ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Nissan Terra (Minorchange) 2.3 VL 4×4 //  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Nissan Terra (Minorchange) 2.3 VL 4×4 //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 14:11:37 »
ทำออกมาได้ดีเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Nissan Terra (Minorchange) 2.3 VL 4×4 //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 14:46:39 »
ผมว่า ประสาทสัมผัสกับมาตรฐานการทดสอบน้าแกห่วยแตกมาก เทียบกับHLMไม่ได้เลย อันไหนอ็อปชั่นน้อยไม่ถูกใจ ซึ่งอาจจะไม่ได้เป็นสาระสำคัญ แกกัดจิกแหลก
กลับกันแฮะ  ของ HLM ที่คุณ J และน้องๆทำ ผมเลิกดูแล้วดูแต่ของคุณแพนและผองเพื่อนกับคุณนิธิ

ได้มุมมองอะไรมากกว่า  ดูเป็นผู้บริโภคในชิวิตจริงมากกว่า 

ของแบบนี้แล้วแต่ชอบ  อะไรไม่ชอบก็ไม่ต้องไปว่าเค้าห่วยมันคนละแนวทางกัน

คล้ายๆ กันครับ หลังๆ มา ผมจะชอบดูของพี่แพน Cokey P กับทีม Day dream drive เหมือนกันครับ

ของพี่ Jimmy กับทีมน้องๆ ผมดูน้อยลง ส่วนนึง คือ เนื้อหามันยาวไปนิดครับ อย่างเรื่องอ่านนี้ หลังๆ ผมก็อ่านผ่านๆ เหมือนกัน ไม่เหมือนสมัยก่อนนั่งอ่านอย่างละเอียดได้ ส่วนของคุณเต้ย Autolife ผมดูเป็นบางอัน ผมว่าเนื้อหาแกผิดค่อนข้างเยอะครับ

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 15:17:53 »
ผมไม่เข้าใจความคิดของนิสสัน ที่เอาหนังยัดฟองน้ำที่ดูถูกๆลุ๊คชี๊พมาใส่ตรงคอนโซลหน้าให้ดูราคาถูกแบบพวก almera, kicks ทำไม

มันดูสวย ดูดีตรงไหนเหรอ ราคารถมันก็พอๆกับ x-trail นะ แต่ผมว่า x-trail ภายในมันยังดูดีกว่าอ่ะ เนี๊ยบกว่า

555 บ้านผม พ่อก็ใช้นิสสันมาหลายคัน มีนอกใจไปใช้ TR Adventure Master 4x4 มาพักหนึ่งเพราะสมัยนั้นเข้าใจว่านิสสันยังไม่มีรถแบบนี้ พ่อต้องการรถที่เบาะหลังสุดนั่งได้จริงๆเลยซื้อ

น้องชายเป็นติ่งนิสสันเข้าเส้น ชนิดที่ว่ายี่ห้อนี้คือรถที่ประเสริฐศรีที่สุดใน 3 โลก -_-"

พ่อถอย Terra มาน่าจะ 3 ปีแล้วมั้ง ขับ 2 ส่วนน้องชายเป็นตัวขับ 4 คนที่รักและชอบยี่ห้อนี้ก็ซื้อยี่ห้อนี้อยู่ดีแหละครับ จริงๆนะ

น้องสาวก็ใช้ almera มีผมคนเดียวแหละ ใช้ยี่ห้ออื่น 555 ไม่เป็นสาวกค่ายไหนด้วย ด่าทุกค่าย โดยเฉพาะค่ายที่มันเอาเปรียบและดูถูกคนไทย  :)

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 15:28:15 »
ผมว่า ประสาทสัมผัสกับมาตรฐานการทดสอบน้าแกห่วยแตกมาก เทียบกับHLMไม่ได้เลย อันไหนอ็อปชั่นน้อยไม่ถูกใจ ซึ่งอาจจะไม่ได้เป็นสาระสำคัญ แกกัดจิกแหลก
กลับกันแฮะ  ของ HLM ที่คุณ J และน้องๆทำ ผมเลิกดูแล้วดูแต่ของคุณแพนและผองเพื่อนกับคุณนิธิ

