ผู้เขียน หัวข้อ: Audi tt 09-14 กับ Z4 E89  (อ่าน 2340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_version

• Newbie
  • *
Audi tt 09-14 กับ Z4 E89
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 09:03:01 »
- Audi TT 09-14
- Z4 E89

อยากได้ข้อมูลข้อดี-ข้อเสีย  ตัวไหนน่าเล่นมากกว่าครับ :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Audi tt 09-14 กับ Z4 E89
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 09:36:47 »
น่าเล่นของเจ้าของโพสท์นี่ คืออะไรครับ

สองคันนี้ ผมว่าม้นก็น่าเล่นทั้งคู่ แต่ไม่น่าใช้ประจำ

คันนึงนั่งได้แค่สองคนเอนนอนพักระหว่างทางก็ไม่ได้ ขับนานๆต่อเนื่องเมื่อย จับแป๊ปเดียวอาจจะสนุก

อีกคันเอนได้มากหน่อย แต่ช่วงล่างกระโดดกว่าบนถนนมาตรฐานเมืองไทย ขับสนุกกว่าZ4 ตรงทางเรียบ เข้าโค้งที่ลื่นๆแล้วไถลน้อยกว่า (เฉพาะตัวquattro) อัตราเร่งดีต้นปลาย  ความจุกจิกและความหนักหน่วงตอนซ่อม ทั้งด้านเครื่องและเกียร์ มีมากกว่าครับ ที่เจอได้ตามอู่เวลาเอารถไปซ่อมก็ กินน้ำมันเครื่อง เกียร์พัง ท่อสารพัดกรอบแตกหลุด กล่องเครื่องเสีย เล็กๆน้อยเช่น ปลั๊กคอยล์จุดระเบิดกรอบ กลอนประตูเสีย ไฟหน้าสูงต่ำเสีย .....

เอาเป็นว่าตอนเลือกผมชอบทั้งคู่ แต่สุดท้ายผมไปจบE88 120i Convertible  นัองชาย พี่ชายผมที่เลือกTT กับ E89 ทุกวันนี้ก็ไม่ได้ขับเท่าไหร่เหมือนกัน ไม่ได้ใช้ประจำ รถจะสิบปีวิ่งไม่ถึง5000โล เพราะขับคันอื่นบ่อยกว่า ถ้าข้อจำกัดตัวเลือกคุณมีแต่2รุ่นนี้แล้วต้องใช้ประจำ E89ครับ

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 16:36:55 »
เน้นแรง ขับมันส์ ก็ต้อง Audi TTS ตัว Quattro ราคาต่างกับตัวธรรมดานิดเดียว แต่จากประสบการณ์ที่เคยใช้อยู่ 2 ปี เป็นรถที่จุกจิกพอสมควร มีเรื่องให้ต้องเข้าอู่เฉลี่ยปีละ 2-3 ครั้ง ไม่นับเชคระยะ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 22:07:21 »
ใช้ e89 และมีเพื่อนใช้ TTS (เคยมีโอกาสใช้เป็นครั้คราว)ครับ ถ้าaudi เอา TTS เลยครับ

รูปทรง เลือกตามชอบเลยครับสวยทั้งคู่  คหสต e89 จะดูเด่นกว่า โดยรูปทรงที่เตี้ยแบน และเปิดหลังคาได้

การขับขี่ audi น่าจะเป็นต่อ ระบบขับสี่ และเครื่องแรงกว่าเยอะ e89 สนุกแบบรถขับหลัง เล่นท้ายปัดได้ แต่ไม่แรง สำหรับสมัยนี้ (e89ถ้าอยากแรงต้องหาตัว lci แล้วจะได้เครื่อง 2.0 turbo จูนง่ายกว่า ส่วนตัวใช้ตัว หกสูบ na ครับ)

ภายใน audi กว้างกว่า นั่งสบายกว่า ภานใน audi จะเนี๊ยบกว่าหน่อย มักจะได้เบาะหนัง nappa
ถ้าหา e89 เบาะจะมีออปชั่น เป็นเบาะธรรมดาและเบาะสปอร์ต แนะนำเลือกตัวเบาะสปอร์ต มักจะหุ้มหนัง nappa และเบาะสปอร์ตปรับได้เยอะกว่า เบาะจะหนานุ่ม นั่งสบายกว่า ถ้าเบาะธรรมดาก็จะหุ้มหนัง dakota ข้อดีคือ ทน ไม่ค่อยมีรอยยับ
ทั้งสองคันถ้าเจ้าของดูแลดีๆ ไม่ตากแดดบ่อยๆ ภายในก็ไม่ค่อยโทรมครับ

