ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาถอยหลังแล้วคันหลังบีบแตรเตือน  (อ่าน 3138 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
เวลาถอยหลังแล้วคันหลังบีบแตรเตือน
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:31:44 »
ชวนคุยเรื่องเวลาเข้าเกียร์ถอยกำลังจะถอยรถในที่ต่างๆที่มีรถอยู่ด้านหลังเราและรถที่จะถอยนั้นมีกล้องหลัง
ในเคสที่เราถอยเอง เราก็ถอยไปจนชิดคันหลังเรื่อยๆเพราะมั่นใจยังไงก็ไม่ชนเพราะมีทั้งเซ็นเซอร์แล้วดูกล้องอยู่ แต่ยังไม่ทันถอยชิดเท่าไหร่ก็โดนบีบแตรเตือนแล้ว
ส่วนในเคสที่มีรถกำลังถอยมาหาเรา สมาชิกในนี้มีปฏิกิริยายังไงบ้าง บีบแตรไหม หรือนิ่งๆเพราะคิดว่าเขามีกล้องถอยคงไม่ชนหรอก

ส่วนผมเลือกแล้วแต่กรณีถ้าเห็นรถรุ่นนั้นมีกล้องถอยจะไม่บีบ
แต่ถ้าคันนั้นส่องๆดูแล้วไม่มีกล้องหลัง จะบีบเตือนตั้งแต่ระยะห่างๆแล้ว

ออฟไลน์ oryor

Re: เวลาถอยหลังแล้วคันหลังบีบแตรเตือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:34:43 »
คนไทยมักจะมีปัญหากับเสียงแตรครับ
จะเหมือนรู้สึกโดนหาเรื่อง อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
Re: เวลาถอยหลังแล้วคันหลังบีบแตรเตือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:36:57 »
ดูเป็นเคสไปครับ ถ้าค่อยๆ ถอยมาผมไม่บีบแตรนะครับ ไม่ว่าจะมี หรือไม่มีกล้อง แต่ถ้าถอยมาแบบพรวดพราดต่อให้รู้ว่ามีกล้องผมก็บีบเตือน

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 16:58:32 »
ผมสังเกต จากความเร็วที่ใช้กับท่าทางการถอยว่าคล่องไหมครับ
ถ้าถอยเร็วแบบไม่ค่อยระวัง จะบีบแตรสั้นๆเตือนครับ แต่ถ้าดูลักษณะแล้ว เปิดไฟกระพริบ พร้อมค่อยๆถอยอันนี้ก็จะดูก่อน ถ้าเข้ามาใกล้มากๆถึงจะบีบแตรเตือนสั้นๆครับ

ส่วนตัวเคยโดนบีบแตรใส่ทีนึง พี่กระบะแกบีบแตรดังและยาว เหมือนผมถอยจะชนรถแกแล้ว ทั้งที่ผมดูแล้วเหลือห่างเป็นเมตรเลยมั๊ง
ถ้าเปิดกระจกอยู่อยากจะบอกว่า รถผมมีกล้องหลัง + เซนเซอร์ครับ ไม่ต้องกลัว ผมไม่ถอยชนรถคุณหรอก 555

ออฟไลน์ zionzz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:05:38 »
ผมเคยโดนถอยชนมา 2รอบ รอบแรกบีบแตรไม่ทันเพราะเขาถอยข้างๆ แล้วอยู่ดีๆเลี้ยวมาชนผม คือคิดไม่ถึงอะ ชนแล้วเร่งเครื่องใส่ด้วยนะ แบบติดไรน้อทำไมถอยไม่ไป 555
รอบ2คือเข้าคิวจะออกจากซอยบ้าน พี่แกเลี้ยวไปแล้ว45องศา แต่อยู่ๆถอยมาชนซะงั้น บีบแตรก็แล้วไม่หยุด ปวดตับจริงๆ

ผมก็ดูเป็นกรณีไป ถ้าเขาถอยเบาๆก็ไม่บีบ แต่ถ้าดูอันตรายก็บีบเตือนแหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:25:10 »
1. เขาไม่รู้ หรือ ไม่แน่ใจ ว่าคุณมองเห็นด้านหลังชัดเจนหรือป่าว
2. เขาไม่รู้หรอกว่ารถคันมีกล้องด้านหลัง หรือ มันไม่ใจว่าไม่ชน แต่เขาบีบแตรเพื่อเตือน เป็นเรื่องปกติ
3. คุณถอยไปชิดหรือไกล้เขามาก เพราะคิดว่าไม่ชน แต่รถอีกคันเขาไม่ได้มั่นใจ หรือ เขาก็ป้องกันตัวเอง

ผมว่าเป็นเรื่องปกติมากก....

