ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเลยระดับ MAX มีผลเสียรึเปล่าครับ  (อ่าน 12219 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ผมใช้ civic 1.8 ครับ น้ำมันเครื่องที่ใช้เมื่อไม่เปลียนกรองคือ 3.5 ลิตร วันนี้เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ซื้อ Valvoline 5W-30 4ลิตรมาเติม พอถึงตอนรับรถผมก็เรียกหาน้ำมันเครื่องที่เหลือ ช่างบอกว่าเติมหมดแล้วครับ ผมเลยเถียงไปว่ามันเติมแค่ 3.5 ลิตรนะ ช่างบอกผมดูก้านวัดแล้ว พอดี  ??? พอขับมาถึงบ้านก็เปิดกระโปรงระบายความร้อนอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงก็ดึกก้านออกมาเช็คดู ปรากฎว่ามันเลยระดับ MAX มาประมาณหัวไม้ขีดกว่าๆอะครับ อยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรมั้ย เพราะเท่าที่เช็คข้อมูลดูก็พบ
     V
     V
     V
:: บทความ
:: น้ำมันเครื่องเกิน

มีหลายคนมักจะพูดกันว่า ถ้าเติมน้ำมันเครื่องเกินจะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์

พร้อมกันนั้นก็สืบเนื่องมาจากรายการวิทยุรายการหนึ่ง โดยให้เหตุผลว่า เกินไม้วัดที่ขีดบนได้แค่หัวไม้ขีดเท่านั้น ถ้าเกินกว่านั้นอาจทำให้น้ำมันเครื่องล้นทะลักออกหม้อกรอง จากคำพูดตรงนี้ได้มีกลุ่มผู้ใช้เข้ามาหาผม และให้ถ่ายน้ำมันเครื่องออก เพราะเกินถึง 1 เซนติเมตร ดังนั้นผมจึงขอชี้แจงไว้ในที่นี้เพื่อจะได้ไม่เข้าใจผิด กรณีแรกที่ว่าเติมเกินตรงนี้ ถ้ารถมีปริมาณ 5 ลิตร เติมเกินได้ถึง 1 ลิตร แต่ถ้าเกินมากกว่านี้ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าน้ำมันเครื่องอาจจะขึ้ นมาโดนกับข้อเหวี่ยงเพลาหมุน จนทำให้เกิดแรงต้าน ทำให้กำลังเครื่องยนต์ลดลง และจะเป็นไปได้ก็เฉพาะรถที่มีเครื่องแบบช่วงชักยาว ๆ เท่านั้น เช่น เครื่องยนต์รถบรรทุก หรือเครื่องแบบบ๊อกเซอร์ที่มีสูบอยู่แนวนอน

จากนี้ผมอยากให้มองไปภายในเครื่อง แล้วจะเห็นเป็นภาพว่า อ่างน้ำมันเครื่องก็เหมือนอ่างน้ำในบ้านเรา จะเป็นอ่างล้างชามก็ได้ แต่อ่างน้ำมันเครื่องจะมีน้ำมันเครื่องขังอยู่ในนั้น และลองนึกภาพต่ออีกว่า ถ้าเราเอาเครื่องดูดน้ำจุ่มลงไป เช่น เครื่องไดโว่สูบน้ำนั่นแหละ และเปิดมอเตอร์เพื่อให้ดูดน้ำ และน้ำที่ดูดออกมาก็ให้ไหลกลับไปในอ่างอย่างเดิม เราก็จะเห็นภาพว่า น้ำจะยุบและยุบลงจนหมด แต่ถ้าน้ำไหลกลับมาในอ่างไม่ทัน นั่นก็แสดงว่าน้ำที่ไหลออกไปกลับมาแทนที่ไม่ทัน ถ้าเป็นในเครื่องยนต์ น้ำมันเครื่องที่ไหลไปหล่อเลี้ยงแล้วไหลกลับมาในอ่างไม่ทันก็จะ เกิดอันตรายต่อเครื่อง เพราะปั๊มน้ำมันเครื่องจะกลายเป็นดูดเอาฟองอากาศเท่านั้น น้ำมันเครื่องที่จะไปหล่อเลี้ยงก็จะไม่พอ การสึกหรอย่อมจะเกิดทันที และอยากให้เห็นอีกภาพหนึ่งว่า ถ้าน้ำมันเครื่องอยู่ในอ่างสูงจนถึงข้อเหวี่ยงเล็กน้อย แต่พอติดเครื่องน้ำมันจะยุบทันที เพราะปั๊มจะหมุนและดูดน้ำมันขึ้นไปหล่อเลี้ยง น้ำมันเครื่องในอ่างจะยุบ ฉะนั้นแล้วน้ำมันเครื่องในอ่าง จะต้องมีปริมาณไหลกลับมาอยู่ในอ่างได้ทัน คือในอ่างจะไม่แห้งไปก่อน ถ้าน้ำมันเครื่องลดน้อยมาก น้ำมันไหลกลับมาอยู่ในอ่างไม่ทันเมื่อไหร่ อย่างที่บอกเครื่องสึกหรอแน่นอน

