ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FE EL+1.5T vs. ACCORD G10 EL 1.5T  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
Re: CIVIC FE EL+1.5T vs. ACCORD G10 EL 1.5T
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 14:12:05 »
accord สวยคมกว่า

civic ตัวนี้บางมุมไม่ค่อยสวยอะ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: CIVIC FE EL+1.5T vs. ACCORD G10 EL 1.5T
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 15:09:26 »
คิดตัวเลขง่ายๆ นะครับ รถราคา 1 ล้าน กับ 1.5 ล้าน การเพิ่ม 0.5 ล้าน ถือว่า เพิ่มไม่น้อยเลยนะครับ

ถ้าเรื่องงบไม่มีปัญหา ก็ไปคันใหญ่กว่าก็ดีนะครับ ใหญ่กว่า สบายกว่า

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 16:36:49 »
คู่นี้ยังไงๆ Accord ก็น่าใช้กว่า สบายกว่าครับ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ คุณสามารถจ่ายเพิ่ม 5 แสนได้ไม่เดือดร้อนหรือไม่

เพราะผมมองว่า เทียบกับเงินที่เพิ่มแล้วไม่ได้ฉีกหนีจากกันมาก ซึ่งถ้าอยากประหยัดเงิน Civic เพียงพอ แต่ถ้ามีเติมไม่เดือดร้อน Accord จะสบายมากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 17:29:31 »
อยากได้lookแบบไหนครับ เอาแบบสายตาคนรอบข้างมองเรานะครับ ขับcivic = พนักงานออฟฟิคทั่วไป / ขับแอคคอร์ด = ผู้จัดการะดับล่าง-กลาง แต่ก็เอาเถอะนั้นมันแค่ภาพลักษณ์ภายนอกครับ ให้เอาที่เราใช้แล้วเหมาะกับเราที่สุดครับ. เป็นเศรษฐีขับรถเล็กมีถมไปครับ. ขอให้มีความสุขกับรถที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 17:53:59 »
Accord
กว้างต่างกัน 6cm สำหรับรถยนต์ถือว่าต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 23:14:53 »
จากโจทย์ขับคนเดียวผมเลือกcivic แต่ถ้าตังค์เยอะก็เลือกAccordครับ ;D ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 09:37:53 »
อยากทราบเพิ่มเติมว่า ACCORD เก็บเสียงดีกว่าเยอะใหมครับ ผมก็สนใจคล้ายจขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 20:38:35 »
สำหรับผมถ้าไม่ได้มายด์อะไรมาก Civic ถือว่าเพียงพอแล้วครับ
อาจจะไม่ได้ดีกว่าตัวก่อนมากแต่ก็ถือว่าดีขึ้นแบบอมยิ้มได้
นอกจากว่าอยากได้เรื่องภาพลักษณ์และงบที่ไม่ได้จำกัดขนาดนั้น
Accord ก็ถือว่าเยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 21:49:19 »
ตามโจทย์ที่ให้มา เชียร์ Civic EL+ ครับ จากประสบการณ์คนใช้ G10 1.5t ตัวก่อนไมเนอร์

1. ถ้ามีคนขับมากกว่า 1 คน ค่อยไป Accord เพราะ Memory Seat มันตัดปัญหาปรับเบาะได้
2. ออฟชั่นที่เป็นอุปกรณ์ในรุ่น RS เดี๋ยวก็มีคนเอาออกมาขายครับ ของแต่ง RS หรือตัวนอก
    ถ้าอยากได้ก็เตรียมเงินไว้ให้พอครับ แอร์หลังนี่ เดี๋ยวก็มีคนรับติดให้แน่นอน
3. ถ้าอยากแต่ง Civic อนาคตดีกว่าแน่นอน สังเกตได้จาก FC/FK ของแต่งมีทั้งไทย+ญี่ปุ่น+US
    แต่ G10 หายากกว่าคนละเรื่อง หลักๆ จะมาจาก US เป็นส่วนใหญ่
4. พอ Accord MY21 มีเรดาห์ตรงหน้าอินเตอร์ ถ้าอยากใส่อินเตอร์แต่ง ตอนนี้คงใส่ไม่ได้แบบตัวก่อนแน่ๆ ... ตรงนี้ Civic ได้เปรียบ
5. ถามตัวเองว่าต้องขนของยาวๆ จนต้องพับเบาะไหม ถ้าไม่ก็ Civic พอครับ ... หรือจะลุ้น Hatchback ก็สุดแท้แต่
6. จากที่ขับ FK กับ G10 ถามว่าฟิลตอนเดินทางไกลต่างกันไหม ก็ต่างกันนะ
    แต่มันไม่ได้ต่างราวฟ้ากับเหวแบบ City GN มา Civic FC/FK ผมมองว่าการประหยัดเงินหลายแสน ดูเข้าท่าอยู่ ยิ่งมีดอกเบี้ยเข้ามาเกี่ยวยิ่งน่าสนใจ
7. ถ้าอยากได้เบาะสีน้ำตาลมากๆ หรือการเก็บเสียงที่ดีกว่า ก็ค่อยคิดจะซื้อ Accord อีกรอบแล้วกันครับ

