ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Logo รถเป็นยี่ห้ออื่น ผิดกฎหมายไหมครับ ?  (อ่าน 5624 ครั้ง)

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
หลายวันก่อนเห็นใน FB แชร์รูป MG แต่งเป็น Benz ทั้งคัน

จนเมื่อวานเจอกับตัวเอง ขับ ๆ อยู่รถเยอะหน่อย ผมขับเลนขวาสุด จะแซงก็แซงยังไม่ได้ติดคันหน้ากับเลนกลาง

แล้วก็มี Lexus มาจี้ตูดเหมือนเค้ารีบมาก ๆ ผมก็ไม่รู้จะหลบยังไง มันอยู่จุดอับ จนเค้าทนไม่ไหวโยกแซงเลนซ้ายสุดไป

พอเห็นด้านท้ายเท่านั้นแหล่ะ ชัดเลย Fortuner แต่ Logo ทั้งหน้าและหลังคือของ Lexus

ผมก็เลยสงสัยว่า มันไม่ผิดกฎหมายหรอครับ เห็นเค้าแต่งข้ามยี่ห้อกันเยอะไปหมดเลย
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เปลี่ยน Logo รถเป็นยี่ห้ออื่น ผิดกฎหมายไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 07:03:07 »
ถ้าจะจับกันจริงๆ จับได้นะครับ ผิดกฎหมายแต่ไม่ค่อยมีสนใจหรอกครับ ไปทำอย่างอื่นให้ดีก่อนเถอะ 5555

ออฟไลน์ 3RP4T

Re: เปลี่ยน Logo รถเป็นยี่ห้ออื่น ผิดกฎหมายไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 07:11:57 »
มันก็ผิดกฏหมายล่ะครับ ปลอมแปลงตัวถัง

แต่ ผมยอมใจ โลโก้ WANNA BE จริงๆ มันดู……………..

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 08:02:52 »
ถามว่าผิดไหมก็ผิด แต่ถามว่าบริษัทรถจะมาเสียเวลาฟ้องไหมก็ไม่ เค้าคงสมเพสพวกนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 09:20:30 »
มันไม่คุ้มที่จะฟ้องครับ ทั้งเสียเวลาเสียเงินฟ้อง ค่าเสียหายก็ไม่ได้เยอะมากถ้าจะให้เขาจ่ายได้นะ
คนที่โดนฟ้องก็เป็นแฟนๆเบรนตัวเองอีก อาจเป็นลูกค้าในอนาคต
ฟ้องไปก็โดนสังคมประนาม เหมือนแบรนนึงที่ฟ้องลูกค้าตัวเอง นั้นแหละ
ถ้าเล่นจริงๆ ไปเล่นคนขาย part/logo ปลอมดีกว่า

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 09:24:40 »
บ.รถไม่เกี่ยวครับ ว่ากันที่ทะเบียนกับการจดทะเบียนยี่ห้อมากกว่า
มีเคสผ่านตา Zafira ที่เอาหน้า AUS มาใส่เป็น subaru โดนตำรวจจับ
เหมือนกับว่า จดทะเบียนรถยี่ห้ออะไร แล้วไปทำให้สัญลักษณ์ยี่ห้อนั้นเปลื่ยน ประมาณนั้น
แต่ ทางเจ้าของแย้งว่า ไม่ได้ไปเปลื่ยนเลขตัวถัง ใบทะเบียนทั้งหมด เอกสารราชการทั้งหมดยังเป็นเชฟ ไม่ได้เปลื่ยนแปลงหลักฐานราชการ จะจับได้ไง
ผมไม่แม่นกฎหมายนะ เชิญผู้รู้จริงว่ากันต่อนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 10:03:44 »
นึกถึงแต่ก่อน toyota altis ปี2000  / camry acv 40 ใส่โลโก้ Lexus เห็นบ่อยเลย  ::)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 11:24:14 »
 MG ใส่กระจังหน้า BENZ แล้วยามก็โบกให้อย่างไว อิอิ

