ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีทดสอบรถ ford focus tdci ไหมครับ  (อ่าน 11997 ครั้ง)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
จะมีทดสอบรถ ford focus tdci ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 21:59:01 »
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2009, 22:12:04 โดย toptaro »

ออฟไลน์ Meen N.

• Newbie
  • *
  • Be the change you wanna see on the "ROAD".
Re: จะมีทดสอบรถ ford focus tcdi ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 22:21:28 »
-*- ตายๆๆ
5555555

มีครับๆ  เหนกระทุ้เปิดตัว altis2.0 พี่J!MMYบอก เพิ่งจาเอารถไปคืนทาง FORD คับ
คงต้องรอกันอีกซักพักอะคับ
Focus ตัวนี้ผมว่าเป็นรถที่สมรรถนะดีมากเรยนะคับ ได้ไปลองขับมาแร้ว
ยิ่งเป็นเกียร์ Dual-Clutch ด้วย ติดจัยจริงๆคับ

ปล.ไม่ชอบตรงการตกแต่งภายในเนี่ยแหละ !!!
แต่ทั้งนี้ก้ขึ้นอยุ่กับคนชอบครับ
Follow MEENnarin on Twitter

• **
Re: จะมีทดสอบรถ ford focus tdci ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 22:24:16 »
ถามเพื่อความแน่ใจครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: จะมีทดสอบรถ ford focus tdci ไหมครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 23:50:19 »
เพิ่งเอาไปคืนมาหมาดๆ!!!!!!!!

เอาละ ผมมีเรื่องจะต้องเกริ่นให้พวกคุณทราบแล้วละว่า

ตั้งแต่ ฟอร์ด ขายรถมาในเมืองไทย

นี่คือ รถรุ่นแรก ในประวัติศาสตร์ของเขาในไทย

ที่....

1. ผมไม่อยากคืน!!
2. ผมอยากได้มาก!!!!!!!!
3. ผม Commander CHENG! และ BnN ใครขึ้นขับ ต่างก็ ร้อง"กรี๊ด" ลั่นรถ อย่างมีความสุข มันไม่เคยมีมาก่อนนะ!!! กับรถระดับราคานี้

สมรรถนะของมัน ใกล้เคียง BMW 320d มากๆ แม้จะไม่เท่าสักทีเดียว แต่ มาในราคาถูกกว่ากันเป็นล้าน!!!! โ้ว้วววว

แต่ ข้อ 3 เนี่ย............ขอเก็บไว้ก่อนนะ มันคือสิ่งที่ทำให้ผมคงต้องชั่งใจอยู่พอสมควร ถ้าจะต้องซื้อจริงๆ

ภายใน 2-3 สัปดาห์ ไม่เกิน 3 แน่ๆ เจอกัน....บนหน้าแรกของ Headlightmag.com!!

ออฟไลน์ pond

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 03:03:11 »
ชอบน้องJimmyและทีมงานคับ   นั่งกริ๊ดกันทั้ง คน  แบบกลัวรถแตกมากกว่าอะ  ไม่ใช่เสียงกริ๊ด  แต่เป็นน้ำหนักอะ.....ฮิฮิฮิ  ล้อเล่น

ออนไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:00:01 »
เห็นกระทู้ ford แล้วกระตุ้นต่อมอยากได้

ท่าทางรถคงจะดีจริง ๆ อ่าเนอะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:40:55 »
อย่างอื่นไม่รู้  รู้แต่ว่าใครซื้อ Focus  เบนซิน ก่อนหน้านี้ไป แล้วเป็นพวกชอบความแรง  คงปวดใจโคดๆ

ออฟไลน์ work

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:57:51 »
เพิ่งเอาไปคืนมาหมาดๆ!!!!!!!!

เอาละ ผมมีเรื่องจะต้องเกริ่นให้พวกคุณทราบแล้วละว่า

ตั้งแต่ ฟอร์ด ขายรถมาในเมืองไทย

นี่คือ รถรุ่นแรก ในประวัติศาสตร์ของเขาในไทย

ที่....

