ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้อีกครั้งกับเฟียสต้าคร๊าบ ........  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ [M]hi[M]

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าเห็นเค้าบ่นๆกันว่ามีปัญหาในช่วงการออกตัวกับอัตราเร่งที่สูงปรี๊ด แบบนี้มีผลต่ออัตราการกินน้ำมันใช่รึป่าวอะครับ ...... แล้วนอนจากนั้นในการขับสภาพถนนที่รถค่อนข้างติด ในจังหวะเคลื่อนรถด้วยเกียร์ต่ำๆเนี้ยจะมีปัญหาเครื่องกระตุ๊กอะครับ อันนี้มันปกติหรือไม่ปกตกอะคับ เป็นเพราะเกียร์พาวเวอร์ชิิฟ รึป่าวอะครับ แล้วแบบนี้ถ้าการขับรถส่วนใหญ่จะเป็นการขับในเมือง เฟียสต้าจะถือว่าเหมาะกับการใช้งานหรือไม่อะครับ .......

อาจจะถามเยอะหน่อยนะคร๊าบรบกวนห่อยนะครับ พอดีกำลังตัดสินใจซื้อรถคันแรกในชีวิตอะคับ แล้วก็คาดว่าคงจะต้องใช้คันนี้ไปอีกหลายปีอะ ...... ถ้าไม่ใช้เฟียสต้า ที่มองอยู่ก็จะมี แจ๊ส หรือไม่ก็ ซิตตี้อะคับ ...... เพื่อนๆแนะนำตัวไหนอะคับ ปกติทำงานในกทมอะครับ แต่จะกลับบ้านที่จ.กาญฯประมาณเดือนละ 1-2 ครั้งอะคับ

ขอบคุณนะคร๊าบ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: รบกวนขอความรู้อีกครั้งกับเฟียสต้าคร๊าบ ........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 14:37:59 »
ผมขอตอบในฐานะของผู้ที่ใช้รถอยู่นะครับ ไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูลทางเทคนิค (อารมณ์ล้วนๆ อิอิ)

จากการที่ผมใช้มา 1 เดือน ขับอยู่ในอมตะนครเป็นส่วนใหญ่ (ตอนเช้าๆรถติดเหมือนกทม นั่นแหละ)
ผมเองก็รู้สึกว่าออกตัวรอบจัดไปหน่อย ถ้าเนียนๆ ก็ 2500 อัดหนักๆก็ล่อไป 3000 รอบ
การเปลี่ยนเกียร์ที่รอบต่ำๆ เช่น เราขับที่ความเร็วไม่เกิน 30 ผมว่าการตัดต่อเกียร์ไม่เนียนเลย คิดว่าเนื่องจากรอบมันสูง พอมันเปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์ 2 รอบมันจะลงมาเยอะทำให้เกียร์กระชากๆนิดนึง แต่ถ้าเราขับแบบจาก 0 ไป 60 อันนี้เปลี่ยนเนียนอยู่ครับ แต่ถ้าขับควาเร็วต่ำๆก็จะเป็นเหมือนที่ผมบอก

สำหรับตอนนี้ ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับการขับในเมืองเท่าไหร่นะครับ เหมาะที่จะใช้ชานเมืองหรือ ตจว มากกว่า แต่ในอนาคต น่าจะมีการปรับปรุงเฟิร์มแวร์สำหรับการตัดต่อเกียร์ให้เนียนกว่านี้ครับ  แต่ถ้าถามว่าขับได้ป่าว มันก็ขับได้นะ ผมว่า จขกท ลองไปขับดูก่อนดีกว่าครับ เทียบกัน 3 ยี่ห้อ ดูว่าชอบแบบไหน ถ้าถามผมว่ารถไหนเหมาะกับขับในเมือง ผมว่ามาร์ชนี่แหละเหมาะสุดๆละ

ปล ถ้าผมเดาไม่ผิด การอัพเฟิร์มแวร์ อัพผ่านรูนี้ล่ะครับ (รูปเหมือนช่องเสียบสายแพรสีขาวๆอะ ใช่ปะไม่รุ้นะ อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 15:03:42 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: รบกวนขอความรู้อีกครั้งกับเฟียสต้าคร๊าบ ........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 15:00:44 »
หารูปมาให้ก่อนเลย
ช่องนี้ล่ะครับ