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:27:00 »
คนไทยมักจะมีปัญหากับเสียงแตรครับ
จะเหมือนรู้สึกโดนหาเรื่อง อะไรประมาณนี้

ใช่ครับ

ทั้งที่ๆๆ ความหมายจริงๆ คือ “เตือน” “ระวังนะ” “อันตรายนะ” “ระวังด้วยนะ” ด้วยความเป็นห่วง

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:28:26 »
ผมเจอคนเเย่ๆ ไม่ระวัง มาหลายคนครับ ต่อให้เป็นรถดีๆมีกล้อง 360 มี sensor ก็เถอะ
เป็นผม ผมก็กดแตร เตือนไว้ก่อน

ไม่ได้คิดจะหาเรื่อง แค่จะบอกว่า “ระวังด้วยนะครับ”

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:29:10 »
คนไม่ได้สนใจเรื่องรถเค้าไม่รู้หรือดูไม่ออกหรอกครับว่ารถมันมีกล้องมั้ย อีกอย่างกล้องรอบคันไม่ได้ช่วยรับประกันได้คับว่าเค้าจะไม่ถอยชน คลิปถอยชนมีให้เกลื่อนเน็ต X5ในเพจเฮียคนขับอ๊องอะไรไม่รู้ชนหน้าหลังเลยยังมี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:44:26 »

เจอมากับตัว จะจอดรถข้างๆ รถคันนึง ซึ่งลูกเค้าเปิดประตูอยู่ ผมก็ไม่ทราบว่า เปิดประตู คือ กำลังจะขึ้น หรือกำลังจะลงมา แต่เห็นเป็นเด็ก ก้ไม่อยากวัดดวง ก็บีบแตรไว้ก่อน บีบแบบไม่เต็มด้วย ปรากฏว่า คนพ่อ เดินมาด่า ว่ามาเร่งลูกผมทำไม กำลังจะขึ้นรถกลับบ้านอยู่แล้ว จากนั้นก็กลับขึ้นรถ และบีบแตรดังและยาวนานมาก (รบกวนคนแถวนั้นไปด้วย)

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 17:47:34 »
ผมว่าปกตินะ เขาก็ต้องระวังด้วยบางทีเราถอยเราอาจจะกะดีที่สุดแล้วแหละ แต่คันหลังมันเห็นชัดกว่าเรานะต่อให้กล้อง หรือ เซ็นเซอร์ช่วยคันหลังก็เสียวนะ...นิดเดียวของเรามันไม่เท่ากันนะครับ 55555

การบีบแตรนี่ผมแถบจะไม่ได้บีบเลยนอกจาก
1.อยู่ๆจะเลี้ยวออกมา อยู่ๆจะมาปาดไรงี้ถึงจะบีบ (ผมจะตบไฟสูงก่อนบีบแตรทุกครั้งถ้าไม่ได้ผลค่อยแตร)
2.บีบตอนรถคันหน้าจอดติดไฟแดง พอเขียวแล้วไม่ไป
3.เราขับเลนเราแล้ว เลนเขามาผิดเลน (กรณี oneway) ตจว / กทม มีให้เห็นบ่อย

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 18:12:18 »
 :( กรณีรถคันอื่นถอยมาหารถเรา คงดูจังหวะถอยถ้าถอยเร็วหรือช้าโดยที่ไม่เบรก ก็บีบแตร ต่อให้เห็นกล้องถอยหลัง แต่เผื่อกรณีเขาคุยโทรศัพท์
แต่ถ้าถอยช้าๆแล้วเบรกเป็นจังหวะ ก็ไม่บีบแตร
 :D กรณีเราถอยเองแล้วคันอื่นบีบแตร คิดบวกว่าเขาเตือนไว้ก่อน ถ้ามีคนนั่งไปด้วย ให้ลงไปช่วยดูหลังต่อให้รถเรามีกล้องหลัง เพื่อความสะบายใจทั้งรถเขารถเรา
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 18:31:50 »
คนที่มีเซ็นเซอร์กะระยะถอยก็พลาดได้ มีกล้องอย่างเดียวนี้พลาดง่ายเลย
หรือต่อให้มีทั้ง2อย่าง ถ้าใจลอยไม่ระวังโดนโดนได้

เวลาเกิดชนมาจริง ไม่มีหรอกครับซื้อคันใหม่ให้เค้า  แล้วใครอยากถูกชน เสียทั้งของ เสียทั้งเวลา ดีไม่ดีลงมาเสียสุขภาพจิตอีก
เค้าเตือนน่ะดีแล้ว

