ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามขั้นตอนการขายรถมือสองให้คนซื้อที่ต้องการจัดไฟแนนซ์ครับ  (อ่าน 2396 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ผมอยู่กรุงเทพฯ จะขายรถมือสองของผมคันหนึ่ง ผู้ซื้ออยู่ต่างจังหวัดต้องการจัดไฟแนนซ์ อยากทราบว่าขั้นตอนต้องทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนผู้ที่เคยมีประสบการณ์มาอธิบายหน่อยครับ ปกติทุกครั้งจะซื้อขายด้วยเงินสด แต่พอเป็นการจัดไฟแนนซ์ไม่ทราบขั้นตอนและวิธีการเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ของผมอยู่บางนาขายให้คนซื้อแถวสาย 4 นะครับ ก็ไกลประมาณนึง
ของผมคนซื้อหาไฟแนนซ์มาเอง สเต๊ปประมาณนี้ครับ (แค่ฝั่งคนขายนะครับ)
1. ไฟแนนซ์นัดดูรถ (วันเวลาสถานที่แล้วแต่ตกลง)
2. นำเล่มให้ไฟแนนซ์ รวมถึงเอกสารต่างๆเช่นเลขหน้าสมุดบัญชีที่ต้องการให้เงินเข้าของเรา ใบสัญญาบลาๆ (ก่อนให้เช็คดีๆว่าเป็นพนักงานไฟแนนซ์จริงๆ ส่วนมากจะมาพร้อมใบอนุญาตและบัตรพนักงานของเจ้านั้นๆ) เสร็จก็แยกย้าย
3. รอไฟแนนซ์ผ่านแล้วไฟแนนซ์จะนัดโอนรถที่ขนส่ง (สถานที่ขึ้นอยู่กับทะเบียนรถ)
4. รอรับเงินเข้าบัญชีเราจากไฟแนนซ์ (ยอดอาจโดนหักไปบ้าง จากค่าธรรมเนียม,ค่าดำเนินการบลาๆ)
5. นัดส่งมอบรถให้คนซื้อ

ส่วนฝั่งคนซื้อเขาก็ต้องเตรียมเอกสารการกู้เงินตามปกติให้ไฟแนนซ์เช่นพวก รายการบัญชีย้อนหลัง สลิปเงินเดือน

ทั้งหมดนี่จบในประมาณ 7 วันนับจากวันที่ไฟแนนซ์มาดูรถครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ให้ไฟแนนซ์นี่วุ่นวายดีจัง
ถึงว่า หลายๆ คนยอมตัดสด แบบถูกๆ
ผมก็คนนึงละ ขายเตนต์ จบๆ รำคาญ คนซื้อ กะไฟแนนซ์

ออฟไลน์ nnss

ให้ไฟแนนซ์นี่วุ่นวายดีจัง
ถึงว่า หลายๆ คนยอมตัดสด แบบถูกๆ
ผมก็คนนึงละ ขายเตนต์ จบๆ รำคาญ คนซื้อ กะไฟแนนซ์

ใช่ครับ ต้องลำบากสองรอบ นัดดูรถเสร็จปุ๊ป ต้องเอารถไปขนส่งอีกเพราะโอนลอยไม่ได้เงินยังไม่ได้รับ

เคยขายอีกคันที่บ้านโพสในเน็ตบ่ายสอง พอห้าโมงเขามาดูรถ โอนสดตรงนั้นเลย เซ็นสัญญา+เซ็นโอนลอย ขับกลับบ้านจบใน3ชั่วโมง

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ที่เคยเจอ มันจะมีช่วงที่เราต้องเซ็นเอกสารไปก่อน เหมือนให้สิทธิ์เขาไปแล้ว แม้รถยังอยู่กับเรา แต่เงินยังไม่ได้ ตรงนี้อาจจะทำให้ไม่สบายใจได้

ตอนผม ผมก็อาศัยดูว่าผู้ซื้อมีหลักแหล่ง และ พนง ที่มาดำเนินเรื่องให้มีบัตรประจำตัวพนักงานไฟแนนซ์จริงๆ แต่พวกนี้ไม่ใช่ปลอมกันไม่ได้นะครับ ก็ต้องดูหลายๆ อย่างรวมกันผมว่า

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เคยลงขายที่ตลาดรถ ตลาดรถ เขามีไฟแนนซ์เขาเอง แบบนี้ง่ายดีครับ ลงขาย คนขายติดต่อซื้อ แล้วติดต่อดูรถ ติดต่อไฟแนนซ์ตลาดรถ แล้วที่เหลือเขาจัดการเอง ค่าจัดไม่ได้ถือว่าแพงมากครับ สะดวกทั้งคนขายและคนซื้อดี
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ PREM

ตามคุณ nookseal ว่าเลยครับ ต่อนข้างวุ่นวาย ต้องมีเวลาว่างเยอะๆ ทั้งนัดดูรถ นัดเซ็นเอกสาร แล้วต้องขับรถไปโอนที่ขนส่งอีก
น่ากังวลตอนโอนรถไปให้ไฟแนนซ์แล้วรอเงินเข้านี่แหละครับ แต่ทางไฟแนนซ์ก็ดำเนินการดี ดูค่อนข้างน่าเชื่อถือ
ของผมโอนเช้า เย็นเงินเข้า คืนนั้นคนซื้อก็ขอมาเอารถเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mozart