ออฟไลน์ Chitta_P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 11:27:11 »
นึกถึงสมัย Harrier แปลงโลโก้เป็น RX เลยครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 11:51:01 »
เอา logo คนอื่นไปใช้ ขายของปลอมกันโครมๆ ในเวป ยังไม่เห็นใครทำอะไรได้

ผิดหน่ะผิด แต่.... คนส่วนใหญ่ก็คงคิดว่า

แล้วไงหล่ะ เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 12:03:24 »
ที่เห็นบ่อยๆ ก็โตโยต้า แปลงเป็นเล็กซัส
MG เคยเห็นแปลงเป็น BM + MB
เปลี่ยนโลโก้เฉยๆ ผมไม่รู้นะว่าผิดไหม แต่อาจจะนับเป็นดัดแปลงสภาพรถได้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 12:59:07 »
ถ้ารู้แบบนี้แล้ว ขนส่งหรือตำรวจรีบส่งเรื่องแก้ข้อกฎหมายเอาผิดได้เลย เพราะมันมีไม่ใช่น้อย เจตนาคือต้องการให้เข้าใจว่าเป็นรถรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ก็เหมือนการสวมทะเบียน ทำให้คู่กรณีเข้าใจผิด(กรณีชนแล้วหนี) หรือกลางคืน บางคนขอให้ได้เปลี่ยนโลโก้ แหม่!!!! รถมันแรงขึ้น10%เชียวน่ะ ::)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 13:56:08 »
เจอ T6    ตัวเป็น มาสด้าBT50  ไปเอาแก้ม เอากระโปรง ยกไฟโปรเจคเตอร์ WT มาใส่  ::) ::)   

หน้าฟอร์ด กระบะ มาสด้า  เจ้าของบอกตำรวจไม่เคยเรียก  :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 14:07:27 »
ผมว่าผิดกฏหมาย แต่อาจจะเป็นแพ่ง เพราะแค่เปลี่ยนโลโก้นะ

เพราะค่ายรถเป็นคนฟ้อง เพราะเขาเป็นผู้เสียหายโดยตรง อาจจะมองว่า ลองเลียนแบบ หรือ เอายี่ห้อ หรือ โลโก้ ไปทำให้แบรนด์เขาเสียหาย ก็ฟ้องได้

แต่ถ้าเปลี่ยน body เปลี่ยนหน้า เปลี่ยน ท้าย ให้ไปเป็น หรือ ดูเหมือน อีกรุ่น อีกยี่ห้อ อันนี้ โดนหลายอย่าง

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 15:15:40 »
ถ้าเราตั้งยี่ห้อเอง แล้วเอามาแปะใส่รถจะผิดไหม

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:04:12 »
ถ้าเราตั้งยี่ห้อเอง แล้วเอามาแปะใส่รถจะผิดไหม

ยังผิดอยู่ดีครับ เว้นแต่จะออกแบบเอง แต่เป็นยี่ห้อเดิม ที่พอจะไปวัดไปวาได้ หรือเป็นรถที่ตัวเองผลิตออกมาขับทดสอบพวก prototype ก่อนขายจริง อย่างนั้นไม่มีใครว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2021, 16:08:30 โดย polwath »

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:07:11 »
พวก hiace/commuter นี่เห็นบ่อยครับ เอาโลโก้ lexus และ harrier มาแปะเฉย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:19:41 »
ผมว่าผิดกฏหมาย แต่อาจจะเป็นแพ่ง เพราะแค่เปลี่ยนโลโก้นะ

เพราะค่ายรถเป็นคนฟ้อง เพราะเขาเป็นผู้เสียหายโดยตรง อาจจะมองว่า ลองเลียนแบบ หรือ เอายี่ห้อ หรือ โลโก้ ไปทำให้แบรนด์เขาเสียหาย ก็ฟ้องได้

