ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า LED vs Xenon  (อ่าน 5864 ครั้ง)

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
ไฟหน้า LED vs Xenon
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 11:19:00 »
อยากทราบข้อดี-ข้อเสียของทั้ง 2 แบบครับ
รบกวนผู้รู้แนะนำทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ไฟหน้า LED vs Xenon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 12:48:46 »
LED ยังอยู่ในช่วงพัฒนา แต่ xenon พัฒนามาจนสมบูรณ์แล้ว
ณ ตอนนี้ xenon เหนือกว่า

LED เทียบ xenon ที่ ของแท้ ตัว top ราคา 5,xxx +- โคม projector
LED ประหยัดพลังงานกว่า แค่นั้น

Led philips X-treme Ultinon ยังสว่างน้อยกว่า หลอดฮาโลเจน RacingVision GT200 ราคาพันกว่าบาท
ยิ่งเอาไปเทียบกับ Ultinon HID คนละเรื่องเลย
ความเข้มของแสง ความสว่าง ลำแสงขณะฝนตก Ultinon HID ดีกว่า ผมให้ 300% เลย

ไม่แนะนำให้ใช้กับ โคม reflector รถรุ่นเก่ากว่าปี 2015 แสงฟุ้ง โคมละลาย นอกจากจะมีหมวกคลอบหลอด

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 13:44:07 »
ขอบคุณมากครับ  :)

LED ยังอยู่ในช่วงพัฒนา แต่ xenon พัฒนามาจนสมบูรณ์แล้ว

LED เทียบ xenon ที่ ของแท้ ตัว top ราคา 5,xxx +- โคม projector
LED ประหยัดพลังงานกว่า แค่นั้น

Led philips X-treme Ultinon ยังสว่างน้อยกว่า หลอดฮาโลเจน RacingVision GT200 ราคาพันกว่าบาท
ยิ่งเอาไปเทียบกับ Ultinon HID คนละเรื่องเลย
ความเข้มของแสง ความสว่าง ลำแสงขณะฝนตก Ultinon HID ดีกว่า ผมให้ 300% เลย

ไม่แนะนำให้ใช้กับ โคม reflector รถรุ่นเก่ากว่าปี 2015 แสงฟุ้ง โคมละลาย นอกจากจะมีหมวกคลอบหลอด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 13:56:27 »
ถ้าเอาแบบติดตั้งเอง ทั้ง 2 อย่าง ควรใส่คู่กับโคมโปรเจคเตอร์ดีๆครับ

โคมธรรมดา มันจะพุ้งมากๆ แยงตา

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 13:59:20 »
คอนเฟิร์ม คห.ข้างบนครับ

City HB ... ซื้อ Philips LED Ultinon มาใส่ ปรากฎว่า ไม่สว่างเลย ไม่จับถนน ผมขับวนแถวบ้านรอบเดียว ผมถอดขายเลย

แล้วซื้อ Philips Xtreme +200% มาใส่ สว่างกว่าเยอะครับ จับถนน ส่องได้ไกล ขับกลางคืนไม่มีปัญหาเลย เพียงแต่ มันไม่หล่อ แสงมันเหลืองเท่านั้นแหละ

..........

ส่วน Xenon สว่างกว่าคนละเรื่องครับ CR-V / Pulsar ใส่หลอด Xenon upgrade Osram XNL สว่างเหลือเฟือ ส่องไกลสุดสายตา 3000 lumens ครับ ขับสบาย

ปล. มอเตอร์ไซค์ผม ใส่ LED Osram ก็อาการเดียวกันนะ แถมด้วยแสงฟุ้ง ไม่จับถนนอีก สว่างสู้ Osram ที่เป็น Halogen ไม่ได้ครับ ข้อดีคือ มันทน เพราะ Halogen ผมต้องเปลี่ยนทุกปี แต่ LED นี่ 3 ปีแล้ว ยังไม่ขาด

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 14:37:00 »
พวกไฟฉาย LED เทพ รุ่นใหม่ๆ  ส่องได้ไกลเป็น กิโล เลย
อีกไม่นาน คงถ่ายทอดมาไฟหน้ารถยนต์ ดีขึ้นเป็นลำดับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 14:48:31 »

LED ถ้าไม่ได้มาจากโรงงาน อย่าไปยุ่งกับมันนะครับ ต่อให้มาจากโรงงาน ก็ยังสว่างไม่เท่ากัน ผมมี BMW G30 กับ Volvo XC90 ซึ่งเป็นไฟ LED จากโรงงานมาทั้งคู่ ตัว G30 สว่างกว่าและสบายตากว่า XC90 แบบชัดเจนมากๆ. ถ้ารถเดิมมี Projector อยู่แล้ว ไปหาชุด Kit HID ใส่ดีกว่าครับ ประหยัดไปเยอะ ขอค่า K 4300-6000 ไม่เกินนี้พอแล้ว. ตอนนี้ KIT HID มันราคาถูกมากครับ ชุดกลางๆ 4-6พันบาท รับประกัน 1-2ปี ตามร้านทำไฟหาได้ทั่วไปนะ มันไม่ได้แพงมากแล้ว.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 15:21:52 »
ผมใช้ honda freed อยู่นะครับ และเคยใช้ซีนอนที่อยู่ใน space wagon

