นก็รถรุ่นเก่าก็จะเริ้มออกสู่ตลาดเยอะขึ้น ราคาก็จะลดลงครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2021, 21:16:18 »
ตอนเปิดตัวรุ่นใหม่ ช่วงแรกๆราคามือสองจะยังไม่ลงครับ ต้องรออีกซัก 1 ปี ราคามือสองถึงจะเริ่มปรับตัวลงมาครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2021, 10:50:12 »
พี่ชายผมขาย Harrier ปี16 9.6แสน ปีนี้ครับ ขายให้เตนท์นะเพราะขายเองไม่มีใครเอา

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2021, 11:14:59 »
พี่ชายผมขาย Harrier ปี16 9.6แสน ปีนี้ครับ ขายให้เตนท์นะเพราะขายเองไม่มีใครเอา

จริงๆ รถมัน "น่าจะ" มี ปห.ไม่เยอะนะ
แต่ด้วยที่มันเป็นรถนำเข้าจำนวนไม่มาก คนซื้ออาจจะกลัวเรื่องอะไหล่และอื่นๆ

ตอนจะซื้อใหม่ - รถนำเข้า โก้ หรู ไม่ซ้ำใคร
คนซื้อมือสอง - อะไหล่และอื่นๆ จะหายากไหม?

ไม่ได้ว่าใคร ผมก็เป็นจาก ปสก.ตรง Estima ACR30
ตอนซื้อ - ตามอารมณ์ที่บอก และคิดว่ามัน คือ โตต้า น่าจะสบายใจได้ในระดับหนึ่ง
ตอนใช้ - อย่า! เฉี่ยวชน เชียว อะไหล่ตัวถังหายาก
ตอนขาย - แม้หายไป สองล้านกว่า.. แต่โล่งใจชมัด!!

คำตอบที่ผมตอบ อาจจะมีประโยชน์ต่อ จขกท.บ้างนิดๆ นะ
Model ใหม่ออกมา "ตัวเก่า" ต้องร่วงลงไปอีก มากน้อยแล้วแต่ความนิยม
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"