ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาท่านผู้รุ้เกี่ยวกับอาการสั่นนิดๆของเครื่องยนต์สหกรณ์ L15Z หน่อยครับ  (อ่าน 1775 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
เรียนท่านเพื่อนๆ สมช. ทุกท่าน อย่างที่รู้กันว่าเครื่องยนต์ตัวนี้ประจำการอยู่ใน รถยนต์ฮอนด้า หลายๆรุ่น เช่นซิตี้(รุ่นก่อนเทอร์โบ) แจ๊ส โมบิ บีอาร์วี  อาการก็คือเครื่องจะสั่นหรือกระตุกนิดๆ แล้วก็วิ่งปกติ   มักจะเกิดอาการนี้เมื่อเวลาผมออกตัวแล้ววิ่งรถไปสักพัก พอเบรคชะลอตัวตอนถึงสามแยกก็ดี หรือวิ่งเยาะๆตอนเข้าโค้ง ชะลอตัวแล้วจะเร่งเครื่องยนต์ไปต่อจะสั่นหรือกระตุกนิดๆ เป็นเกือบทุกครั้งที่ชะลอตัวแล้วเหยียบไปต่อ จะรู้สึกได้ต้องสังเกตจับอาการครับ (วิ่งไม่เร็วครับเท่าที่สังเกตรอบ ไม่เกิน2พันรอบ) พึ่งจะมีอาการเมื่อประมาณ1-2เดือนไม่เกินนี้ ตัวรถวิ่งไปประมาณ7หมื่นโล สามปี วิ่งทางตรงหรือเหยียบยาวไม่มีอาการจะมีอาการเฉพาะตอนชะลอตัวแล้วเหยียบเพื่อไปต่อเท่านั้น อยากจะเรียนถามท่านผู้รู้ หรือท่านที่เคยใช้อยู่เครื่องยนต์รุ่นนี้อยู่แล้วมีอาการ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เครื่องยนต์ หรือเกียร์จะมีปัญหาหรือเปล่า มีวิธีการแก้ปัญหาอย่างไร รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2021, 15:47:52 โดย puo »

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member

ออฟไลน์ puo

ยางแท่นเครื่องลาโลก

ขอบคุณครับพี่...  ว่าแต่รถวิ่งมา6-7หมื่นโลสามปีก็เป็นได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ wheeler 168

• Newbie
  • *
จากที่เล่ามา หน้าจะยางแท่นเครื่องตัวที่อยู่ใต้แบตครับ
ตัวนี้จะขาดง่ายกว่าตัวอื่น แต่ก็เปลี่ยนง่ายเช่นกัน

ออฟไลน์ puo

จากที่เล่ามา หน้าจะยางแท่นเครื่องตัวที่อยู่ใต้แบตครับ
ตัวนี้จะขาดง่ายกว่าตัวอื่น แต่ก็เปลี่ยนง่ายเช่นกัน

-ขอบคุณครับพี่..

ออฟไลน์ puo

รถผมเข้าศูนย์ตลอดทุกหมื่นกิโล ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วพึ่งเข้าตรวจเช็คมา แสดงว่าศูนย์บริการก็คงดูไม่ละเอียดครับ พวกช่วงล่าง คงได้แต่ทำใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2021, 16:12:43 โดย puo »

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
รถผมเข้าศูนย์ตลอดทุกหมื่นกิโล ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วพึ่งเข้าตรวจเช็คมา แสดงว่าศูนย์บริการก็คงดูไม่ละเอียดครับ พวกช่วงล่าง คงได้แต่ทำใจ

ศูนย์เค้าเช็คตามตาราง แต่พวกแท่นเครื่องเราต้องเช็คเอง เอากับมัน55555

ออฟไลน์ puo

ศูนย์เค้าเช็คตามตาราง แต่พวกแท่นเครื่องเราต้องเช็คเอง เอากับมัน55555
-ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member

เชคหมื่นโลที่ศูนย์ฮอนด้า ตอนนี้คือเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ อย่างอื่นอย่าไปหวัง
ล่าสุดเอา FC เข้าเชค ไม่ได้แจ้งว่าเลี้ยวสุดดังนิดๆ คิดว่าเด๋วช่างคงโทรมาแจ้งราคา แต่ก็ไม่มี
เอากลับมาขับได้ 2-3 วัน เสียงยังอยู่ ขับเข้าไปใหม่ ศูนย์แจ้งว่าแร็คลาโลก ค่าเสียหายประมาณ 3 หมื่น
เลยโวยไปว่าเพิ่งออกจากศูนย์ไปไม่ถึงอาทิตย์ ทำไมช่างเชคไม่เจอ จะเอารถกลับ
โดนเรียกเก็บค่าบริการอีก 300 บาท เลยให้ไปตาม ผู้จัดการมาด่าชุดใหญ่ แถมบอกว่าถ้าเก็บค่าบริการนี้
รับรองเรื่องยาวแน่นอน ถึงยอมให้ฟรี

ช่วงหลังๆ บริการ และ คุณภาพ ฮอนด้า ลดลงชัดเจนมากๆ