ปกติหลอดไส้ของฟรีด ก็ดีอยู่นะครับ แต่เกิดอาการคันจึงไปหา led ตามเน็ตและคลองถมมาใส่ ผลคือ อุบาทว์​มาก ฟุ้งมากๆ

ก็เลยหาตามเพจเฟสบุ๊คดู ไปเจอเจ้านึง การันตีว่ามี cut off แต่แพงหน่อย ก็ลองดูครับ ไม่อยากเสี่ยงกับของไม่มีคุณภาพแล้ว

ปรากฏว่า คือ led ใส่ในโคมธรรมดา แต่มี cut off อย่างที่เจ้าของร้านการันตีเลย คม ชัด สว่าง ไม่แยงตาชาวบ้าน

ดีกว่าซีนอนรุ่นเก่าที่ใส่อยู่ใน space wagon เสียอีก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 15:27:17 »
Led ประหยัดพลังงาน
ความร้อนต่ำกว่า
แต่ค่า k เริ่มต้น ไม่เหมาะกับส่องสว่างในรถยนต์
ถ้าจะลดค่า k ต้องย้อมสี ความสว่างลดลง

ส่วน xenon ก็ตรงข้ามกันครับ
ค่า k 4300 หรือต่ำกว่าบ้าง ก็เหมาะสมกับสายตา
เวลาขับกลางคืนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 16:17:08 »
็ไฟหน้า Halogen ได้ถูก หลอดถูก ซ่อมง่าย ไฟจับถนนในระยะไกล้ดีกว่า ยิ่งเป็นไฟต่ำ ยิ่งจับถนนดี ถนนตก หรือ หมอก หรือ ถนนเปียก ถือว่าเยี่ยมเลย แต่สีมันออกขาวอมเหลือ ค่า K อยู่แถวๆ 3000k

ไฟหน้า  HID/Xenon ก็พัฒนาจาก Halogen อีกที ข้อดีคือ สว่างกว่า Halogen ค่า Lumen สูงกว่า ค่า K โรงงานส่วนมากก็ 4300-6000k ไม่เกินนี้(ขาวอมเหลืองนิดๆ -> ขาวนวล) แต่โคมก็ต้องออกแบบเพื่อบังคับหรือควบคุมเสียงที่เข้ม และ สว่างขึ้น ให้ดีด้วย พอค่า Lument สูง ก็จะนิยมพัฒนาออกมาเป็น Projector กันซะส่วนใหญ่ (มีกลุ่ม Xenon  โรงงานมากับโคม Reflector ก็มี เช่น Civic FD 2.0 เป็นต้น) พอมี Projector มาช่วยคุมแสง การฟุ้งก็จะน้อยลง และ นำพาความเข้มแสง ส่องไปได้ไกลมากขึ้นไปด้วย ทำให้รู้สึกว่า เวลากลางคืน HID/Xenon จะส่องได้ไกลกว่า Halogen เยอะมาก และ มองเห็นได้ไกล และสบายตากว่ามาก แต่....ผมว่าเวลาฝนตก ถนนเปียก แสงกลับจับถนนไม่สู้ Halogen นะ และ ราคาหลอด HID/Xenon แพงกว่า Halogen พอสมควรเลย

ไฟหน้า LED ก็เป็นพัฒนาการยุคสมัย ผมว่า ในมุมการใช้งาน คุณสมบัติ ไม่ต่างจาก HID/Xenon นะ เพราะความสว่าง ถ้าเทียบ HID/Xenon Reflector vs LED Reflector หรือ HID/Xenon Projector vs LED Projector เพราะว่าจะยังไง ทั้ง HID/Xenon และ LED ก็สามารถกำหนดความเข็มแสงได้ทั้งนั้น
แต่..ข้อเสียของ LED คือ มันมีความร้อนสะสม และ เวลาเสียต้องเปลี่ยนยกโคม (เดี๋ยวนี้เริ่มมีร้านแกะเม็ด LED เปลี่ยนเฉพาะเม็ดแล้ว)

ไฟหน้า Laser ....no comment...