1. ผมไม่อยากคืน!!
2. ผมอยากได้มาก!!!!!!!!
3. ผม Commander CHENG! และ BnN ใครขึ้นขับ ต่างก็ ร้อง"กรี๊ด" ลั่นรถ อย่างมีความสุข มันไม่เคยมีมาก่อนนะ!!! กับรถระดับราคานี้

สมรรถนะของมัน ใกล้เคียง BMW 320d มากๆ แม้จะไม่เท่าสักทีเดียว แต่ มาในราคาถูกกว่ากันเป็นล้าน!!!! โ้ว้วววว

แต่ ข้อ 3 เนี่ย............ขอเก็บไว้ก่อนนะ มันคือสิ่งที่ทำให้ผมคงต้องชั่งใจอยู่พอสมควร ถ้าจะต้องซื้อจริงๆ

ภายใน 2-3 สัปดาห์ ไม่เกิน 3 แน่ๆ เจอกัน....บนหน้าแรกของ Headlightmag.com!!

ถึงขนาดร้อง "กรี๊ด" ขนาดนี้คงไม่ธรรมดาจริง ๆ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:29:23 »
TDCi

This Diesel Car is Incredible ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:43:34 »
รถหลักล้านราคายังเกินเอื้อมอยู่ครับ 1,149,000 รอมือ2ดีกว่าราคาคงตกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2009, 10:01:03 โดย gatasila »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:54:29 »
อยากกได้ ผมว่ามือสองมันจะหายากมั้ยอะ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:04:39 »
รถดีขนาดนี้คนเป็นเจ้าของคงไม่อยากขาย นอกจากมีปัญหาการเงินหรืออื่นๆ แต่ตัวเก่ามือ2ก็เยอะนะครับเต๊นท์

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:33:17 »
เห็น TDCI ตัวเก่าบนถนนหลายคันแล้วนะ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ LaOnn

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:39:23 »
ชักน่าสนใจ Ford คันนี้ซะแล้วครับ ฝากพี่ถามพี่ Jimmy ตรงนี้ได้ไหมครับว่า

ถ้ามีงบพอที่จะถอย Civic MC ตัว 2.0 กับให้ถอย Ford คันนี้ ในแง่ความประหยัด

และความนุ่ม แบบไม่ขัดใจผู้ใหญ่ ที่ต้องนั่งด้วย (พ่อ + แม่) พอแนะนำสักนิดได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:43:08 »
งั้น ถ้าตมโจทย์นั้น... โฟกัส!!

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 13:08:58 »

Focus TDCi เป็นรถที่ผมอยากเป็นเจ้าของมากๆเลยครับ

แต่ผม "ตังค์น้อย" ไม่มีปัญญาที่จะอาจเอื้อมถึงมัน เลยได้รุ่นเบนซินมาขับแทน

ก็ยังดีครับที่ได้ขับ Focus แม้จะเป็น "โฉมเก่า" ก็ตาม แต่มันก็เป็น Focus เหมือนกัน

ไม่เป็นไรครับ !!! โดยภาพรวมแล้วสมรรถนะมันก็คงจะไม่ต่างกันมาก

ที่จะต่างกันเบบชัดเจนก็แค่เรื่อง "เครื่องยนต์และระบบเกียร์" เท่านั้นเอง

เอาเถอะ !!! ช้ากว่าเขาไปซักหน่อยแต่ก็ชัวร์เหมือนกัน

เอาเงินส่วนต่างตรงนี้ไปเป็นค่า "เติมน้ำมัน" ก็ยังดีครับ ^_^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 15:01:12 »
บ้านสวย!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 15:02:47 »
อ้อ คุณ แก๊ป ครับ
สนใจ รีวิว ศูนย์บริการไหมครับ??