แต่ถ้าเปลี่ยน body เปลี่ยนหน้า เปลี่ยน ท้าย ให้ไปเป็น หรือ ดูเหมือน อีกรุ่น อีกยี่ห้อ อันนี้ โดนหลายอย่าง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:40:19 »
เทรนด์นี้ Lexus โดนมานานละ แต่ไม่โดนแบบ MG  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:40:35 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เรื่องพวกนี้มันมีมานานแล้วครับ

ตั้งแต่สมัย Toyota เอาตรา lexus มาแปะ

พวก Benz เอาตรา Brabus มาแปะ

พวก BMW เอาตรา M หรือ Alpina มาแปะ

พวก Ford เอาตรา Mustang หรือ Cobra มาแปะ

และอื่นๆ อีกมากมาย

แต่ก่อนไม่เห็นมีประเด็น

พอกลุ่ม MG เขาทำ ผมเห็นบูลี่กันกันจัง ผมไม่ได้มีรถ MG แต่เห็นเรื่องนี้บ่อยมาก

ขนาดตัวรถ หน้าตารถ บอกเหมือนค่ายนั้นที ค่ายนี้ที เค้าที่เขาทำเหมือนหรือเอาไปแรงบันดาลใจ เขายังเฉยๆ เลย อย่าไปเดือดร้อนแทนเขาเลยครับ

อย่างที่ผมบอกแหละ แค่เปลี่ยนโลโก้ หรือ ตรา มันไม่ได้เสียหายในมุมของกฏหมายสักเท่าไหร่ ผมไม่ได้แม่นหรือรู้กฏหมาย แต่คิดว่าผิด แต่นิดๆ หน่อยๆ อย่างที่บอก

ถ้าค่ายรถเขาเสียหาย เขาก็ฟ้องเองแหละ อย่าไปเดือดร้อนกับเขามาเลย

ปล่อยผ่านบ้าง  วู...ซา....

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 18:56:45 »
เรื่องกฎหมาย ไม่แน่ใจครับ

แต่สำหรับผม มันทำให้ดูไม่ค่อยดี ซะมากกว่า ทำให้ดูดีขึ้น

เหมือนคนใส่ทองปลอม ใส่เสื้อผ้าก๊อปแบรนด์ดัง ใส่ฝาครอบคาลิปเปอร์เบรมโบ้ บลาๆ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 20:19:28 »
สมมุติไปชนแล้วหนีตอนมืดๆ พยานเห็นลางๆเป็น benz suv สีแดง แล้วเจ้าของMGไปแกะตราbenzออก อืม...น่าคิด

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 20:31:16 »
ถ้าคิดทางกลับกัน  บังเอิญ ตำรวจ นายนึง ไปจับรถ toyota ที่เอาตรา Lexus มาแป่ะ
ต่อมา เจ้าของรถที่โดนดำเนินคดี  post ลง social ว่าโดนจับแบบนี้
ไม่นานนัก  คงจะเกิดคราม่า ตามมาแน่ๆ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 20:32:18 »
ถ้าตีความตาม พ.ร.บ.รถยนต์ ที่ผมย่อใจความมาอันนี้นะ

มาตรา14 ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วน หนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น

เปลี่ยนตรายี่ห้อรถ = ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้

จด mg แต่เปลี่ยนเป็น benz

พูดตรงๆมันก็ผิดแหละ แต่ตำรวจไม่ได้มาสนใจเรื่องนี้อะไรเท่าไหร่ ถ้าวันไหนmgคันนั้นขับเข้าด่านที่ตำรวจมันว่างๆอยากมีไรทำน่ะ ก็โดน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 10:57:27 »
เคยได้ยินว่า คนที่เอา เชฟฯ ซาฟีร่า มาติดป้ายเป็น ซูบารุ โดนข้อหาสวมป้ายทะเบียนครับ