แต่ผมไม่ค่อยเจอนะ อันนี้ต้องดูพฤติกรรมการถอยเราด้วยว่า ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงไม่ไว้ใจเรา

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 19:25:22 »
ถ้าเรามองว่าเสียงแตรเป็นการสื่อสาร ก็ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ

ถ้าเราถอยหลัง แล้วคันหลังบีบแตร  แปลว่าเค้าเริ่มเสียว  ทีนี้ก็อยู่ที่ตัวเราแล้วว่าจะหยุดเพื่อทำให้เค้าสบายใจ  หรือ จะดึงดันถอยต่อ  แต่ส่วนตัวผม ถ้าข้างหลังเสียวผมก็หยุด

ในทางกลับกัน   ถ้าคันหน้าถอยหลัง แล้วเรารู้สึกเสียว  เราก็บีบแตรเตือนคันหน้า  แต่บีบแบบเตือนๆ   เว้นแต่ถ้ามาเร็วมาแรง ก็ต้องกดแตรยาวครับ เคยกดแตรยาวๆ แล้วช่วยไม่ให้โดนชนมาแล้ว  คันหน้าลงมายกมือขอโทษใหญ่

ผมว่ามันอยู่ที่ได้ใช้แตรในที่จังหวะและระยะเวลาได้เหมาะสมกับสถานการณ์นั้นๆ หรือเปล่า   

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 20:09:25 »

1+

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 20:35:56 »
เขาน่าจะบีบเตือนเพราะเห็นออกมาเร็วหรือใกล้เกินไป กลังจะอยู่ในจุดที่มองไม่เห็น
ส่วนตัวถ้ามาทางตรง มีรถกำลังจะออก จะเว้นที่ให้เขาเยอะหน่อย จะได้ออกได้ง่ายและเร็ว เราเองก็เข้าง่าย
กลับกันถ้าเราเป็นคนออก ไม่เคยมีปัญหาอะไรเพราะปรกติจะถอยเข้า… แต่ในกรณีถอยออกจากซองที่เฉียงๆ ก็เว้นระยะไว้หน่อย ถ้ออกมาแล้วมันใกล้มาก จนโดนบีบแตร พื้นที่นั้นนั้นมันอาจเลกไป เดิอนหน้ามีนึงแล้วถอยเพิ่มก็ได้
กล้องหลังกับเซนเซอเป็นตัวช่วยครับ มันไม่การันตีว่าจะถอยไม่ชน เพราะผมก็เคยถอยชนเสา ทั้งๆที่มีทั้งกล้องกับเซนเซอมาแล้ว…

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 21:31:25 »
เฉยๆ ครับ ขอบคุณเขาด้วยซ้ำไปที่ช่วยเตือนครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 21:46:16 »
ผมขอบคุณ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2021, 23:51:57 »
ผมดูทรงก่อนครับ แต่มืออาจจะรอพร้อมบีบแล้ว ถ้าดูไม่คล่อง เงอะงะ บีบทันที

ผมเป็นคนชอบใช้แตร บีบทั้งสั้นทั้งยาว และแต่สถานะการณ์ครับ บางทีเรามาเร็วผมกดแตรไว้ก่อน เค้าจะได้ระมัดระวัง ส่วนใหญ่ที่เจอคือทั้งแตรรั่วๆทั้งไฟสูง บ้างทียังไม่หยุดจะออกมาให้ได้
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 00:31:06 »
ถ้าถอยมาใกล้จนจะถึงอยู่แล้วไม่มีท่าทีจะเบรคก็บีบไว้ก่อนละครับ บีบสั้นๆเตือนนะ ถ้ายังไม่หยุดก็บีบยาว ไม่หยุดอีกผมเตรียมถอยเองละ

ไม่ได้สนใจคันไหนมีกล้อง  ไม่มีหรอก ขับรถไม่ได้ต้องเพ่งอะไรขนาดนั้นดูแค่เค้าจะมาเราชนเรามั้ยก็พอ

บางคนมีก็ไม่ได้มอง บางคนเซนเซอร์ร้องยังไม่สนใจเลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 07:55:19 »
ผมเฉยๆ ครับ ตกใจบ้าง แต่ก็เข้าใจว่าเขาทำทำไม และขอบคุณด้วยซ้ำ (ยกเว้นพี่เล่นลากเสียงยาวเหมือนทะเลาะกันมาก 3 ปีนะ)