เอาจริงๆนะ ไม่ได้ล้อเล่น โปรเจกต์ต่อไป เราเตรียมตัวกันอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 16:49:44 »
สุดยอด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 20:08:36 »
มารอชมครับรอชม

ออฟไลน์ flybyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 21:49:54 »
อืม..... :-\

สงสัยเรื่องศูนย์บริการของ Ford น่าจะเป็นประเด็นต้นๆ เหมือนกันนะครับ

ที่ส่งผลกับการตัดสินใจว่าจะซื้อ เจ้า This Diesel Car is Incredible หรือไม่

ท่าน Commander Cheng ขอยืมวลีนี้มาใช้หน่อยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 08:01:55 »
P'JIMMY ครับ แค่ Spec เครื่องกับเกียร์ ของมันก็ทำให้ผมอยากขับเลยละครับ
แรงบิดมารอบต่ำ น่าจะกระชากได้มันส์

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 08:56:21 »
มานอนรอ คุณ Jimmy ลง test drive ford รุ่นนี้

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 12:24:05 »
แวะมาบอกแค่ว่า รูปของตัวดีเซล ที่ตั้งใจจะให้คุณได้เห็นกันทุกรูป

เอาขึ้นระบบหลังบ้านของ Headlightmag ไปหมดแล้วครับ
บางส่วน ก็เขียนไปแล้วด้วยเช่นกัน

แต่ ขอรอรุ่น 1.8 ลิตร ครับ จันทร์นี้ เจอกัน

และกำลังพิจารณาว่า จะเอาข้อมูลของรุ่น แฮตช์แบ็ก 2.0 ลิตรตัวเก่า ที่เพิ่งตกรุ่นไป
เอามาโพสต์ลงไปพร้อมกันด้วยดีหรือไม่ หรือว่าจะแยกเป็นอีกรีวิวนึงดี?

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 13:25:50 »
บ้านสวย!

อ้อ คุณ แก๊ป ครับ
สนใจ รีวิว ศูนย์บริการไหมครับ??

เอาจริงๆนะ ไม่ได้ล้อเล่น โปรเจกต์ต่อไป เราเตรียมตัวกันอยู่ครับ

ขอบคุณนะครับ (ที่ชมว่า...บ้านสวย) _/\_

-----------------------------------------------

รีวิว "ศูนย์บริการ" ด้วยก็ดีครับ (แล้วแต่คุณจิมมี่จะจัดให้)

เพื่อเป็นประโยชน์กับผู้บริโภคอย่างเราๆ ^_^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 21:20:14 »
งั้นขอถามตรงๆล่วงหน้าแค่ข้อเดียวครับ เทียบกับฮอนด้าซีวิค 2.0 ราชาความเร็วของรถขนาดกลางในบ้านเราแล้วกำลังของเครื่องยนต์ถือว่าเหนือกว่าได้ไหมครับ? หรือว่าแค่เสมอกัน? 0-100 และเร่งแซง 120-160 อะไรพวกนี้น่ะครับ  รบกวนคุณจิมช่วยไขข้อข้องใจที  ;D

