ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ city 2012 รุ่น S AT ซื้อมือสาม เสนอราคา150,000จะน่าเกลียดไปมั้ยคับ?  (อ่าน 2221 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
รถคันนี้ผมรู้ประวัติดี ก็รถญาติสนิทกันนี่แหละครับ ญาติคนแรกซื้อมือ1มาขับได้3ปี ขายให้ญาติคนที่สองราคา3แสน(ตอนนั้นเลขไมล์ไม่ถึงสามหมื่นด้วยซ้ำ) นี่มาตอนนี้ญาติคนที่สองเค้าก็ไม่อยู่แล้วแม่ผมก็เลยอยากซื้อกลับมา ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้บอกกับบ้านเค้านะคับ

ตอนนี้ผมเห็นราคาตามเว็บมือสองเขาขายกัน200,000-250,000 ประมาณนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าถ้าชื่อเจ้าของมันผ่านมาสองคนแล้วราคาเต้นมันจะลงกว่านี้อีกหรือเปล่า ซึ่งตรงถ้าถามผมนะราคาของผมมันก็ต่ำกว่าราคาตลาดไปแสนนึงเลย พี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างคับ?

อันนี้อยากถามเป็นความรู้คับ
     ถ้ารถมันผ่านเจ้าของมาแล้วหลายคนราคามันจะตกลงตามมือมั้ย? เอาเฉพาะรถบ้านรถตลาดนะคับ ไม่พูดถึงรถแรร์

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ญาติกัน ถ้าไม่คิดจะหักกัน
ถ้าเขาจะขาย ให้เขาไปตระเวณตามเต้นท์ .. ได้แค่ไหน คุณก็ซื้อราคานั้น
ซื้อแล้ว ก็สบายใจกันทั้งคู่

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผ่านมาหลายมือแล้ว ไม่ใช่ประเด็น ถ้ารถสวย ไมล์ไม่เยอะ ไม่ชนหนัก เรื่องเล่ม มันล้างได้ครับ

เต้นท์ น่าจะรับเข้าแถวนี้แหละ

ออฟไลน์ Devil13

ตอนผมขายเมื่อประมาน3ปีที่แล้ว สภาพไม่สวย มีชนบ้าง ไมล์ 2 แสน เต็นท์ตี 3 แสนถ้วน
คิดว่าราคากลางที่เต๊นซื้อตอนนี้ก็ยังไม่ใช่ 150,000 แน่นอนครับ ควรจะมากกว่านี้

คนบางคนก็ตั้งราคาไม่เป็น แค่พอรู้ราคากลางเปลี่ยนใจไม่ขายก็มีนะ คนไกล้ตัวผมก็เจอ
เห็นว่ารู้จักกันจะขายให้ถูกๆ แต่รู้ราคากลางไม่ขาย ไปขายเต๊นท์แทน

ออฟไลน์ dht_tubes

คนบางคนก็ตั้งราคาไม่เป็น แค่พอรู้ราคากลางเปลี่ยนใจไม่ขายก็มีนะ คนไกล้ตัวผมก็เจอ
เห็นว่ารู้จักกันจะขายให้ถูกๆ แต่รู้ราคากลางไม่ขาย ไปขายเต๊นท์แทน

ได้ราคาเท่ากัน ที่ไปเลือกขายเต๊นท์เพราะขายแล้วขาดกันเลย จบ ขายญาติขายคนรู้จัก บางมุมมันมีกังวลด้วยมั้งครับว่าจะโดนต่อว่า โน่นนี่นั่น ตัดเต๊นท์เลยหมดเรื่องไป

ออฟไลน์ Teera

น่าเกลียดครับ
เหมือนเอาราคาเต็นท์ ไปดกราคา

ญาติกันนะครับ
สวยๆ ต้อง ถูกกว่าราคาตลาด
และ สูงกว่าเต๊นท์ครับ

มันต้องมองหน้ากันนี่ครับ เป็นญาติดกัน

ออฟไลน์ jame894561

น่าเกลียดครับ เป็นญาติกันควรให้ราคาดีกว่าเต้นท์หน่อย

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดจะขายให้คนใกล้ตัว ขายเต้นท์จบๆดีกว่า วันหลังรถมีปัญหาจุกจิกจะได้ไม่ต้องมาคอยถามกันให้รำคาญหรือเสียน้ำใจทีหลังครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัว จะไม่ขายให้ญาติครับ
ถึงแม้จะให้ราคาสูงกว่าตลาดก็ไม่ขาย

กลัวรถมีปัญหาที่หลัง แล้วจะมองหน้ากันไม่ติด
จะกลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียว เป็นปัญหาระหว่างครอบครัวอีก

ออฟไลน์ mongolias

ให้เขาบอกราคามาดีกว่าครับ
ถ้าคุณจะเสนอราคาเอง ราคาควรใกล้ๆกับราคาเต๊นท์ขายครับ
ญาติกันก็ใช่ว่าอยากซื้ออะไรก็จะได้ราคาถูกกว่าเสมอไปนะครับ รักษาน้ำใจกันไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ off_033