สรุป ในมุมผม ที่ใช้รถในบ้านมีทั้ง 3 แบบ ทั้ง Halogen(กระบะ) , HID(SUV) และ LED (เก๋ง)

ความสว่าง(ถนนปกติ) Xenon > LED > Halogen
ความสว่าง(ถนนเปียก) Halogen >Xenon > LED
ความร้อน LED > Xenon > Halogen
ราคา Halogen < Xenon < LED

ปล.ถ้าเทียบรถยี่ห้อ A กับ B อาจจะมีความต่างด้วยวัสดุ ยี่ห้อหลอด และ การออกแบบโคม ซึ่งผลลัพธ์อาจจะไม่เหมือนกันนะครับ อันนี้บอกก่อน

Led ประหยัดพลังงาน
ความร้อนต่ำกว่า
แต่ค่า k เริ่มต้น ไม่เหมาะกับส่องสว่างในรถยนต์
ถ้าจะลดค่า k ต้องย้อมสี ความสว่างลดลง

ส่วน xenon ก็ตรงข้ามกันครับ
ค่า k 4300 หรือต่ำกว่าบ้าง ก็เหมาะสมกับสายตา
เวลาขับกลางคืนครับ

LED ผมเห็นมีทั้งซิ๊งระบายความร้อน ของแท้จากโรงงาน มีทั้งพัดลม(ของ aftermarkett ของปลอม ของจีนแดง) ระบายความร้อนนะครับ ผมว่ามันร้อน ความร้อนสะสม มากกว่า Halogen หรือ HID ด้วยซ้ำนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 16:20:05 »
เอาตามที่ผมชอบนะครับ

ผมชอบ xenon ที่ความเข้มแสงดี แล้วค่า 4300k พอดีมาก
แต่ข้อด้อยคือ ไฟหน้า auto ติดๆดับๆ มีผลกับอายุการใช้งาน

จริงๆผมชอบ led มากกว่า เพราะ อยากใช้ไฟหน้า autoแบบสบายใจ ความร้อนน้อยกว่า โคมก็ไม่ดูดความชื้นเข้าเยอะแต่ต้องได้4300k ของ philips แต่ยังไม่เจอ
ที่ติดโรงงาน 6000k  เจอฝนนี่ไปไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 16:40:18 »
ถ้าติดรถจากโรงงาน LED ไปไกลกว่า Xenon เยอะแล้วครับ เพราะเป็นโมดูลเลยไม่ได้จำกัดแค่หลอดไฟในการให้ความสว่าง เปิดปิดไวไม่ต้องวอม ลดเพิ่มความสว่างได้ และร้อนน้อยกว่ามาก ติว่าค่า k เกิน6000กันหมด ขาวไปไม่จับถนน

ไอ้ที่ของแต่งหรืออัพเกรดแล้ว LED สู้ไม่ได้เพราะมันเป็นแบบหลอดไฟแทนขั่วหลอดเดิม อย่างนี้ต่อให้ยี้ห้อดังๆราคาหลายพันก็กลายเป็นของหลอกเด็ก สู้Xenon ดีๆไม่ได้เลย ยิ่ง LED หลักร้อย-พันนิดๆ หลอดใส้ฮาโลเจนดีๆ​ยังมองถนนชัดกว่า

ลองเจอชุดอัพเกรดที่เปิดโคมยกโมดูล​ LED สี5000k ราคาหลักหมื่นขึ้นสิครับ สว่างกว่า fortuner​ใหม่อีก Xenon​ ที่ดีที่สุดก็เหมือนหลอดไฟตะเกียบตามบ้านคือตกยุคเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2021, 18:33:30 โดย U9WS »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 18:04:46 »
โอ้ววว... ได้ความรู้เยอะมากครับ

เรื่องโคมนั้นไม่ต้องห่วง ผมจะ upgrade ตามไฟที่เปลี่ยนครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :D

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2021, 10:30:53 »
โอ้ววว... ได้ความรู้เยอะมากครับ

เรื่องโคมนั้นไม่ต้องห่วง ผมจะ upgrade ตามไฟที่เปลี่ยนครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :D

หากไม่เป็นการรบกวน หลังอัพแล้ว กลับมารีวิวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 09:25:09 »
หลายท่านชอบเอา LED จีนราคาถูกไปเทียบกับ Xenon โรงงานแล้วบอกว่า LED สู้ Xenon ไม่ได้ อันนี้ผมว่าไม่ยุติธรรมครับ
เทคโนโลยี่ LED ไปไกลกว่า Xenon เยอะมากแล้วครับ ข้อดีมีมากกว่าจนลบข้อด้อยที่ด้อยกว่าหลอด Xenon ได้หมดแล้ว ปัจจุบันหลอด Xenon ตกยุคแล้วครับ ส่วน LED จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่เค้าจะทำออกมาครับ ถ้าเอาดีมากก็แพงมากตามราคา
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ 520i f10 คันเก่าผมเป็น HID Xenon คันใหม่ 530e G30 ไฟเป็น LED จะบอกว่าคันใหม่สว่างกว่ามากกกกกครับ
ดังนั้นถ้าจะ upgrade ไฟหน้าใหม่ ไป LED เถอะครับ จะไปใช้เทคโนฯเก่าทำไม???