เมื่อตอนเย็นได้ทดสอบเอาแล่นทางไกลไปจันทบุรีครั้งแรกกำลังเครื่องเยอะแยะมากมายจริงๆเหยียบคันเร่งมาๆๆๆพละกำลังมันมีมากมายจริงๆเลย จะ0-100 หรือ 100- 160 อยากได้เมื่อไหร่ก็มายังกับเล่นเกมแน่ะ แต่เทียบเรื่องความมั่นคงเวลาแล่นเร็วบนทางยกระดับและเวลาเจอทางไม่สม่ำเสมอขึ้นๆลงๆตรงเลนกลางมุ่งหน้าไปดอนเมืองแล้วด้อยกว่ามาสด้า3ที่เป็นฝาแฝดต่างประเทศกันง่ะ ค่อนข้างเด้งเยอะกว่าและไม่ให้ความรู้สึกเกาะถนนจนแปลกใจจริงๆกับที่เค้าว่าช่วงล่างเจ๋งพอกัน แต่ไหงไม่สามารถให้ความมั่นคงเท่ากันได้? ไม่ต้องพูดถึงเรื่องสาดโค้งเทียบละเพราะทางตรงยังสู้ไม่ไหวทำเอาใจไม่ด้านพอจริงๆ    :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2009, 21:22:55 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 22:45:39 »
ถ้าเผยไต๋อัตราเร่งดังกล่าวออกไปเดี๋ยวผมจะโดนจิมมี่ด่าเอาครับ แต่ผมบอกได้ว่าถ้าราชารถบ้านล้านนิดๆ
แปลว่ารถที่วิ่งเหยียบมิดเท้ายาว4-5กิโลเมตรแล้วเข้าเส้นก่อน..Civic 2.0 เข้า่ก่อนครับ

อัตราเร่งช่วงย่านต่างๆ ถามจิมมี่ แต่ 0-180 Civic เร็วกว่าครับ

เรื่องช่วงล่าง ผมสงสัยว่าคันที่คุณลองอาจจะตั้งศูนย์มาไม่ดีครับ
รถ TDCi ดึงดีขับมันส์ ผมว่าคงมีหลายคนที่เอาไปลองขับแล้วเล่นซะเต็มที่ไม่เกรงใจคนอื่น
มันก็อาจต้องมีรายการตรวจเช็ค ผมเดาว่าตอนปรับตั้งค่าใหม่อาจจะไม่ค่อยดี..ตอนขับแล้วรู้สึกต้องคอย
ประคองพวงมาลัยซ้ายจิ๊กๆขวาจิ๊กๆอยู่ตลอดใช่มั้ยล่ะครับ?

ประสบการณ์ส่วนตัวของผมกับ Focus ตั้งแต่รุ่นแรก 1.8 จน TDCi ที่ลองเมื่อต้นอาทิตย์ ผมคิดว่ามันดีกว่ามาสด้าสามครับ ที่ 180 รถยังนิ่ง พอเข้าโค้งก็วิ่งตามโค้งแบบสั่งได้เลย ส่วนที่ความเร็วต่ำผมเคยเอาตัว 1.8 มาทรมานเล่น เหวี่ยงได้แบบมั่นคง ขนาดนั่งห้าคนแล้วเอาพวกวิกลจริตขับยังสบายเลยครับ

มาสด้าก็ดีแต่ผมกลับไม่รู้สึกว่ามันเกาะกว่า ตรงกันข้ามเหวี่ยงเล่นหนักๆท้ายออกมาเฉยเลย ถ้าคนขับเก่งๆแล้วอาจจะชอบครับ แต่คนขี้ตกใจอย่างผมกลัวมากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:45:04 »
ไม่ใช่รถลองครับรถที่บ้านเลยล่ะ อาการที่ว่าแล่นไปตรงๆแล้วต้องดึงซ้ายนิดขวานิดอันนั้นไม่ใช่ครับ แต่จะเป็นอาการที่เวลาแล่นเร็วสัก 120 ขึ้นไปแล้วมีความรู้สึกว่ารถมันสูงๆโยนๆน่ะ ยิงเจอทางลูกคลื่นเข้าไปยังกับขึ้นเรือข้ามฟากไปเกาะเลย 
เป็นไปได้ไหมว่าเป็นเพราะความรู้สึกของผมไปเองที่มันโยนๆน่ะ? เพราะมาสด้าคันเก่าเป็นล้อ 17 นิ้วแล้วใส่ค้ำโชคของ carbing เข้าไป? แต่ฟร์อดมันก็มีเหล็กค้ำโช้คมาให้จากโรงงานนี่นา......  :-X