ได้มุมมองอะไรมากกว่า  ดูเป็นผู้บริโภคในชิวิตจริงมากกว่า 

ของแบบนี้แล้วแต่ชอบ  อะไรไม่ชอบก็ไม่ต้องไปว่าเค้าห่วยมันคนละแนวทางกัน

คล้ายๆ กันครับ หลังๆ มา ผมจะชอบดูของพี่แพน Cokey P กับทีม Day dream drive เหมือนกันครับ

ของพี่ Jimmy กับทีมน้องๆ ผมดูน้อยลง ส่วนนึง คือ เนื้อหามันยาวไปนิดครับ อย่างเรื่องอ่านนี้ หลังๆ ผมก็อ่านผ่านๆ เหมือนกัน ไม่เหมือนสมัยก่อนนั่งอ่านอย่างละเอียดได้ ส่วนของคุณเต้ย Autolife ผมดูเป็นบางอัน ผมว่าเนื้อหาแกผิดค่อนข้างเยอะครับ

ผมว่าแต่ละคนมีแบบอย่างของตัวเองนะ  จริงๆผมว่าสื่อที่กล้าด่า ผมว่าก็ดีนะ ไอ้ยุ่น ไอ้กัน หรือยี่ห้อไหนก็แล้วแต่ที่มันควรมีอะไรแต่ไม่มี ขายแพง กั๊ก

เอาเปรียบคนซื้อ ทั้งๆที่ยี่ห้ออื่นขายถูกกว่าทำไมเค้ายัดมาได้ แต่ทำไมบางยี่ห้อทำไม่ได้ เราควรจะติ ด่า ให้มันไปปรับปรุง อันไหนดีก็ดี

ไม่ใช่ว่าห่วย ก็ยังอวยว่ารถตัวเองนี่เทพไม่มีที่ติ ไม่มีรถยี่ห้อไหนรุ่นไหนในโลกสู้ได้แบบสาวกบางยี่ห้อ

ผมงงกับคนไทยจริงๆว่าทำไมเป็นคนที่ชอบให้คนอื่นเเอาเปรียบได้ง่ายๆ ไม่รักษาสิทธิของตัวเองเลย ไม่ว่าเรื่องไหนก็ตาม เช่น เรื่องพลังงาน แต่คนไทยสักกี่คนจะรู้ จะสนใจ

บริษัทรถพวกนี้มาอาศัยประเทศเราผลิตรถ ค้าขาย เราคนไทยก็ควรจะปกป้องสิทธิคนไทยด้วยกันเอง ไม่ใช่มันอยากขายราคานี้ ก็ให้มาแค่นี้ แบบนี้ก็ถูกมันเอาเปรียบไปตลอด

เป็นของตาย หมูในอวย อยากได้ใช่มั้ย ขายราคานี้ จ่ายมาสิ ...แทนที่จะมีการติ มันจะได้ไปปรับปรุง มีการแข่งขันเยอะๆ มันจะได้เลิกกั๊ก เลิกเอาเปรียบสักที

ที่บางยี่ห้อมันต้องเปลี่ยน platform รถ มันก็เพราะเสียบ่นด่าจากทั้งสื่อและลูกค้านั่นแหละครับ มันถึงปรับปรุง ไม่งั้นก็ขับรถห่วยๆไปเรื่อยๆ แบบนี้ดีเหรอครับ  :-\

