ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถใหม่กับการเคลือบแก้ว ?  (อ่าน 2723 ครั้ง)

ออฟไลน์ mighty123

• Newbie
  • *
ออกรถใหม่กับการเคลือบแก้ว ?
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 14:49:23 »
ไม่ทราบว่าทุกๆท่านตอนออกรถใหม่จากศูนย์ถ้าต้องการให้รถไม่เป็นรอยขีดข่วนขนแมวป้องกันและบำรุงรักษารถเบื้องต้นควรเคลือบแก้วหรือติดฟิล์มกันรอยแบบไหนดีครับ แนะนำด้วยครับเห็นหลายๆร้าน มี 9H,10H บ้าง self healing ได้บ้าง เกรดราคา 2-3 หมื่นบ้าง ปกป้องสีรถหรือรักษายังไงให้เหมาะกับรถที่ใช้งาน ในเมืองและไปต่างจังหวัดทางไกลทุกๆ 2-3 เดือนครับ   ซื้อรถยุโรปทั้งที ก็อยากดูแลมันดีๆและทำให้มันเด่นแบบดูดีครับแนะนำด้วยครับ 🤣

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: ออกรถใหม่กับการเคลือบแก้ว ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 16:42:36 »
ผมเคลือบทุกคันครับ คันไหนเก่าก็เอาไปเคลือบซ้ำ ราคาก็ลดหลั่นไปตามราคารถครับ คันไหนแพงก็เคลือบเซรามิก คันไหนถูกก็เคลือบแก้วธรรมดา แต่ยังไม่เคยติดฟิล์ม

530e ผมเคลือบเซรามิก opt_c__t pro+ ราคา 3x,xxx ครับ maintenance ฟรี 3 ครั้ง/ปี x 5 ปี (ทำ maintenance ครั้งที่1ไปแล้วฟรีจริงครับ) ชิ้นไหนอุบัติเหตุซ่อมสีมาเค้าเคลือบซ่อมให้ฟรี
แต่ช่วงนี้ร้านน่าจะปิดนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

Re: ออกรถใหม่กับการเคลือบแก้ว ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 20:13:46 »
เลือกเคลือบแบบเซรามิกครับ เนื่องจากรู้สึกว่าปลอดภัยกับสีรถมากกว่าแบบติดฟิล์ม เคลือบแล้วก็เข้าไปดูแลตามระยะๆ ไป
แบบติดฟิล์มกันรอย ผมมองว่าดูเป็นการติดลงไปบนพื้นผิวอย่างตรงไปตรงมาเกินไป จึงไม่มั่นใจว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไรครับ

(สำหรับผม รถบ้านๆ ทั่วไป คันที่ราคาต่ำกว่า 5 ล้านบาท จะไม่ทำครับ มองว่ามูลค่าตัวรถไม่ได้มากมายจนน่าลงทุนเท่าไหร่)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 21:58:30 »
ขอผมเคลือบเซรามิกครับ ตอนนี้ใช้เป็นของ Kamikaze Collection ครับ เลือกแบบ Service Package ฟรี 5 ปี /10 ครั้ง ครับ ตอนนั้ใช้มา 4 ปีแล้ว Service ก็ตรมที่คุยกันไว้ทั้งหมด

เอาจริงๆ เคลือบแก้วช่วยกันรอยตรงที่มันไม่ค่อยลงไปถึงเนื้อสีและชั้นแลคเกอร์ มันเป็นรอบบนชั้นแก้ว พอถึงเวลา Service ร้านจะเคลียร์รอยกับ Topcoat แล้วก็ลง Topcoat ใหม่ รอยบนชั้นแก้วก็หายไปครับ

ส่วนฟิล์ม ถ้าเอาเกรดดีๆ และตัดด้วย software ผมว่าราคาอาจจะไม่เหมาะกับรถใช้งานทั่วไป ถ้าเป็น super car premium car หรือรถสะลม ผมว่าอันนั้นลงทุนกับฟิล์มเหมาะกว่าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 08:01:48 »
จะกันรอย (โดยเแพาะหิน/ขนแมว) หรือต้องการความเงาครับ? ถ้ากันรอยก็ต้อง Film เท่านั้นครับ จะเกรดไหนก็แล้วแต่ทุนเลย. ซึ่งผมเองก็คิดว่าในรถที่ราคาไม่สูง มันเกินความจำเป็น. แต่ถ้าเอาความเงา เอาการปกป้องจากขี้นก ผมจะบอกว่าการเคลือบ Wax ดีๆมันอยู่ได้เป็นเดือนๆนะครับ และการเคลือบแก้วก็จะช่วยเรื่องความเงาได้ในระดับนึง. เลือกเอาว่าจะเอาแบบไหน
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 10:04:41 »
เคลือบแก้ว เติมบ่อยๆ ครับ
กันชนหน้า ติดฟิมล์ใสกันรอยทั้งชิ้นครับ ช่วยได้มาก