ว่าถึงเรื่องรถที่ต้องประคองพวงมาลัยไม่ให้รถมันเอียงซ้ายอียงขวาตลอดเมื่อวานตอนขากลับตรงเส้นทางระยอง-กรุงเทพ ผมขับตามโตโยต้าอัลตรุ่นใหม่นี่แหละหลายกิโลเหมือนกัน เห็นอาการที่คุณว่ามานี่แหละครับตลิทางเลย เดี๋ยวเป๋ซ้ายเดี๋ยวเป๋ขวายังกับคนเมาที่ความเร็ว 120 ตามหน้าปัดรถ ในขณะที่รถผมจับเฉยๆก็ไม่เอียงไปไหน  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 22:35:31 »
"มาสด้าก็ดีแต่ผมกลับไม่รู้สึกว่ามันเกาะกว่า ตรงกันข้ามเหวี่ยงเล่นหนักๆท้ายออกมาเฉยเลย ถ้าคนขับเก่งๆแล้วอาจจะชอบครับ แต่คนขี้ตกใจอย่างผมกลัวมากกว่า"

อืมม งั้น MZ3 ที่คุณขับมีปัญหาแล้วละ  เพราะผมนั่ง 5 คน มาเร็วๆ เบรคกระทันหันกลับรถตรงจุดกลับรถกลางถนน ยังไม่มีเหวี่ยงสักแอะ 
ผมขับรถมาตั้งแต่สมัยวิภา-ดินแดง  ตอนที่หักเลี้ยว มั่นใจมากๆ ว่าต้องมีเหวี่ยงมีปัด ปรากฏว่า นิ่งสนิท ไม่มีอะไรเลย รถเดิมๆ เปลี่ยนแต่ล้อ

MZ3  ถ้า 2.0 ของคุณ 180 แล้วไม่นิ่ง ขายทิ้งได้เลยครับ 180 ผมยังขับมือเดียวอยู่เลย  ที่ไม่ขับเกิน 180 บ่อยๆ เพราะเครื่องมันไม่ไหวครับ ไม่ใช่เพราะมันไม่นิ่ง

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 19:06:03 »
"มาสด้าก็ดีแต่ผมกลับไม่รู้สึกว่ามันเกาะกว่า ตรงกันข้ามเหวี่ยงเล่นหนักๆท้ายออกมาเฉยเลย ถ้าคนขับเก่งๆแล้วอาจจะชอบครับ แต่คนขี้ตกใจอย่างผมกลัวมากกว่า"

อืมม งั้น MZ3 ที่คุณขับมีปัญหาแล้วละ  เพราะผมนั่ง 5 คน มาเร็วๆ เบรคกระทันหันกลับรถตรงจุดกลับรถกลางถนน ยังไม่มีเหวี่ยงสักแอะ 
ผมขับรถมาตั้งแต่สมัยวิภา-ดินแดง  ตอนที่หักเลี้ยว มั่นใจมากๆ ว่าต้องมีเหวี่ยงมีปัด ปรากฏว่า นิ่งสนิท ไม่มีอะไรเลย รถเดิมๆ เปลี่ยนแต่ล้อ

MZ3  ถ้า 2.0 ของคุณ 180 แล้วไม่นิ่ง ขายทิ้งได้เลยครับ 180 ผมยังขับมือเดียวอยู่เลย  ที่ไม่ขับเกิน 180 บ่อยๆ เพราะเครื่องมันไม่ไหวครับ ไม่ใช่เพราะมันไม่นิ่ง

ผมไม่ได้บอกว่ามาสด้าไม่นิ่งนะครับ ถ้าผมพิมพ์ไม่ดีก็ขอโทษด้วย แค่ต้องการบอกว่าคำว่าดีที่พูดถึงนั่น
หมายถึงว่าเกาะด้วย และนิ่มกว่าด้วย คือมันได้ทั้งสบายและเกาะไงครับ

รถเดิมๆเปลี่ยนแต่ล้อของคุณนี่คือเปลี่ยนแต่ล้อ และใช้ยางเดิมใช่ไหมครับ