เค้ายังไม่ได้อยากขายไม่ใช่เหรอครับ  แถมไปกดราคาอีก

น่าเกลียดมั้ย ก็น่าเกลียดไปนะ

ญาติกันให้เค้าบอกเองดีกว่า หรือไม่ก็ขอซื้อราคาสูงกว่าเต๊นท์นิดหน่อยหรือเท่าเต๊นท์ก็ยังดีแค่ไปบอกว่าอยากได้ขายมั้ยก็พอ

รถกี่มือก็ดูสภาพเป็นหลักครับ  ราคาตลาดมันมีอยู่

ออฟไลน์ PaPaMan

เอาไปให้เต๊นท์ตีราคาแล้วบวกเพิ่มไปสักสองหมื่นกำลังสวยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

มันต้องมองหน้ากันนี่ครับ เป็นญาติดกัน

รถ9ปี เปลี่ยนเป็นมือที่สาม ไม่ถือว่าเยอะหรอกครับ
ขายรถ โดยปกติต้องตามด้านบนเลยครับ ถูกกว่าราคาทั่วไป แต่สูงกว่าเต๊นท์
ยิ่งสภาพดี รู้ประวัติด้วย คุณได้รถต่ำกว่าราคาตลาดถือว่าคุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

ยากที่จะขายราคากลางได้นะ

ยังไงก็ต่ำกว่า ราคากลางเยอะ บอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ porasit33

ผมขาย Jazz Sv 2012 ไมล์ 3 แสน
ติดแก๊ส LPG  ชนด้านหน้า ถึงหม้อน้ำไม่ถึงเครื่อง
เต้นท์รับ 240 นะครับ ขายแบบรีบๆขายด้วย
เต้นท์คงไปเอากำไรกับดอกเบี้ย ส่วนต่างนิดหน่อย

ออฟไลน์ Floppy-T

ญาติสนิทกันทางสายเลือดเลยไหมครับ

บางท่านว่าน่าเกลียด บางท่านว่าไม่เหมาะสม

แต่ผมว่าของอย่างนี้มันอยู่ที่คุยกันนะ

ลองแย๊บๆไปก่อนว่า เออ สนใจซื้อต่อนะ ปล่อยไหม ปล่อยเท่าไร

เอ้อ ได้อยู่ 200,000 นะ ครับๆ ตอนนี้ผมมี 150,000 ครับ

ไว้จะอะไรยังไง บลาๆๆ ลองคุยกันดู สบายใจจะขาย เท่าไรเค้าก็ขายครับ

เคยขอซื้อมอไซด์จากลูกพี่ลูกน้องที่สนิทกัน

เค้าให้มาฟรีๆเลย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นจากทุกๆคนนะครับ ผมจะเก็บไปคิดคับ ::)

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเป็นรถสภาพยำๆ เช่น เคยพลิกคว่ำมา เคยจมน้ำ ญาติซ่อมไม่ไหวเลยอยากขายให้คุณใช้เป็นรถสำรอง ก็ถือว่าไม่น่าเกลียด

แต่เท่าที่ดู รถคันนี้ก็สภาพดี-ดีมาก ถ้าเป็นผม คงไม่อยากไปกดราคาญาติครับ แต่ถ้าญาติจะมาขายแพงเว่อๆ ก็ไม่เอาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Teera

คิดไม่ยากหรอกครับ ถ้ามีใครมาทำแบบนี้ กะคุณ คุณโอเค ไหม นั่นแหละครับ คำตอบ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ญาติสนิทกันทางสายเลือดเลยไหมครับ

บางท่านว่าน่าเกลียด บางท่านว่าไม่เหมาะสม

แต่ผมว่าของอย่างนี้มันอยู่ที่คุยกันนะ

ลองแย๊บๆไปก่อนว่า เออ สนใจซื้อต่อนะ ปล่อยไหม ปล่อยเท่าไร

เอ้อ ได้อยู่ 200,000 นะ ครับๆ ตอนนี้ผมมี 150,000 ครับ

ไว้จะอะไรยังไง บลาๆๆ ลองคุยกันดู สบายใจจะขาย เท่าไรเค้าก็ขายครับ

เคยขอซื้อมอไซด์จากลูกพี่ลูกน้องที่สนิทกัน

เค้าให้มาฟรีๆเลย
+1 เห็นด้วย ถ้ามีงบ 150,000 บาทก็บอกเขาได้ครับ พร้อมจ่ายสดไรประมาณนี้ หรือมีเงินช่วงไหนก็ว่าไป
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ซื้อแพงกว่าเต๊นท์รับเข้าครับ
ถ้าสภาพดีจริง ส่วนต่างคิดว่าเป็นค่าซื้อความสบายใจ ไม่ย้อมแมวกันแน่ๆ ญาติก็น่าจะ happy ครับ