ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบการจอดรถตากแดดพอจะมีตัวช่วยมั้ยครับ ?  (อ่าน 3311 ครั้ง)

ออฟไลน์ mighty123

• Newbie
  • *
ผมเป็นห่วงเรื่องการจอดรถตากแดดอ่ะครับพอดีที่จอดรถบ้านแฟนผมนั้นไม่มีหลังคาสำหรับจอดรถเลย+คงได้อยู่ตากแดดยาวๆ
-ผมเป็นห่วงเรื่องยางต่างๆของตัวรถประตูรถและภายในต่าง ว่าเมื่อโดนแดดคุณภาพอาจเสื่อมได้

มีวิธีดูแลบ้างมั้ยครับ ผ้าคลุมรถช่วยได้บ้างรึเปล่า เห็นบางคนเขาว่าใช้แล้วรถจะมีรอย
แชร์ประสบการณ์กันได้นะครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
Re: ไม่ทราบการจอดรถตากแดดพอจะมีตัวช่วยมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 01:28:33 »
ถ้าระยะยาวลงทุนทำหลังคาดีกว่าประโยชน์ใช้สอยเยอะ ;D
นอกจากแดดยังต้องเจอฝนด้วยอีก

ถ้าแบบแก้ขัดที่นึกออกร่มรถยนต์

เต็นท์จอดรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2021, 01:30:06 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: ไม่ทราบการจอดรถตากแดดพอจะมีตัวช่วยมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 01:48:26 »
จอดตากแดดทั้งวัน+ทุกวันไฟหน้าเหลืองกรอบแน่นอนครับ แนะนำตัว Meguiar's  Headlight Protectant มาเคลือบกัน uv +หาผ้ามาบังแดดตรงไฟหน้าก็ดีครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 02:26:53 »
ร่มรถยนต์   หรือโรงจอดรถชั่วคราวเต๊นท์ชั่วคราวสำหรับรถยนต์

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 10:15:17 »
หน้าฝน ทั้งร่มรถ เต็นท์ ไม่แนะนำนะครับ

แนะนำ ติดฟิล์มคุณภาพดีๆ กันแสง กันร้อน กันยูวี ครับ
*ไม่หนำใจ เอาแผ่นกันแดด กันร้อนมาวางกระจก หน้าหลังอีกชั้น

ถ้าอยากระบายอากาศร้อนในรถบ้างก็ลดกระจกลง ติดกันสาด
เอาแบบมี grip stainless แบบติดกาวไม่เอา
แต่ติดกันสาดเวลาวิ่ง จะมีเสียงลมตี แลกเอาครับได้อย่างเสียอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2021, 10:30:12 โดย pikara »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 10:31:02 »
แบบลงทุนน้อย : ติดกันสาด แง้มกระจก 4 บาน

แบบลงทุนปานกลาง : ติดร่มรถยนต์แบบ คห. บน

แบบลงทุนมาก : กางเต้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 11:14:59 »
ขยันเคลือบสีรถ เดือนละครั้ง ช่วยได้
ขยันลง wax เคลือบเบาะ เคลือบคอนโซล ใช้น้ำยาเกรดดี ที่ไม่ใช่ waxy ช่วยได้

ของผมนี่ เจอ แดดเลีย สีล้อแม็กซ์ คือ สีรถเคลือบไว้ ไม่กลัว ยังปกติดี แต่ดันมาเลียล้อ เล่นซะแลคเกอร์ด่างเลย ว่าจะหาผ้าคลุมล้อ มาคลุมฝั่งที่โดนแดด กับ ซื้อน้ำยาเคลือบล้อ มาลง

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 11:34:24 »
ถ้าเจาะพื้นได้แนะนำกางเต๊นท์เลยครับประหยัดดีครับ ไม่กี่พันบาท
ถ้าเจาะพื้นยึดเต๊นท์ไม่ได้ ไม่แนะนำให้ใช้ เพราะลมแรงอาจพัดเต๊นท์กระทบรถเสียหายได้