เคยขายแบบนี้เหมือนกันครับ วุ่นวายน่าเบื่อมาก ที่สำคัญ เห็นรถเราวิ่งไปแล้วเงินยังไม่เข้าบัญชีในตอนนั้นต้องรออีก มันเครียดครับ

ออฟไลน์ 123ruj

เห็นบ่นว่าน่าเบื่อเวลาจะขาย
ลองคิดถึงตอนที่จะซื้อแล้วเงินไม่พอ ต้องใช้ไฟแนนซ์ บ้างนะครับ
ถ้าอยากแน่ใจจริงๆ นัดกันไปเซ็นสัญญาทั่ไฟแนนซ์เลย
ผมไปประจำ ทั้งในฐานะคนซื้อ และ คนขาย

ออฟไลน์ The_Wizard

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทุกท่าน ตอนนี้ติดปัญหาคือผู้ซื้ออยู่ต่างจังหวัด (น่าน) ไฟแนนซ์หลายที่ที่สอบถามบอกว่าผู้ซื้อต้องมา กทม. จึงจะดำเนินการได้ แต่ช่วงนี้ก็ล็อคดาวน์ทำให้เดินทางข้ามจังหวัดกันไม่ได้ คงต้องลองถามที่อื่นๆ เพิ่มเติมดูครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ฝากเตนท์ทำครับ วันเดียวจบได้

ถ้ามีรู้จักจะง่ายครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพิ่มเติมครับ ถ้าเจอปัญหาจัดไฟแนนท์ไม่ผ่าน ยอดไม่ถึงที่ต้องการ เงินดาวน์ไม่พอ ขอต่อราคาลงมาอีกจากที่ตกลง ตกลงไว้แล้วเบี้ยวไม่มา หลายคนเลยจบที่เต้นท์หรือเงินสดเท่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SUN-PS

เห็นบ่นว่าน่าเบื่อเวลาจะขาย
ลองคิดถึงตอนที่จะซื้อแล้วเงินไม่พอ ต้องใช้ไฟแนนซ์ บ้างนะครับ
ถ้าอยากแน่ใจจริงๆ นัดกันไปเซ็นสัญญาทั่ไฟแนนซ์เลย
ผมไปประจำ ทั้งในฐานะคนซื้อ และ คนขาย
ผมว่าแบบนี้ดีที่สุดครับ นัดไปที่ไฟแนนซ์นี่แหละworkสุดไม่เครียด
แบบโอนลอยผมก็ไม่เอาแล้วเข็ดเลย ขายให้เตนท์ เตนท์ขายไปแล้วแต่ไอ้คนซื้อไม่ยอมโอนสักที และไปขับเร็วโดนใบสั่งมาที่ผม
สุดท้ายเตนท์ซื้อคืน หลังผ่านไปสามเดือน โชคดีที่ผมสนิทกับเตนท์นะครับ

ออฟไลน์ lunacy

บางคนก็ไม่มีเงินสดขนาดนั้น แต่จำเป็นต้องใช้รถ
ยังไงคุณก็ได้เงินอยู่แล้ว แค่มีขั้นตอนเพิ่มขึ้นมา

ออนไลน์ off_033

-คนซื้อจัดหาไฟแนนท์
-ผู้ซื้อกู้ผ่าน  ไฟแนนท์นัดเซ็นท์เอกสารโอนรถตามยอดที่ตกลง
-ผู้ขายเอาเล่มไปให้ไฟแนนท์+เลขที่บัญชี
-ไฟแนนท์โอนเงินเข้าบัญชีผู้ชาย
-ผู้ขายส่งรถให้ผู้ซื้อ

ของผมเป็นผู้ขายประมาณนี้ครับ  ก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรนะ

ออฟไลน์ porasit33

ฝากเต้นมีค่าดำเนินการ 3-4 หมื่น ลูกค้าได้ดอกถูก แถว 2.79
ขายเอง ไม่มีค่าดำเนินการ ดอกไฟแนนซ์ 4-6 กว่า

สำหรับรถมือ2 คือควรซื้อสดจริงๆ
ตอนแรกกะขายราคาเต้นท์ตีให้ กับคนรู้จักจะได้ไม่โดนฟันกำไร
สรุป ผมเอาไปขายเต้นท์ละ 555

ออฟไลน์ Tien.W

เคยขายให้คนรู้จัก จัดไฟแนนซ์

ต้องขับไปให้ไฟแนนซ์ดู ลอกเลขตัวถัง ส่งเอกสารให้ (ตอนนั้นก็เสียวๆนะ แต่ไปที่ตึกไฟแนนซ์เลย ส่งเอกสารกันที่นั่น เค้าออกใบรับให้)

แล้วก็ นัดวัน เอารถไปตรวจสภาพ ไปโอน ที่ขนส่ง

จากนั้นก็ รอๆๆๆ รอเงินเข้าบัญชี ถึง ส่งรถให้

พอดีเคสนั้น เค้าเป็นครู ใช้สวัสดิการ อะไรสักอย่าง เลยจะช้าหน่อย