ไม่มีใครอยากให้รถตัวเองโดนชนครับ  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 09:11:58 »
บีบดิครับ  บีบไปเลย  ดีกว่าชนแล้วค่อยลงมาต่อยกัน  เพราะถ้าไม่จำเป็นต้องใช้จะมีแตรใส่ในรถมาทำไมล่ะครับ 8)   
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 10:22:53 »
การบีบแตร คือสิ่งที่เสียมารยาทและบางทีเป็นการยั่วยุ สำหรับคนไทยหลายๆคน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 11:12:45 »
ถ้าเป็นรถใหญ่อย่าง สิบล้อ รถพ่วงหรือกระบะทรงสูง บางทีเขามองไม่เห็นรถเราเลย ก็ควรบีบแต่เตือนแต่พองาม ส่วนคนอื่นบีบแตรใส่ผม ก็เฉยๆครับ ไม่ชนเขาสักอย่าง เขาก็ทำอะไรเราไม่ได้ ลองไปเมืองจีน อินเดีย เวียตนาม แล้วจะรู้ว่าถ้าแตรเสีย ถึงกับขับรถออกจากบ้านไม่ได้เลย  ::)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 11:51:25 »
การบีบแตร คือสิ่งที่เสียมารยาทและบางทีเป็นการยั่วยุ สำหรับคนไทยหลายๆคน

เห็นด้วยครับ อนาคต รถยนต์ทุกรุ่นควรมีกล้อง 360° เพื่อการถอยรถที่ปลอดภัยมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2021, 12:08:08 »
น่าจะเป็นอุปกรณ์ มาตรฐาน ติดรถ ทุคัน ทุกรุ่น เลย กล้อง 360 เพื่อความปลอยภัย และกล้องบันทึก หน้า-หลัง ด้วย จะช่วยลดปัญหา ไม่ต้องมาเถียงกัน คับผม

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 03:35:33 »
มุมมองจากกล้องมันยังไม่ชน แต่มุมมองจากคนขับคันที่อยู่ด้านหลังมันเหมือนจะชนครับ ไม่เชื่อลองถอยรถมีกล้องใส่รถอีกคันที่จอดอยู่ให้เข้าไปในระยะที่มองในกล้องแล้วแบบโอเค พอหละ จากนั้นลองไปนั่งในรถที่ถูกถอยใส่ดูครับ มันจะโคตรใกล้ แทบจะเกยกันชนหน้า (ลองเอาSedanถอยใส่Sedan หรือเอาSUVถอยใส่Sedanนะครับ อย่าเอาคันSUVเป็นคันถูกถอยใส่)

แล้วลองคิดต่อนะครับ ถ้าเห็นรถถอยหาเรามาอย่างมันใจ ไม่มีชะลอ จนเข้ามาใกล้ๆระยะนั้น เราจะรู้สึกยังไง ไม่นับว่าคนที่อยู่ในคันที่ถูกถอยใส่ไม่เคยขับรถมีกล้องนะครับ เพราะกล้องมันยังไม่ใช่อุปกรณ์มาตรฐานที่รถ90%บนถนนมี

ผมเคยโดนถอยใส่ อย่างเร็ว และตอนนั้นยังไม่เคยขับรถมีกล้องครับ มือมันกระตุกไปกดแตรโดยอัตโนมัติเลยเพราะคิดว่าชนแน่ พอมาขับรถมีกล้องเองเลยไม่ว่าอะไรครับ บางทีก็พยายามยกมือขอโทษเค้าด้วยที่ทำเค้าตกใจ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ All Spark

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 10:16:52 »
กล้องในรถมันก็บอกว่า อย่าเชื่อกล้องมาก  ::)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 08:15:07 »
กล้องจะโรงานงานเวลาถอยทุกครั้งจะขึ้น คำเตือนให้ดูสภาพแลดล้อมและโปรดระมัดระวัง แปลว่าอย่าเชื่อกล้องมากครับ

ดูในกล้องจะห่างมากเพราะใช้เลนส์มุมกว้าง แต่ของจริงชิดจัดๆแทบจะชนอยู่แล้ว

ในกล้องโรงงานจะมี 2 เส้น ระยะถอยที่ปลอยภัยถ้าถึงเส้นเขียว,น้ำเงิน ควรเดินหน้าแล้วหักใหม่ครับ ถ้ารอถึงเส้นแดง คือไกล้จัดๆแล้วจะชนอยู่แล้วห่างประมาน 2คืบ ไม่แปลกที่เค้าจะบีบแตรเตือน เป็นผม ผมก็กด

กดเตือนก็เข้าใจกัน ไม่เสียเวลา ดีกว่ามานั่งลุ้น

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 09:48:53 »
เวลาถอยในกล้องจะดูไกลแต่ของจริงใกล้มากครับ