ถ้าจริงจังหน่อยก็หลังคาจอดรถเลยครับ metal sheet ถูกดีครับ ตร.ม. ละ 2,000 บาท+-
จอดคันเดียวไม่น่าเกิน 4 หมื่นบาท

ผ้าคลุมรถ จะเป็นรอยตามสันเหลี่ยมมุมของรถครับ เนื่องจากผ้ามันเสียดสีตอมมีลมพัด
จากที่สังเกตุรถในบ้านทุกๆคัน เคลือบแก้วตรงเหลี่ยมมุมของรถ จะหายไปก่อนจุดอื่นครับ ถ้าคันนั้นใช้ผ้าคลุมรถ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 12:10:34 »
ถ้าระยะยาวลงทุนทำหลังคาดีกว่าประโยชน์ใช้สอยเยอะ ;D
นอกจากแดดยังต้องเจอฝนด้วยอีก

ถ้าแบบแก้ขัดที่นึกออกร่มรถยนต์

เต็นท์จอดรถ

ตามนี้เลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 12:42:40 »
ผมใช้ผ้าคลุมแบบครึ่งคันครับ สีจะเป็นริ้วรอยบ้างต้องทำใจครับ
(ค้นหาคำว่า "ผ้าคลุมรถครึ่งคัน")

แต่ภายในรถจะไม่ร้อน แง้มกระจกช่วยด้วยยิ่งดี (ไม่ต้องมีกันสาดก็แง้มได้ เพราะผ้ากันน้ำอยู่แล้ว) ช่วยรักษาภายในได้ดี

คลุมง่าย เก็บง่ายกว่าแบบเต็มคันครับ ลมแรงๆก็ไม่ต้องกลัว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2021, 21:34:04 »
ลงทุนเต๊นท์เลยครับ ยึดขาดีๆหน่อยอย่าให้ปลิว

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 01:06:52 »
ถ้าจอดตากแดดตากฝน เคลือบแก้วก็ดีนะครับ อาจจะลงทุนสูงหน่อย แต่จะทำให้ดูแลรถง่ายขึ้นพอสมควร

แต่ถ้าไม่อยากลงทุนเยอะ ขยันล้างรถทุกๆ 1-2 อาทิตย์ ลงแว็กซ์เดือนละครั้ง ขัดสีปีละครั้ง ก็ได้ครับ

อีกอย่างนึง ควรติดฟิล์มกระจกรถยนต์ยี่ห้อดีๆ เพื่อลดอุณหภูมิภายในห้องโดยสารตอนตากแดด ถ้าให้ดีควรติดกันสาดเพื่อแง้มกระจกเล็กน้อย

เพื่อให้ห้องโดยสารภายในจะได้ระบายความร้อนได้บ้างครับ ไม่อย่างนั้นความร้อนจะอบภายในรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2021, 01:37:19 โดย BN` »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 10:12:37 »
ถ้าเอากันแดด ลองผ้าปูที่นอน แบบดีๆหน่อยสีทึบครับ กันร้อนได้ รถไม่เป็นรอย เห็นพ่อค้าตลาดนัดทำบ่อย ช่วยได้พอตัว

อีกอย่างคือแผ่นกันความร้อนหน้าระจก แบบที่เป็นฉนวนหนาๆหน่อย พับได้ กันความร้อนได้ดีครับ
เท่าที่จอดตากแดดความร้อน เข้าทางกระจกกับหลังคาเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 10:16:47 »
ลงทุนเต๊นท์เลยครับ ยึดขาดีๆหน่อยอย่าให้ปลิว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 10:38:21 »
สุดยอดศัตรูของสีรถก็คือ แสงแดง คราบน้ำ และขี้นก

บางคนที่ทำงานไม่มีที่จอดรถให้ ต้องตากแดดตากฝนทั้งวัน นึกแล้วสงสารรถจริง ๆ ครับ