ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเป็นเหมือนกันไหมขับรถหน้าฝนเจอน้ำสาดจนมองไม่เห็นทาง  (อ่าน 2412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ผมขับรถเก๋งนะ ในกรณีฝนตกหนักมากๆ จนมองไม่เห็นทางแล้วมีแอ่งน้ำหรือน้ำท่วมทางจะเจอพวกรถกระบะชอบขับลุยแบบไม่เบรคเลย ซึ่งมันอันตรายมากเพราะรถคุณสูงกว่ารถเก๋งทำให้น้ำจากล้อถูกรีดแล้วสาดมาโดนกระจกหน้าจนมองไม่เห็นทาง ถ้าทางตรงไม่เป็นไรหรอกยังพอควบคุมได้ แต่ก็อันตรายต่อรถคันหลังเหมือนกันเพราะเรามองไม่เห็นทางก็ต้องชลอความเร็วรถตามไลังก็อาจจะชนเราก็ได้ แต่ถ้าเป็นกรณีทางโค้งอาจเกิดอันตรายได้เลยนะ อยากทราบว่าพี่ๆเคยเจอกันไหม แล้วแก้สถานการณ์อย่างนี้กันอย่างไร

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ขับรถฝนตกหนัก สิ่งที่ผมระวังมากๆ ไม่ว่าช่วงที่ต้องขับช้าหรือขับเร็ว .. คือแอ่งน้ำ

เพราะทั้งคันอื่นลงแอ่ง น้ำสาดเรา หรือเขาอาจปัด หมุนไปมา
หรือระวังรอไว้เลยครับ ถ้าคันเราตกแอ่งเอง อย่าตกใจ แค่ยกคันเร่ง+ถือพวงมาลัยนิ่งๆ

(พวกฟิล์มมืดก็ลำบากหน่อย ส่วนรถผมฟิล์มใส จะมืดจะฝนหนัก ก็เห็นชัดสบาย)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เจอบ่อยเหมือนกัน

คือรถสูงกว่าได้เปรียบอยู่แล้วในการลุย แต่เท่าที่สักเกตุส่วนมากจะเกิดจากไม่ได้ตั้งใจ คือไม่ได้คิดว่าจะไปโดนคันอื่นมากเท่านั้น

บางทีผมขับคันฟอร์จูนเนอร์เจอแอ่งจะเบรคเพื่อไม่ให้นำ้สาดใส่เลนอื่น ก็แอบต้องส่องกระจกมองหลังอีกว่าจะมีพวกตามมาสอยเราไหม  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆก็เคลือบกระจกไว้ช่วยได้ระดับนึงครับ

หลายๆคัน ผมรับรถใหม่มานี่เป็นแผ่นน้ำเลยครับ ปัดแล้วก็ขับยาก พอได้เคลือบเท่านั้นแหละ ดีขึ้นมาก
แต่ก็มีรถบางคันที่ไม่ต้องเคลือบกระจกเลย เข้าใจว่าอยู่ที่คุณภาพกระจก

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับฝนๆหลายคนลืมตัวนะเจอแอ่งน้ำ ส่วนตัวก็ใช้วิธีแตะเบรคให่ไฟเบรกติดแต่ถือพวงมาลัยตามที่ถือก่อนโดนน้ำสาด ไม่หักเพิ่มพอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

เจอบ่อยๆครับ
ถ้าขับแล้วเจอน้ำสาดเต็มคันเลย จะยกคันเร่ง + ปรับก้านปัดน้ำฝนโดยไวครับ
วันไหนขับ SUV โอกาสเจอก็น้อยหน่อย และถ้าเจอน้ำขังผมจะชะลอครับ กลัวจะไปสาดคันข้างๆ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
อย่าหักพวงมาลัยกระทันหันและอย่าเหยียบเบรกเต็มที่

ส่วนตัวผมจะจำลักษณะถนนไว้ในหัว เผื่อเวลามองไม่เห็นทางข้างหน้า มันจะพอนึกภาพที่รถไปด้านหน้า
มือจับพวงมาลัยให้มั่นคง มันจะดูเกร็งๆ ถึงจะเมื่อยแต่ก็ดีกว่าเกิดเหตุ
-พอน้ำสาดกระจกมองไม่เห็น
1.ถอนคันเร่ง
2.มือหมุนพวงมาลัยตามภาพถนนในหัว
3.ถ้าเหยีบบเบรก เหยียบนิดหนึ่งแล้วปล่อย

ขับช้าระหว่างฝนตกดีกว่าเบรกกระทันหันระหว่างฝนตก
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
เห็นด้วยครับ ไม่รู้จะบ้าพลังไปไหน

ต่อให้ไม่สาดรถคันข้างๆ ก็ควรเบาๆ หน่อย

กลัวจะเหินน้ำเอา

ออฟไลน์ REX

ก่อนถูกสาด เห็นว่าโดนแน่  รีบจำทางในหัวไว้เลย
แล้วดันก้านปัดน้ำฝนเปิดความเร็วทันที  เพราะมันมีจังหวะเตรียมตัวนิดเดียว

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ฝนตกก็อย่าลืมเปิดไฟกันด้วยนะครับ...ไม่ใช่ว่าเพราะเรายังมองเห็นทางอยู่เลยไม่ต้องเปิดไฟ แต่จริงๆแล้วเพื่อให้รถคันอื่นมองเห็นเรานะครับ จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุ เพราะทัศนวิสัยมันจะถูกบดบังจากหยดน้ำที่เกาะตามกระจกรถตอนฝนตก

