ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับว่าสีแบบนี้เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 4604 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ Mercedes Benz E250 CDI w212 ครับรถวิ่งมา 4,xxx กม.ไม่ใช่คราบน้ำมันนะครับเหมือนเป็นที่สีรถเพราะใช้ Cargo ขัดก็ยังขัดไม่ออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 13:48:50 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
สีคล้ายรอยไหม้เลยน้องแทน รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

สีคล้ายรอยไหม้เลยน้องแทน รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
นั่นแหละครับที่ผมกำลังเป็นห่วงเพราะเวลาขับความร้อนอยู่ในระดับปกติคือตรงกลางประมาณ 90 องศาเซลเซียสแสดงว่าสีของคันนี้ทำมาไม่ดีหรอครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เคาะหลังคาแล้วหรือยังครับ  ;D ;D ;D ไม่เกี่ยวนิหว่า

เดียวไปดูของตัวเองมั้ง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
สีที่เกิดขึ้นคล้ายรอยไหม้มากๆครับ ผมขอแยกเป็น 2 กรณีัในความเห็นส่วนตัวนะครับเชื่อว่าเ้กิดจากความร้อนและการไหม้

กรณีที่ 1 สีที่ทำมาไม่้ดีจึงทำให้เวลาใช้งานที่อุณหภูมิสูงเกิดคราบเหมือนรอยไหม้นี่ขึ้น(มันเปนไปได้ยากสำหรับรถอย่าง MB ระดับนี้นะ)

กรณีที่ 2 Human Error ครับ จากการที่เวลาเราไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง อาจะมีคราบน้ำมันเครื่อง ที่เค้าทำเลอะ เปรอะเปื้อน บริเวณนั้น หรือแถวๆนั้น

แล้วพอมันร้ิอนน้ำมันก็ไหม้ ครับ ทำให้เกิดคราบขึ้น

โดยส่วนตัวคิดว่ากรณีัที่ 2 มีความเป็นไปได้มากกกกกกกกครับ 

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

คิดว่าเป็นสีของขอบยางมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ใช่ ใช่ คล้ายคราบฝุ่น หรือคราบสกปรกที่เกิดจากขอบยาง เพราะพวกนี้ปกติก็เช็ดออกยากครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อาจจะเป็นรอยของพวกขอบยางอ่ะครับ
รถผมก็มีคราบอย่างนี้ เช็ดเท่าไหร่ก็ไม่ออก

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
คิดว่าเป็นสีของขอบยางมากกว่าครับ

ลืมนึกถึงกรณีนี้ไปทันที

ออฟไลน์ UkKuP

• Newbie
  • *
ถ้าจะเช็คว่าใช่รอยที่เกิดจากยางรึเปล่า
แนะนำให้เอาสีเสนทาที่ขอบยางด้านบนตลอดแนว ปิดแล้วเปิดฝากระโปรง
แล้วก็ดูว่ารอยสีเสนไปติดที่ด้านบนหรือไม่นะคะ
ถ้าติดก็สังเกตรอยดูว่าตรงกับรอยที่ฝากระโปรงรึเปล่า ถ้าตรงก็สันนิษฐานได้ว่าเป็นรอยจากยาง
แต่ถ้าไม่ติดก็อาจเป็นที่สึของตัวรถเอง ลองพิสูจน์เองก่อนก็ได้คะ
แต่จะให้ดีก็ไปให้ช่างดูดีกว่า

ผมว่าไม่น่าจะใช่ขอบยางครับ ดูจากภาพข้างล่างนะครับรอยจะอยู่ประมาณที่ผมวงแต่เห็นขอบรอยที่โค้งด้านล่างมั้ยครับนั่นคือแนวขอบยาง คือมีรอยสีเหลืองๆคล้ายคราบน้ำมันแต่เป็นเนื้อเดียวกับสีรถมุมซ้ายล่างตั้งแต่แผ่นกันความร้อนซึ่งอ่อนๆและมาเข้มที่ขอบยางจึงเป็นรอยครับ ขอโทษด้วยนะครับภาพอาจไม่ค่อยชัดตรงที่สีเหลืองอ่อนๆเพราะใช้โทรศัพท์ถ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 19:28:10 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

E250 CGI AV ของผมไม่เห็นมีรอยนี้เลยอะครับ หรือว่ารถผมสีเข้มหว่า Palladium Silver ครับ  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นสีของยางครับ เพราะตัวดีเซลมันจะร้อนกว่าตัวเบนซิลอยู่หน่อยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอบยางครับ

ออฟไลน์ 6162002

ก็น่าจะขอบยางนะครับ แต่ไม่ใช่รอยไหม้แน่นอนครับ