เอาล่ะ ผมอธิบายชี้ให้เห็นว่า น้ำมันเครื่องเกินดีกว่าขาด ยิ่งขาดมาก ๆ ก็จะทำให้เครื่องมีปัญหา และถ้าเกิน ไม่ต้องไปตกอกตกใจอย่างที่เขาบอกแล้วกัน เอาแน่ ๆ ไว้ก่อนคือ เติมให้พอดี หรือเผื่อเอาไว้ครึ่งลิตรก็ได้ น้ำมันเครื่องมาก การหล่อลื่นก็จะจางสภาพได้ช้า

และสุดท้ายที่อยากจะแนะนำถึงวิธีการวัดน้ำมันเครื่อง ถ้าติดเครื่องก่อนสัก 15 วินาที หรือ 30 วินาที แล้วค่อยดับเครื่องจากนั้นก็วัดระดับดู ถ้าทำแบบนี้รับรองว่าน้ำมันไม่ขาด แต่ถ้าจอดรถไว้นาน ๆ แล้วก็ชักไม้วัดออกมาดูเลยจะเห็นว่าเกินระดับ 1 เซนติเมตรแน่นอน ท้ายนี้ก็ฝากไปยังหมอรถทั้งหลาย พูดอะไรแล้วอธิบายไม่เป็นก็อาจเกิดการเข้าใจผิดได้ ช่างจริง ๆ เขาเวียนหัวรู้มั้ย

บุญมา  นาวาทอง
……………………

ถ้าเป็นอย่างบทความด้านบนว่าไว้ ก็ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร แต่บางท่านก็บอกว่าควรจะไปดูดออกให้อยู่ระดับปกติ เพราะอาจจะทำให้รถอืด อาจจะมีผลเสีในระยะยาวได้

คำถาม
ผมควรจะดูดออกมั้ยครับ หากต้องดูดออก ควรจะไปทำที่ไหนดี ปั้มshell ที่เค้ารับเปลี่ยนถ่ายน้ำมั้นเครื่องได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
Re: น้ำมันเครื่องเลยระดับ MAX มีผลเสียรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 21:51:06 »
ตามข้อมูลนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่องเลยระดับ MAX มีผลเสียรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:14:34 »
แล้วความเชื่อที่ว่าเติมเกินแล้วมันจะอืดนี่จริงใหมครับ คือผมฟังมาว่าให้เติมอยู่ระดับกึ่งกลาง min ก่ะ max จะดีที่สุด

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 23:29:45 »
ข้อมูลแปลกๆๆ แต่ก็ รับฟังไว้คับ

ส่วนตัว ก็ เติม MAX นั่นแหละ ดีละ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 23:29:53 »
ข้อมูลแปลกๆๆ แต่ก็ รับฟังไว้คับ

ส่วนตัว ก็ เติม MAX นั่นแหละ ดีละ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:10:14 »
แล้วความเชื่อที่ว่าเติมเกินแล้วมันจะอืดนี่จริงใหมครับ คือผมฟังมาว่าให้เติมอยู่ระดับกึ่งกลาง min ก่ะ max จะดีที่สุด

จริงครับ ไม่ใช่ความเชื่อหลอกครับ เมื่อน้ำมันเครื่องเยอะขึ้น ความหนืดก็มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:12:25 »
ผมว่าตามข้อมูลนั้นแหละครับ ของผมเลยขีดแม๊กนิดนึง  น้ำมันเครื่องมีหน้าที่ช่วยหล่อลื่นครับ ไม่ต้องกลัวมันไปทำให้ฝืดหรอกครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:28:57 »
ไม่ต้องดูดออกครับ ถ้าหาไม่ได้เติมจนล้นออกมา เพราะใช้ไปสักพัก น้ำมันเครื่องมันก็พร่องไปเองครับ และมันก็จะกลับมาอยู่ในระดับปกติ
เพราะรถผมตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ช่างก็เติมเกินมาประจำ แต่ไม่้ได้เกินจน over นะ ใช้ไปสักพัก วัดอีกที มันก็อยู่ในระดับปกติแล้วครับ

ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:01:39 »
ถ้าเกินแค่ตี๊ดดดดดดดเดียวขนาดนั้น ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
ผมว่าไอ้ที่ว่าเกินแล้วอืดนั้น มันเป็นกรณีที่เติมเกินขึ้นมาเยอะๆมากกว่าครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1