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:43:39 »
่ต่อมกิเลสหยุดทำงานทันที เมื่อได้ยินว่าพวงมาลัย "ไว หนัก"  ความคิดและความรู้สึกถึง bmw ลอยมาเลยคือใหม่ๆหนักแน่นดีแต่พอบูทปีกนกนิ่มอ่อนตัวลงนึดนึง คือมันขับยากมากขึ้นเยอะเลยต้องปั้นแต่งตลอด เหนื่อยเวลาเจอทางเป็นคลื่นหรือขรุขระ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 18:56:36 »
ถ้าแปะโลโก้ Toyota
ขายแบบ Toyota
บริการหลังการขายแบบ Toyota
คงขายดีน่าดู ;D
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 01:13:03 »
คุณนิธิคงแก่แล้วก็เลยขับได้ 14 วิ ช่องอื่นๆเค้าทำได้ 11.xx ทั้งนั้น  การวิจารณ์สามารถทำได้แต่ไม่ใช่ไปด่าเค้าเพราะไม่ถูกใจตัวเอง คุณไม่ชอบแต่คนอื่นหรือคนจำนวนมากเค้าอาจจะชอบ อย่าเอาความรู้สึกตนเป็นศูนย์กลาง

ส่วนเรื่องพวงมาลัยทำให้นึกถึง Teana L33 คนขับฮอนด้าในนี้บอกพวงมาลัยหนักไม่ดี ต้องเบาแบบ Accord G9 แบบนี้ดี ส่วน Sylphy พวงมาลัยเบาไม่ดี คนขับโตโยต้าบอกพวงมาลัยคมไปไม่ดี  ตัองพวงมาลัยยานๆแบบ Camryถึงจะดี 

สุดท้ายแล้วมันไม่ใช่ข้อเท็จจริง แต่เปนเรื่องของความรู้สึกและอคติ  แฟนผมที่เค้าเคยขับ L33 ก็ไม่บ่นว่าพวงมาลัยหนัก เค้าบอกว่าพวงมาลัยคม  และพวงมาลัย Terra ก็ไม่น่าจะแย่ ในคลิปผู้หญิงก็ขับได้สบายๆ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 04:50:35 »

เค้าติเพื่อผลประโยชน์ผู้บริโภค จะมากจะน้อยแต่มันคือความจริงมั๊ยล่ะ

ไม่ใช่พูดอะไรก็ไม่ได้ แบบนั้นก็อย่ามาดูรีวิว ไปดูโฆษณาแทนเหอะครับ
ใช่เลยครับน้าแกอธิบายรีวิวตรงดีนะครับ  ไม่ใช่อวยไส้แตกเหมือนหลายๆช่องชอบทำอันนั้นน่าเบื่อ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 04:52:18 »
อัตราเร่งดีกว่าที่ คุณพี่นิธิ เทสไว้ ( 14 วิ )

สงสัยระบบ adas + auto brake hold คงมาในรุ่นปรับออฟชั่นต่อไป

สอบถามหน่อยครับ ระบบ 4x4 hi ของ Terra
สามารถใช้ขับเร็วได้มั้ยครับ 130+ สมรรถนะต่างกับพวก 4x4 ของ PJS อย่างไรครับผม
ขอบคุณครับ
PJS จะมีระบบ Full time 4WD หรือเรียกว่า All wheel drive ก็ได้ครับ จะไม่ล๊อกเพลากลาง ทำให้ขับทางดำความเร็วสูงได้ดี ไม่ขืนพวงมาลัย เพราะไม่ถูกบังคับให้ล้อหน้าหลังต้องหมุนเท่ากัน แต่ก็มีให้เลือกว่าจะล๊อกเพลากลางก็ได้ เอาไว้ลุยหนักขื้นมา ของ Terra เป็นแบบล๊อกเพลากลาง เหมือน PPV ตัวอื่นๆ ส่วนถ้าขับเร็ว 130+ ผมว่าถ้าไม่ใช่ PJS ขับ 2 หลังดีกว่าครับ ล้อไม่ขืน ยางเกาะถนนได้ดีกว่า
ผมไม่เข้าใจเหมือนกันในเมื่อมีหุ้นในมิตซูแล้วแต่ไม่ยอมอาาเทคโนโลยีขับสี่ของมิตซูมาประยุกต์ใช้กับรถตัวเอง จะกั๊กอะไรนัก มิน่าหละรถขายไม่ออก