ผู้เขียน หัวข้อ: civic fb สอบถามเรื่องการเปลี่ยนโช๊คครับ  (อ่าน 2739 ครั้ง)

ออฟไลน์ mtlx

• Newbie
  • *
civic fb สอบถามเรื่องการเปลี่ยนโช๊คครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 14:09:37 »
ผมใช้ civic fb 2013 ตอนนี้ประมาณ110-120k km แล้ว ไม่เคยเปลี่ยนโช๊ค(เท่าที่จำได้), สปริง, ล้อ
เปลี่ยนแต่ยาง ตอนนี้ใช้potenza RE004
ตอนนี้ขับไปกลับต่างจังหวัดช่วงสุดสัปดาห์รวมๆ400kmต่อสัปดาห์

คำถามครับ
1. ผมควรเปลี่ยนโช๊คไหมครับ พอดีช่างที่ศูนย์บอกว่ายางกันฝุ่นฉีก แต่ให้รอเปลี่ยนพร้อมโช๊ค บอกมาปีกว่าแล้ว แต่ยังไม่ได้บอกว่าต้องเปลี่ยน ยังวิ่งได้อยู่ ไม่ได้โยกอะไรมาก รู้สึกแค่เวลาลงคอสะพานจะมีขึ้นลงๆ
2. ถ้าเปลี่ยนเป็น Tein endura pro จะดีไหมครับ ที่บ้านมีเด็กเล็ก
3. โช๊คศูนย์ทำไมอายุการใช้งานอยู่ได้นานเกือบสิบปี แล้วโช๊คแต่งประกันแค่ปี-2ปีเองครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2021, 21:12:59 โดย mtlx »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: civic fb สอบถามเรื่องการเปลี่ยนโช๊คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 14:42:00 »

1  แล้วแต่ความพอใจ  เสื่อม ไม่ได้แปลว่าเสีย   ถ้ายังรับได้ก๋ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าไมาพอใจก็เปลี่ยน

3. การรับประกัน   ไม่ได้แปลว่ามันจะเสียตามระยะเวลา   

ถ้าเปลี่ยนที่ 0 ก็รับประกันปีเดียว    การรับประกันคือระยะการเคลม    เหมือนโทรศัพท์มือถือ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: civic fb สอบถามเรื่องการเปลี่ยนโช๊คครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 15:47:27 »
1. มันเสื่อมลงตามอายุการใช้งาน ถ้าไม่พอใจ ก็เปลี่ยน

2. Tein มันแข็งกว่าเดิมนิดเดียว คนที่บ้านไม่บ่นแน่นอน

3. โช้คศูนย์ก็ประกันปีเดียวนะ / โช้คติดรถบางรุ่น วิ่งไม่กี่หมื่นกม.รั่ว ก็มีเยอะไป

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 16:13:35 »
ผมใช้ FB ใส่ Tein Endura Pro อยู่ เปลี่ยนเพราะของเดิมซึม กับเริ่มเด้งๆ ครับ

ถามว่าแข็งไหม ผมว่าแข็งกว่าเดิมไม่มากครับ แม่กับแฟนก็ไม่ได้บ่นอะไรมาก
คือเขาบอกว่า รู้ว่าแข็งกว่าเดิมเวลาขึ้นลงเนิน แต่ไม่ได้แข็งจนน่ารำคาญ

ทั้งนี้ ผมเปลี่ยนใส่สปริง Eibach โหลดเตี้ย มาพร้อมกันด้วย
เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียว จะแข็งน้อยกว่าไหม

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 17:47:02 »
โช๊ค Tein Endura Pro ถ้าเปลี่ยนแล้วรู้สึกว่าแข็งกว่าโช๊คทั่วไป แต่เกาะถนน เข้าโค้งได้ดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 20:37:22 »

1  แล้วแต่ความพอใจ  เสื่อม ไม่ได้แปลว่าเสีย   ถ้ายังรับได้ก๋ไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าไมาพอใจก็เปลี่ยน