ออฟไลน์ เต๋า AV

ทางโค้งส่วนใหญ่ ถนนจะเอียงระบายน้ำอยู่แล้วไม่ค่อยมีแอ่งน้ำ นอกจากฝนจะตกหนักมากจริงๆ
ถึงจะสาดมาลูกใหญ่ ใบปัดน้ำฝนใช้เวลาปัดแค่ไม่กี่วิเอง

สำคัญอยุ่ที่คนขับคันที่โดนสาดใส่ ตกใจแล้ว แพนิค เองหรือเปล่า อันนี้ อันตรายมาก
เล่นสงกรานต์ ก็โดนสาดมาลูกใหญ่ไม่ต่างกันยังขับต่อไปได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ล่าสุดเลยครับ วงแหวนตะวันออก มีทั้งคันหน้าทั้งตามหลังเลน 3
ที่เจอไม่ใช่รถสูงอะไรเลย Camry ACV40 มาจากไหนไม่รู้ แซงขึ้นไปเลนขวาสุดอย่างเร็ว
ฟู่ววววววววว เล่นเอาต้องชะลอและกดไฟฉุกเฉินเลย กลัวทั้งไปจิ้มคันหน้าและคันหลังจิ้มเรามาก

ได้แต่สาปส่งในใจกันไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

เจออยู่เรื่อยๆนะครับ แถวบ้านก็ต้องขับข้างสะพานข้ามแยกด้วย ฉะนั้นจะเจอน้ำสาดลงมาจากบนสะพานด้วย ซึ่งก็จะโครมใหญ่ มองไม่เห็นข้างหน้าเลย

ปกติจะไม่ตกใจครับ อาจจะเพราะขับรถมานาน เลยไม่ตกใจกับเรื่องแบบนี้แล้ว

ที่ต้องพยายามทำให้ได้คือมีสติครับ และรู้อยู่เสมอว่า ทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ถ้าทางตรง ก็ยังคงกำพวงมาลัยให้ตรงต่อไปก่อนครับ และลดความเร็วลงเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
น้ำไม่กลัว กลัวมาเป็นคันมากกว่า..พวกพลาดแล้วเหวี่ยงหรือหมุนมาโดนเราแบบบีเอ็มฯ

ออฟไลน์ PaPaMan

ที่น่ากลัวอีกอย่างคือถนนแบบมีเกาะกลาง ช่วงทางโค้งจะมีสโลป ถ้าเป็นโค้งขวาแล้วระบบระบายน้ำไม่ดีหรือมีขยะอุดตันจะมีน้ำขังที่เลนขวาด้านเกาะกลาง พอเจอรถขับมาเร็วๆก็จะเหินน้ำได้แถมยังสาดน้ำข้ามเกาะกลางไปโดนรถที่ขับมาในเลนขวาฝั่งตรงข้ามได้อีกซึ่งอันตรายมากๆครับเพราะเป็นทางโค้งแล้วเป็นเลนที่รถใช้ความเร็วสูงกันด้วย
ทางแก้ก็คือขับชิดซ้ายและใช้ความเร็วต่ำเข้าไว้ครับเวลาที่ฝนตก

ออฟไลน์ basterias

เจอบ่อยๆครับ

ซู้มมมมมมมมมมม

เหมือนมืดไป 2 วิ  ::)

ปกติฝนตกไม่ควรขับเร็วหรือจี้คันหน้าอยู่แล้ว ส่วนมากขับช้าเพราะกลัวน้ำเข้าไปตามท่อด้วย แค่ถอนคันเร่งจับพวงมาลัยตรงๆ อย่าเบรคกระทันหันก็รอดมาได้ทุกครั้งครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถสูง อย่างพวก suv ยิ่งเจอ

รถเก๋ง ไม่ค่อยเป็น

พยายามลดความเร็วให้ต่ำเข้าไว้ครับ ลงแอ่งแรงๆ อันตรายมาก เดี๋ยวไปนอนข้างทางเอา

ออฟไลน์ ball2401

• Newbie
  • *
ผมจะยกคันเร่งและแตะเบรคเบาๆครับ และถือพวงมาลัยตรงๆนิ่งๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต้องคิดอยู่ตลอดว่า เดี๋ยวจะต้องโดนเต็มหน้าแน่ ๆ เตรียมใจไว้ ก็จะทำให้ไม่ตกใจครับ

อีกอย่างคือต้องเคลือบกระจกครับ

พอเคลือบแล้วแทนที่จะกลัวน้ำ แต่กลับกันเราจะอยากโดนน้ำ เพราะอยากเห็นน้ำกลิ้ง ๆ ปลิวออกไป ครับ 5555

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
ไม่ว่า รถเก๋ง กระบะ มอเตอร์ไซค์ คนเดินริมถนน
ถ้าฝนตก แล้วคุณยังเดินทาง อยู่บนถนน ใกล้ถนน
คุณจะเจอ พวกขับรถแย่ๆ สาดน้ำกระจายใส่ ให้เห็นโดยทั่วไป

ทางที่ดี เดินทาง, ขับรถ หน้าฝน/ฝนตก ตั้งสมาธิดีๆ
ไม่มั่นใจจอดหลบ ในที่ปลอดภัย

*ไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉิน ขณะขับรถ
โดยเฉพาะตอนฝนตก หรือผ่านแยก

**ไฟที่เปิดตอนขับรถคือ Running light