Accord ครับ ปรับ Option เพิ่ม ราคาเดิมก็ดูน่าใช้ขึ้นเป็นกอง
ขนาดรถภายนอก กับ ขนาดภายใน ที่วางของ มันเทียบกันไม่ได้เลย
รถใหญ่ ถ้ามีกล้องหลัง เซนเซอร์รอบคัน ก็ช่วยได้เยอะครับ ไม่แน่ใจ accord มีไหม แต่น่าจะติดเพิ่มไม่ยาก

กล้องหลังมีมาให้จากโรงงานครับ มีเส้นถอยเลี้ยวตามพวงมาลัยมาให้ด้วย
เซนเซอร์รอบคันเอาของตัว Tech มาติดได้ครับ ของแท้จ่ายหมื่นนึงมีทอนนิดหน่อย ระบบครบๆ
แต่แอบเสียดายที่ม่านประตูหลังแพงนี่แหละ ไม่งั้นจะไปติดแล้ว

ออฟไลน์ 3RP4T

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 22:14:44 »
ตามโจทย์ที่ให้มา เชียร์ Civic EL+ ครับ จากประสบการณ์คนใช้ G10 1.5t ตัวก่อนไมเนอร์

1. ถ้ามีคนขับมากกว่า 1 คน ค่อยไป Accord เพราะ Memory Seat มันตัดปัญหาปรับเบาะได้
2. ออฟชั่นที่เป็นอุปกรณ์ในรุ่น RS เดี๋ยวก็มีคนเอาออกมาขายครับ ของแต่ง RS หรือตัวนอก
    ถ้าอยากได้ก็เตรียมเงินไว้ให้พอครับ แอร์หลังนี่ เดี๋ยวก็มีคนรับติดให้แน่นอน
3. ถ้าอยากแต่ง Civic อนาคตดีกว่าแน่นอน สังเกตได้จาก FC/FK ของแต่งมีทั้งไทย+ญี่ปุ่น+US
    แต่ G10 หายากกว่าคนละเรื่อง หลักๆ จะมาจาก US เป็นส่วนใหญ่
4. พอ Accord MY21 มีเรดาห์ตรงหน้าอินเตอร์ ถ้าอยากใส่อินเตอร์แต่ง ตอนนี้คงใส่ไม่ได้แบบตัวก่อนแน่ๆ ... ตรงนี้ Civic ได้เปรียบ
5. ถามตัวเองว่าต้องขนของยาวๆ จนต้องพับเบาะไหม ถ้าไม่ก็ Civic พอครับ ... หรือจะลุ้น Hatchback ก็สุดแท้แต่
6. จากที่ขับ FK กับ G10 ถามว่าฟิลตอนเดินทางไกลต่างกันไหม ก็ต่างกันนะ
    แต่มันไม่ได้ต่างราวฟ้ากับเหวแบบ City GN มา Civic FC/FK ผมมองว่าการประหยัดเงินหลายแสน ดูเข้าท่าอยู่ ยิ่งมีดอกเบี้ยเข้ามาเกี่ยวยิ่งน่าสนใจ
7. ถ้าอยากได้เบาะสีน้ำตาลมากๆ หรือการเก็บเสียงที่ดีกว่า ก็ค่อยคิดจะซื้อ Accord อีกรอบแล้วกันครับ