3. การรับประกัน   ไม่ได้แปลว่ามันจะเสียตามระยะเวลา   

ถ้าเปลี่ยนที่ 0 ก็รับประกันปีเดียว    การรับประกันคือระยะการเคลม    เหมือนโทรศัพท์มือถือ
ขอบคุณครับ พอตามอ่ายหลายๆกระทู้เขาบอกโช๊คแต่งรั่วไว เลยไม่แน่ใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 20:39:18 »
ผมใช้ FB ใส่ Tein Endura Pro อยู่ เปลี่ยนเพราะของเดิมซึม กับเริ่มเด้งๆ ครับ

ถามว่าแข็งไหม ผมว่าแข็งกว่าเดิมไม่มากครับ แม่กับแฟนก็ไม่ได้บ่นอะไรมาก
คือเขาบอกว่า รู้ว่าแข็งกว่าเดิมเวลาขึ้นลงเนิน แต่ไม่ได้แข็งจนน่ารำคาญ

ทั้งนี้ ผมเปลี่ยนใส่สปริง Eibach โหลดเตี้ย มาพร้อมกันด้วย
เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียว จะแข็งน้อยกว่าไหม
กะว่าจะใส่สปริงเดิมเลยครับ ไม่แน่ใจว่าควรหาสปริงของศูนย์เปลี่ยนไปด้วยเลยไหม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 21:55:48 »
ตอบข้อ 2 ละกันนะครับ ใช้ Tein Endura Pro Plus อยู่ แต่เป็น HR-V เรื่องความแข็ง ผมว่าคุณรับได้ครับ คุณผู้ใหญ่อายุ 76 ที่บ้านนั่งแล้วไม่มีบ่นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2021, 01:56:37 »
ที่บ้านเคยมีFDใช้ยาวๆ12-13ปี วิ่งเกือบสองแสนโลไม่เคยเปลี้ยนโช๊คเลยครับ
ตอนขายนี่เพราะหลายๆอย่างเสื่อม ระบบไฟฟ้าในรถเสื่อมเรื่อยๆ แต่โช๊คยังดี คันนี้เปลี่ยนไปมาสด้าสาม ใช้ไปสามปีกว่าเคลมโช๊คหลังขวาซะงั้น 555 ยอมรับว่าของฮอนด้าทนกว่าจริงๆครับ
ทุหวันนี้มีFK 4ปีกว่าซื้อตอนเปิดตัวใหม่ๆหลังจากmazda3ไม่ถึงสองสัปดาห์ยังไม่เคยเคลมอะไรเลย ต่างจากmazda3เคลมทั้งเฟืองกระจกมองข้างและโช๊ค อาจตอบไม่ตรงคำถาม แตาอยากบอกว่าของเค้าทนครับ
ส่วนชุดโช๊ค cx5คันเก่าผมเคยเปลี้ยนไปใช้kayaba new sr ตอนนั้นเปลี่ยนเพราะของติดรถกระด้างไม่ได้เสีย รถไม่ตึงตังและกระด้างแบบตอนแรก ไม่โยนเท่าเดิมและไม่แข็งครับ
ส่วนteinไม่เคยใช้ครับ ผมเน้นนั่งสบายไม่เน้นซิ่งครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2021, 09:49:18 »
ผมขับ FB เหมือนกัน เปลี่ยนเป็น tein endura pro กับสปริงเดิม ไม่แข็งครับ ถ้าโช้คเดิมเป็นเตียงสปริง อันนี้จะเหมือนเตียงยางพารา ขึ้นลงสะพานเด้งน้อยลงมา
แต่สปริงคุณก็ใช้มาแสนโลแล้ว อาจจะเปลี่ยนใหม่ไปเลยพร้อมโช้คก็น่าจะดีครับ ใช้ของศูนย์ได้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2021, 21:13:38 »
ผมขับ FB เหมือนกัน เปลี่ยนเป็น tein endura pro กับสปริงเดิม ไม่แข็งครับ ถ้าโช้คเดิมเป็นเตียงสปริง อันนี้จะเหมือนเตียงยางพารา ขึ้นลงสะพานเด้งน้อยลงมา
แต่สปริงคุณก็ใช้มาแสนโลแล้ว อาจจะเปลี่ยนใหม่ไปเลยพร้อมโช้คก็น่าจะดีครับ ใช้ของศูนย์ได้เลย
ขอบคุณครับ พอจะทราบราคาสปริงศูนย์ไหมครับ