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 12:02:22 »
เคลือบแก้ว ของดีจริงๆ ราคา 3x,xxx บาท++
หลักพันอย่างเรียกว่าเคลือบแก้วเลย ใช้wax แล้วหลอกเป็นเคลือบแก้วมากกว่า

ติดฟิล์มกันรอย อายุแค่ 3-5 ปี กาวตัวดีเลย กัดแลคเกอร์ทุกยี่ห้อ กัดมากน้อยแล้วแต่ราคา
รอบคันหลักแสนก็กัด ติดของถูกระวังดีๆ ลอกทียกมาทั้งสีรถ ไม่ต่างจากแร็ปสติ๊กเกอร์

ติดฟิล์มกันรอย นานๆไป เลื่อน/หด ลากเป็นรอบสะสมฝุ่น ถ้าไม่ได้ติดแบบถอดชิ้น เก็บขอบ

ติดฟิล์มกันรอย หลักแสน ลอกมาเป็นรอยกัดแลคเกอร์ เอาไปขัดไม่ออกด้วย เสียเงินทำใหม่เยอะกว่าเดิม

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 05:50:00 »
ผมมีสองคัน ที่คันนึงใช้ wax เป็นยี่ห้อ zymol อีกคันเป็น เคลือบแก้ว ของ cts แต่ทำมาตั้งแต่เขายังใช้ชื่อ starwash

เคลือบแก้ว ถ้ารถคันใหญ่ๆทำก็ดีครับ ช่วยได้เยอะเวลาทำเอง ล้างเช็ดแห้งก็เสร็จแล้ว ทำมานานละน่าจะเป็น 10 ปีแล้วก็ยังสวยอยู่ครับ ส่วนการใช้ wax ถ้า wax ดีๆก็รักษาสีได้เหมือนกัน เพียงแต่ถ้าคันใหญ่ ลง wax ขั้นตอนเขาจะเยอะ มันจะเหนื่อยหน่อยละครับ

ส่วนตัวผมว่าดูจาก ขนาดรถ กับว่า ล้างรถเอง ด้วยไหมจะดีกว่าครับ

ถ้าใช้ wax แต่เป็นแบบให้ร้านลงให้ ผมก็ว่าไม่คุ้มราคา ลง wax แต่ละทีจะแพงมาก wax จะเหมาะกับการที่เจ้าของรถทำเองมากกว่าครับ ทำเรื่อยๆเพลินๆในวันว่างๆ มากกว่าละครับ ลง wax แบบครบๆจริงๆก็สักเดือนละครั้งก็พอแล้วครับ ที่เหลือก็ใช้ล้างเช็คแห้งเอา

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 08:53:02 »
จะกันรอย (โดยเแพาะหิน/ขนแมว) หรือต้องการความเงาครับ? ถ้ากันรอยก็ต้อง Film เท่านั้นครับ จะเกรดไหนก็แล้วแต่ทุนเลย. ซึ่งผมเองก็คิดว่าในรถที่ราคาไม่สูง มันเกินความจำเป็น. แต่ถ้าเอาความเงา เอาการปกป้องจากขี้นก ผมจะบอกว่าการเคลือบ Wax ดีๆมันอยู่ได้เป็นเดือนๆนะครับ และการเคลือบแก้วก็จะช่วยเรื่องความเงาได้ในระดับนึง. เลือกเอาว่าจะเอาแบบไหน

ใช่เลย

ฟิล์มกันรอย ก็ขึ้นอยู่กับชนิดฟิล์มและตังในกระเป๋าที่จ่ายไป

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 13:49:14 »
เคลือบแก้ว มันกันรอยหินบินใส่ไม่ได้สิครับ

ถ้าจะเอาระดับนั้นก็ต้อง ฟิล์ม (ฟิล์มที่ไม่ใช่สติกเกอร์)

เดี๋ยวนี้แบบไม่ใช้กาวก็มี แต่ราคาก็เอาเรื่อง