ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 21 สิงหาคม 2021  (อ่าน 2809 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
1.ผมอยากได้คำแนะนำเรื่องเบาะอ่ะครับ ผมดีรถผมเป็นเบาะผ้าแล้วเกิดอยากจะเปลี่ยนเป็นเบาะหนังแต่ก็เกิดความลังเลครับ ถ้าพี่ๆแนะนำจะให้เปลี่ยนหรือคงแบบเดิมแล้วขยันดูดฝุ่นบ่อยๆครับ
2.พี่บาสรู้จักยางยี่ห้อ presa ps01 หรือเปล่าอ่ะครับ คือเล่าคร่าวๆครับว่าได้โปรจากร้าน cockpit ซื้อ 2 แถม 2 ไซส์ยาง 195/65 R15 treadwear 360 ครับซึ่งใช้มา 2 ปีผมรู้สึกว่ายางนุ่มไปหน่อยครับ ใช้ในเมืองโอเคครับแต่ขับเร็วหน่อยยางจะมีอาการหยึยๆคล้ายๆวุ้นอ่ะครับ 
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ หากรถมีแรงบิดที่สูงและมาตั้งแต่รอบต่ำจนรอบสูง หากเราต้องการคิกดาวน์เพิ่มความเร็ว สงสัยว่าทำไมระบบยังลดเกียร์ให้ต่ำลง

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครีบ
รบกวนสอบถามครับ แฟนผมใช้สวิฟ 2015 ล้อเป็นขอบ 16 ตอนนี้ใช้ยาง goodyear excellence 185/55R16 ซึ่งเป็นขนาดเดียวกับยางติดรถ แต่ รู้สึกถึงความสั่นสะเทือนทุกรอยต่อถนน และรายละเอียดเสียงดอกยางชัดเจนยังกับออกมาจากลำโพง bose ไม่เหมือนยางที่ติดรถมาเลย หรือว่าเป็นเพราะรถเริ่มเก่า ยางขอบต่างๆเลยเสื่อมครับ เสียงเลยเข้ามาในรถได้มากขึ้นครับ

รบกวนแนะนำยางไซส์นี้ นุ่ม เงียบ ให้หน่อยครับ งบหมื่น-หมื่นห้า ให้หน่อยคนับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
ดูรีวิว civic ตามช่อง Youtube ได้ยินมาว่าช่วงล่างของ civic EL EL+ RS จูนมาต่างกัน จริงไหมครับ ถ้าจริง เขาจะจูนต่างกันทำไม ในเมื่อเครื่อง เกียร์ ม้าเท่ากันหมด?

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
จากที่ได้สัมผัสมา คิดว่าประธานนิสสันไทยคนนี้จะช่วยกอบกู้นิสสันได้หรือเปล่าครับ เท่าที่ผมดูแบบผิวเผินก็ดูมีความหวังอยู่นะ ในโฆษณาเปิดตัวเทอร่านี่ดูใส่ใจแบบญี่ปุ้นญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ Rawis

• **
ทำไมรถหรูๆของญี่ปุ่นอย่าง Toyota Century ถึงเป็นเบาะผ้าครับ เศรษฐีญี่ปุ่นกลัวร้อนก้นหรือครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
 ยางติดรถเดิมเป็นBridgestone turanza t005 a runflat 225 45 r18 เปลี่ยนยางครั้งหน้าจะใช้เป็นยางเรเดียลธรรมดาspecเดิมไม่ใช่ runflat คำถามคือ ควรเติมลมตามสติ๊กเกอร์ข้างประตู หรือเติมเพิ่มลดยังไงดีครับ
2. อยากให้คุณจิมมี่เล่าเรื่องของ Chrysler Neonที่ครั้งหนึ่งเคยรุ่งเรือง ผมว่าสวยในยุคนั้น รถรุ่นนี้ตอนนั้นเป็นอย่างไรบ้างครับ
3. แบตเตอรี่สำหรับรถยุโรปส่วนใหญ่เฉลี่ยมีอายุการใช้งานนานกว่าในรถญี่ปุ่นจริงไหมครับ และเพราะอะไร

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
  :) รายการ Driver Tals จะหาฟังได้ที่ไหนครับ เพราะแต่ก่อนฟังผ่าน Sportify แต่ตอนนี้ฟังไม่ได้แล้วครับ เหลือมีแต่ Ep ตัวอย่างครับ พอดีอยากกลับมาฟังอีกครั้ง
  ถ้าเป็นไปได้อยากให้เล่าถึง Nissan ในประเทศไทยครับ อยากให้เล่าตั้งแต่แบบยุครุ่งโรจน์มาถึงตอนนี้ว่าจุดเปลี่ยนเป็นอะไรยังไง เพิ่มเป็นอีก EP หนึ่งครับ
จะรอฟังครับ  8)

ปล. เพราะฟังพี่จิ่มมี่เล่าถึงนิสันทุกครั้งแล้ว จะเล่าเป็นช่วงๆ อยากฟังแบบเต็มอิ่มตั้งแต่ต้นครับ  ;)

ออฟไลน์ KGS

• Newbie
  • *
รถเบนซ์ที่หมด warranty แล้ว ถ้าจะเปลี่ยนอะไหล่แต่ไม่อยากใช้ oem ควรใช้ของอะไรที่มาแทนได้ดีครับ เช่น bosch นี่โอเคไหมครับ หรือแนะนำใช้จากศูนย์ Benz thailand จะกว่าครับ

และถ้าทราบฝากแนะนำอู่ซ่อมรถเบนซ์แถวปิ่นเกล้า-ราชพฤกษ์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ weerapat18

• Newbie
  • *
สวสัยว่า ทำไม Mercedes Benz ถึงได้เปิดตัวได้ทุกสัปดาห์เลยครับ
Line up ของรถเขามีกี่รุ่น กี่ไลน์ครับ ตั้งแต่ฟังมามีข่าว mercedes แทบทุกสัปดาห์
ค่ายญี่ปุ่นนี่นานๆเปิดที