Accord ครับ ปรับ Option เพิ่ม ราคาเดิมก็ดูน่าใช้ขึ้นเป็นกอง
ขนาดรถภายนอก กับ ขนาดภายใน ที่วางของ มันเทียบกันไม่ได้เลย
รถใหญ่ ถ้ามีกล้องหลัง เซนเซอร์รอบคัน ก็ช่วยได้เยอะครับ ไม่แน่ใจ accord มีไหม แต่น่าจะติดเพิ่มไม่ยาก

กล้องหลังมีมาให้จากโรงงานครับ มีเส้นถอยเลี้ยวตามพวงมาลัยมาให้ด้วย
เซนเซอร์รอบคันเอาของตัว Tech มาติดได้ครับ ของแท้จ่ายหมื่นนึงมีทอนนิดหน่อย ระบบครบๆ
แต่แอบเสียดายที่ม่านประตูหลังแพงนี่แหละ ไม่งั้นจะไปติดแล้ว

รีวิวเป็นประโยชน์มากๆครับ

จากประสบการณ์การเป็นเจ้าของ ACCORD 1.5T ตัวจริง

ทำให้เห็นภาพหลายๆอย่างเลย ในรถคันนี้

ถ้าคุณขนุนน้อยมีโอกาศได้ไปลองขับ CIVIC EL+

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ

- ความสบายของเบาะหน้าและหลัง

- ช่วงล่างที่ความเร็วต่ำกว่า 100 และ สูงกว่า 100

- การเก็บเสียงที่ความเร็วต่ำ 100 และ สูงกว่า 100

ว่าความแตกต่างมันเป็นอย่างไรบ้าง ?

ผมว่่ตอนนี้มีหลายๆคนในเวบน่าจะอยากรู้คำตอบเช่นกันครับ

รีวิวจากคนที่ใช้รถประจำ น่าจะได้สิ่งที่เป็นประสบการณ์จริงๆ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 23:41:28 »
เอาfk. Hatchback แทนได้มั้ยครับขนาดกำลังดีมุดและหาที่จอดในเมืองได้สะดวก ที่สพฝำคัญมันสวยกว่าFE

ออฟไลน์ 3RP4T

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2021, 05:07:29 »
เอาfk. Hatchback แทนได้มั้ยครับขนาดกำลังดีมุดและหาที่จอดในเมืองได้สะดวก ที่สพฝำคัญมันสวยกว่าFE

อันนี้ลองไปถามส่วนลดมาแล้วครับ แต่มันน้อยมาก ไม่ถึง 50k สำหรับรถปลายโมเดล ต่างกับ FE EL+ พอควรแถมได้รถปีเก่าอีก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 00:04:43 »

อันนี้ลองไปถามส่วนลดมาแล้วครับ แต่มันน้อยมาก ไม่ถึง 50k สำหรับรถปลายโมเดล ต่างกับ FE EL+ พอควรแถมได้รถปีเก่าอีก
คงจะเป็นของต้องการสูงเลยลดได้น้อยครับ ตอนนี้ฝั่งมาสด้าส่วนลดเยอะนะครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 01:14:50 »

รีวิวเป็นประโยชน์มากๆครับ

จากประสบการณ์การเป็นเจ้าของ ACCORD 1.5T ตัวจริง

ทำให้เห็นภาพหลายๆอย่างเลย ในรถคันนี้

ถ้าคุณขนุนน้อยมีโอกาศได้ไปลองขับ CIVIC EL+

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ

- ความสบายของเบาะหน้าและหลัง

- ช่วงล่างที่ความเร็วต่ำกว่า 100 และ สูงกว่า 100

- การเก็บเสียงที่ความเร็วต่ำ 100 และ สูงกว่า 100

ว่าความแตกต่างมันเป็นอย่างไรบ้าง ?

ผมว่่ตอนนี้มีหลายๆคนในเวบน่าจะอยากรู้คำตอบเช่นกันครับ

รีวิวจากคนที่ใช้รถประจำ น่าจะได้สิ่งที่เป็นประสบการณ์จริงๆ

รถทดลองขับเจอแต่ RS ครับ แถมไม่ได้ลองด้วยเพราะคิวลองรถเต็ม

ผมบอกได้แค่ว่า G10 1.5t เงียบกว่า Camry XV70 2.5G แน่ๆ โดยเฉพาะเสียงลมตรงประตูคนขับช่วง 110 km/h+