มันเป็นกรรมอะไรของ Ford/Fiesta นี่ ที่มีอาการเกียร์งงๆ กับชีวิตแบบนี้
ในขณะที่การรออัพ firmware ก็เป็นอะไรที่คนในคลับปรึกษากันเอง เมื่อเปรียบเทียบ
กับกรณี Powershift ของ Focus ที่มีการอัพมาแล้วหลายเวอร์ชั่น

สำหรับความเห็นของผม หากสนใจ Fiesta จริงๆ
ถ้าเป็นเพื่อนหรือญาติมิตรสหาย ผมจะแนะนำให้เค้ารอ action จากทาง Ford ก่อน
หรือรอให้คนในคลับได้รับการอัพเกรดตอนที่ตรวจเช็คระยะ แล้วรายงานว่าอาการดังกล่าวได้หายแล้ว

ผมคนนึงที่หงุดหงิดกับอาการนี้ ทั้งๆ ที่ได้ขับ Fiesta แค่ 20-30 นาที บนถนนศรีนครินทร์ ที่มีการ
จราจรหนาแน่น แต่ไม่ถึงกับรถติดอะไรมาก

ถ้ามีรถคันอื่นใช้ ก็ใช้ไปก่อน

จากที่สัมภาษณ์ใครหลายๆ คน คนที่ขับเกียร์ธรรมดา หรือเกียร์ออโต้ 4 สปีด รู้สึกว่าจะมีความสุขกันจัง (นะ)
ดังนั้น Fiesta ต้องเป็นรถที่ขับแล้วมีความสุขมากแน่ๆ ล่ะ คุณภาพคับแก้ว มีแต่เรื่องเกียร์ Powershift นี่
เท่านั้นที่เป็นเรื่องน่าปวดเศียรเวียนเกล้า ผมหวังว่าการ อัพเวอร์ชั่น firmware จะทำให้อาการต่างๆ นี้
หายไปเป็นปลิดทิ้ง จะรอฟังข่าวต่อไปเรื่อยๆ ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 15:23:54 »
ผมไปคอมเม้นต์ตรงนี้ไว้ ไม่ชอบอากับอาการแบบนี้กับรถเลยครับ แต่ยังไงก็จะรอดูผลการแก้ไขกันต่อไปล่ะครับ
รถดี รถสวย สมรรถนะดี Fiesta นะ Fiesta

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7269.0.html

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 16:45:02 »
เอาแจ๊สดีกว่าครับ ประโยชน์ใช้สอยมากกว่า รูปทรงสวยกว่า ภายในกว้างกว่าเยอะ แต่เสียอย่างเดียวช่วงล่างสู้เฟียสต้าไม่ได้ เพราะว่ามันดีที่สุดในตลาด b-segment
แล้ว voice control นี่ใช้ยากมากครับ >:(

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 16:58:19 »
ถ้ารอไหว ก็รอให้ Ford เค้าแก้ก่อนดีกว่าครับ แต่ถ้ารอไม่ไหว ก็ไม่อยากให้เสี่ยงด้วยเท่าไหร่
ผมยังยืนยันคำเดิม คือชอบ Fiesta Sport sedan สี silver ตอนนี้ก็รอดูไปเรื่อยๆ รอให้มันจบดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 20:20:46 »
ถ้าเป็นครั้งแรกผมก็แนะนำ Jazz เช่นกันครับ ถ้าไม่ได้ให้ความสำคัญกับช่วงล่างมากจริงๆ ทั้งประโยชน์ใช้สอยที่มากกว่า มันก็ยังน่าสนอยู่ครับ  แต่ถ้าชอบตัวเฟียสต้าเป็นพิเศษ ก็ซื้อไปเถอะครับ ปัญหา เด๋วมันต้องมีทางแก้แน่นอนครับ จองรถไป กว่าจะได้ อาจจะแก้ได้แล้วเอิ๊ก