ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ศัพท์เกี่ยวกับอาการของรถครับ  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
อย่างคำว่า คิกดาวน์,ฟลายวีล ฯลฯ อะไรพวกนี้หน่ะครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: อยากรู้ศัพท์เกี่ยวกับอาการของรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 13:53:34 »
อื่มม เท่าที่ผมนู้นะครับ Oversteer, Understeer, Overheat, Back fire, อะไรอีกว้า
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ SP

Re: อยากรู้ศัพท์เกี่ยวกับอาการของรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 14:00:35 »
อื่มม เท่าที่ผมนู้นะครับ Oversteer, Understeer, Overheat, Back fire, อะไรอีกว้า
รวมไอ้พวกที่พี่ว่ามาด้วยครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:11:30 »
Fly Wheel หรือ "ล้อตุนกำลัง" เป็นอุปกรณ์นะครับ เป็นส่วนประกอบของเครื่องยนต์
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:23:18 »
โอ้ว...ยาวครับ เดี๋ยวค่ำๆถ้าไม่กลับถึงบ้านดึกนักนะครับ
จะนั่งพิมพ์ให้พอสังเขปแบบงูๆปลาๆเท่าที่ความรู้หางแมวจะมี
ระหว่างนี้ก็รอผู้รู้มาช่วยก่อนนะครับ ไม่แน่ว่าเย็นนี้ผมอาจเป็นฝ่ายเก็บเกี่ยวแทน  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:28:47 »
ถามมาเป็นข้อๆ ดีกว่าครับมันเยอะเหลือเกิน

เช่นที่ว่ามา คิกดาว ก็เป็นในรถเกียร์ออโต้ เวลาขับมาต้องการเร่งแซง อยากได้อัตราเร่งที่ทันใจ ก็เหยียบคันเร่งลงไปให้ ECU มันประมวลผลว่า คนขับรีบแล้วนะ

เจ้า ECU มันก็จะไปสั่งการให้เกียร์เปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำ เพื่อให้รอบเครื่องยนต์สูงขึ้น มีอัตราเร่งที่ทันใจมากขึ้น

ฟลายวีล เจ้านี้เป็น"ล้อช่วยแรง"ครับ คือมันเป็นศัพท์ทางอุปกรณ์ช่าง ไม่ใช่เทคนิคการขับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 17:08:57 »
เห็นในรูปมั้ยครับ
ที่เป็นเหล็กแผ่นใหญ่ๆกลมๆน่ะ มันเอาไว้ช่วยให้เครื่องยนต์มีแรงเฉื่อยในการหมุนข้อเหวี่ยงต่อไปหลังจากที่จุดระเบิดไปแล้ว
หน้าที่อีกอย่างนึงคือเอาไว้สำหรับต่อกับระบบคลัช
**ไม่รู้ว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนรึเปล่านะ ลองเอาสิ่งที่สงสัย-อยากรู้ความหมายหรือคำตอบไปถามในกูเกิ้ลสิ มีแทบทั้งนั้นแหละครับ :) ผมก็ใช้อยู่เป็นประจำ

*รูปนำมาจากที่นี่ครับ http://www.canadagtir.com/forums/technical/engine-performance/flywheelclutch-problemshelp

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 18:12:42 »
 ;D ;D ;D............trouble symptoms often occured as following (just part of them):-
solinoid malfunction, O2 sensor failure, TPS malfunction(Throttle Position Sensor damaged), engine stalled and etc.

yogibear
ps.  if need to learning more please let us know. ::)