การซ่อมบำรุง e89 ได้เปรียบ เครืองช่วงล่างเกียร์ เหมือน bm ทั่วไป ส่วนระบบหลังคาถ้าอายุมากๆ อาจจะมีค่าใช้จ่ายตรงนี้ ส่วน audi จุกจิกกว่าพอสมควร คลัชคู่ชอบมีปัญหา

ราคาในอนาคต ผมว่า e89 ได้เปรียบ เพราะดูแลน่าจะง่ายกว่า รูปทรงคลาสสิค

ขอเสริมในส่วนการซ่อมบำรุง BMW ที่มีอายุ พวกอะไหล่ บางทีไม่ได้แพงมากอย่างที่คิดครับ อาจจะต้องขยันถามตามร้านอะไหล่ ผมเคยซ่อมแอร์แบบไม่สืบก่อน นึกว่าจะซ่อมยาก โดนร้านดังฟันหัวแบะ แถมไม่หายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2021, 22:18:51 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ Ken_version

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 10:45:56 »
ใช้ e89 และมีเพื่อนใช้ TTS (เคยมีโอกาสใช้เป็นครั้คราว)ครับ ถ้าaudi เอา TTS เลยครับ

รูปทรง เลือกตามชอบเลยครับสวยทั้งคู่  คหสต e89 จะดูเด่นกว่า โดยรูปทรงที่เตี้ยแบน และเปิดหลังคาได้

การขับขี่ audi น่าจะเป็นต่อ ระบบขับสี่ และเครื่องแรงกว่าเยอะ e89 สนุกแบบรถขับหลัง เล่นท้ายปัดได้ แต่ไม่แรง สำหรับสมัยนี้ (e89ถ้าอยากแรงต้องหาตัว lci แล้วจะได้เครื่อง 2.0 turbo จูนง่ายกว่า ส่วนตัวใช้ตัว หกสูบ na ครับ)

ภายใน audi กว้างกว่า นั่งสบายกว่า ภานใน audi จะเนี๊ยบกว่าหน่อย มักจะได้เบาะหนัง nappa
ถ้าหา e89 เบาะจะมีออปชั่น เป็นเบาะธรรมดาและเบาะสปอร์ต แนะนำเลือกตัวเบาะสปอร์ต มักจะหุ้มหนัง nappa และเบาะสปอร์ตปรับได้เยอะกว่า เบาะจะหนานุ่ม นั่งสบายกว่า ถ้าเบาะธรรมดาก็จะหุ้มหนัง dakota ข้อดีคือ ทน ไม่ค่อยมีรอยยับ
ทั้งสองคันถ้าเจ้าของดูแลดีๆ ไม่ตากแดดบ่อยๆ ภายในก็ไม่ค่อยโทรมครับ

การซ่อมบำรุง e89 ได้เปรียบ เครืองช่วงล่างเกียร์ เหมือน bm ทั่วไป ส่วนระบบหลังคาถ้าอายุมากๆ อาจจะมีค่าใช้จ่ายตรงนี้ ส่วน audi จุกจิกกว่าพอสมควร คลัชคู่ชอบมีปัญหา

ราคาในอนาคต ผมว่า e89 ได้เปรียบ เพราะดูแลน่าจะง่ายกว่า รูปทรงคลาสสิค

ขอเสริมในส่วนการซ่อมบำรุง BMW ที่มีอายุ พวกอะไหล่ บางทีไม่ได้แพงมากอย่างที่คิดครับ อาจจะต้องขยันถามตามร้านอะไหล่ ผมเคยซ่อมแอร์แบบไม่สืบก่อน นึกว่าจะซ่อมยาก โดนร้านดังฟันหัวแบะ แถมไม่หายด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  E89 สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้เลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 15:06:05 »
z4 e89 ไม่มีที่วางของเลยนะครับ ใช้ประจำยากนิดนึง ต้องวางของไว้ที่นั่งข้างๆ ถ้ามีคนนั่ง 2 ยิ่งลำบาก
ที่นั่งเอนไม่ได้เต็มที่ด้วยถ้าตัวไหญ่ลำบากครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 23:23:38 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  E89 สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้เลยใช่มั้ยครับ

ตอบยากเหมือนกันครับ ต้องดูการใช้งานของแต่ละท่านครับ ถ้าเป็นผม ผมใช้ได้ครับ
จุดด้อย ที่เก็บของไม่เยอะ เบาะเอนไม่ได้เยอะ แต่รถไม่ได้คับแคบ ถ้าหุ่นปกติก็สบายๆ สูง 180 ก็นั่งได้
และถ้าแถวบ้านน้ำท่วมบ่อยๆก็ลุยไม่ค่อยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2021, 23:33:24 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2021, 09:04:39 »
งบเท่าไหรหรอครับ ไม่ลองดูเป็น Z4 E85 บ้างหรอครับ ตอนนี้ราคาเริ่มๆขึ้นแล้ว