ผู้เขียน หัวข้อ: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)  (อ่าน 3719 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 12:13:59 »
แช่ขวา ว่าหนักแล้วพอเราแซงซ้าย เกิดแรงขึ้นมาเร่งปิดช่องไม่ให้แซงก็มี
ในเมืองผมเคยเจอแช่ขวารอตามหลัง 6-7คัน ข้างหน้าโล่งเป็นทุ่ง เลยแซงรวดเดียวปาดหน้าไปที(ไม่ได้เบรค) จากช้าแช่ขวาเกิดขับเร็วไล่จี้ขึ้นมาทันที ยังคิดอยู่ในใจก็ขับเร็วเป็นนี่หว่า  ;D ;D

เวลาผมขับ mini ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยนะครับ
แต่เวลาขับ freed คือเจอบ่อยมาก เหมือนเสียหน้าอะ

ประมาณรถมรึงแืดจะตาย5 ทำเป็นมาแซลตรูเรอะ มรึงโดนซะอะไรแบบนี่เลย

แต่ผมชินแล้ว สุดท้าย... เค้าก็ตามก้นผมต่อยๆๆๆอยู่ดี

สายลงใต้เคยเจอกระบะขนผักครับ ขนแบบเต็มๆ แช่ขวา ห้อยๆมาเลย

พอเราแซงซ้าย ค่อนข้างกระชั้นชิดเพราะด้านหน้ามีรถ และไม่ได้จงใจจะปาดหรือจะแซงแล้วเบรกใส่ ปรากฏว่า กระบะเอื้อยอ้ายคันนั้น แทบจะกลายเป็นมอเตอร์ไซค์ มุดแม่งทุกรูที่ตัวมันไปได้ แซงผ่ากลางระหว่างรถ ไหล่ทาง ซ้าย ขวา เอาหมด เชื่อแม่งเลย  ;D

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: มาชวนคุยเรื่อง การจราจรบนท้องถนนครับ (ทางหลวง)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 12:27:41 »
แช่ขวานี่เทรนบ้านเราครับ
ทุกเส้น ทุกถนน แท่มแช่ขวา ยาวๆ คนแซงไปซ้ายสุด
จนบางจังหวะแอบสับสนนึกว่าวิ่ง Autobahn 555

ผมว่าการขับแบบนี้ สะท้อนอะไรหลายๆ อย่างคับ หึหึ
ตอนนี้ คือปลงครับ เคยหัวเสีย แต่ก็แค่นั้น ไม่เคยมีอะไรดีขึ้นครับ ทำใจแค่นั้นพอว่าเราอยู่ในที่แบบนี้ รับสภาพกันไป

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 13:15:00 »
ถ้าเส้นใหนมีทางคู่ขนาน ผมจะเลือกวิ่งช่องคู่ขนาน ขับสัก 80 ดูสภาพการจราจรจาก Google Map ไปด้วย สบายใจดีครับ และไปถึงที่หมายไม่เคยช้ากว่าเวลาที่กะเอาใว้ แต่วันใหนที่วิ่งช่องทางด่วนนี่มักจะหงุดหงิดเสียอารมณ์กับพวกช้าแช่ขวาทุกที

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:28:38 »
ปัญหานี้มันเป็นปัญหาเชิงโครงสร้างครับ  ถนนบ้านเราใช้งานผิดประเภทครับ   ทางหลวงระหว่างเมือง  ทางหลวงระหว่างภาค มันควรจำกัดความเร็วขั้นต่ำ  ไม่ใช่จำกัดความเร็วสูงสุด 
เพราะถนนบ้านเรา ขยายจากถนนเส้นเล็กๆไปเป็นถนนใหญ่  ไม่ใช่ขยายถนนตามโครงสร้าง    รถวิ่งทางไกล ควรมีเวลาวิ่งที่เหมาะไม่ใช่ ต้องมากังวลโดนใบสั่งความเร็ว
รถวิ่งระยะสั้น ไม่ควรมาวิ่งบนถนน ระหว่างเมืองระหว่างภาค