ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 11 กันยายน 2021  (อ่าน 2462 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Camry รุ่น Minorchange จะมาไทยช่วงไหนครับ

และ

Toyota Camry รุ่นปัจจุบันรุ่นไหนดีที่สุดในภาพรวมทั้งหมด
ระหว่างรุ่น Hybrid รุ่น 2.5 หรือ รุ่น 2.0 ครับ
การใช้งานในระยะยาวของรุ่น Hybrid/2.5/2.0 จะแตกต่างกันมากแค่ไหน

-เห็นมีดราม่าในสัปดาห์ที่ผ่านมาเรื่องที่เซลล์ฮอนด้าที่หนึ่งบริการไม่ดี แบบนี้ถ้าทางบริษัทแม่รับรู้ ทางนั้นจะมีวิธีการจัดการอย่างไรบ้างครับ

-อยากให้เล่าเรื่องเบื้องหลังของออพตร้าต่อหน่อยครับ สัปดาห์ที่แล้วพี่เมธีไม่น่าขัดเลย....
แป๊น

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
Honda Jazz กับ City HB จะขายคู่กันไปอีกนานไหมครับ และจะมีรุ่นมาแทน Jazzไหมครับ และ Jazz จะมีปรับอุปกรณ์อะไรอีกไหมครับ หรือขาย City HB ขายแทนครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1. ใช้ lexus Gs300h ปี 2015 ครับ ขับเจอหลุม ถนนไม่เรียบของถนนพระราม 3 แล้วยวบๆเด้งดึ๋งๆอยากจะเปลี่ยนให้ยวบน้อยลงแน่นหนึบมากขึ้นเปลี่ยนโช๊คจะพอไหมครับแล้วเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดีครับ (เป็น michelin pilot sport 4)
2. ผมไม่เคยลองขับรถ EV แต่ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็น hybrid จะพบว่าเวลาเร่งความเร็วของรถhybrid  มันจะกระชากแปลกๆไม่เหมือนการเร่งของรถเครื่องยนต์ คำถามคือรถยนต์ EV ในอนาคตเขาจะพัฒนาให้ความรู้สึกในการเร่งเหมือนกับรถเครื่องยนต์หรือจะให้เป็นคาแรคเตอร์เฉพาะของรถ EV ไปเลยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
1. ทำไมยาง Dunlop ของ Revo Rocco ถึงระเบิดบ่อย ในกลุ่ม Rocco มีระเบิดอยู่เรื่อยๆ บางคนออกรถมาไม่เกิน 2 เดือนหรือมากกว่าส่วนใหญ่บอกขับปกติ (ไม่รู้จริงไหม) สาเหตุอะไรถึงทำให้ระเบิดแบบนี้ได้บ้าง ผมใช้อยู่ยังกลัวๆ ถ้าจะเปลี่ยน AT มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

2.ยางอะไหล่ Rocco บางคนได้รุ่น grandtrek AT แก้มขาว บางคนได้เป็น grandtrek PT แก้มดำ มันคือยางเดียวกันไหมครับ ทำไมรถรุ่นเดียวถึงให้ยางอะไหล่ไม่เหมือนกันสงสัยมาก ตอนนีก็ยังเป็นอยู่ toyota สลับไปสลับมา

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Everest gen2 ปี 07 2.5 4wd มีจุดเด่นจุดด้อยอะไรบ้างครับจะเอามาทำ camping car

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และทีมงานครับ
จากอาทิตย์ที่แล้วที่ขอให้เปรียบเทียบ CHR กับ NX300 พี่จิมมี่บอกว่า มันจะรู้สึกหนักๆหน่อย
เลยอยากสอบถามว่า มี suv size กลางๆรุ่นไหน
บ้างที่ขับแล้วรู้สึกเบาๆคล่องๆบ้างครับ
ขับรถไม่เร็วครับ เดินทางไกลประมาณ 120-140
ครับ

ออฟไลน์ pzKpz

• Newbie
  • *
ทำไมการ Kickdown และการเล่นเกียร์ขึ้นลงเองถึงเป็นผลเสียต่อเกียร์ AT Torque Converter ครับ? เพราะโรงงานก็ต้องออกแบบให้เกียร์สามารถรองรับแรงบิดสูงสุดของเครื่องได้อยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
รบกวนแนะนำยาง 320d GT 225/50 R18 กำลังตัดสินใจระหว่าง runflat กับ ยางธรรมดาครับ ขับทางตรง120-140km/h มีเล่นโค้งบ้าง แนะนำตัวไหนครับผม และ รถวิ่งมา 90,000 Km การล้างท่อไอดี และ dpf จำเป็นมั้ยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ยางเก็บเสียงที่มีวัสดุดูดซับเสียงภายใน​ แบบ​ contisilent เมืองไทยมีขายมั้ยครับ​ ยี่ห้อไหนบ้าง​ มันเงียบลงเยอะมั้ยครับ​

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีว่าจอดรถที่บ้านแต่หน้ารถยื่นออกมาด้านนอกอาคาร ทำให้มีคราบน้ำที่ฝากระโปรงเต็มเลย

ขอคำปรึกษาการลบคราบน้ำหน่อยครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
กำลังเปรียบเทียบ Volvo S60 ตัวเริ่มต้น กับ Benz c220d ครับ

ซึ่งดูจาก option s60 ดูจะล้ำหน้ากว่าในหลายๆด้าน เช่น พวก adaptive cruise control, หลังคากระจก, ระบบเซนเซอร์ความปลอดภัยก็ดูครบกว่ามาก

ถ้าผมไปทาง s60 พี่ๆมีอะไรจะทักมั้ยครับ (แบบอย่าหนีไปปปปป อะไรแบบนี้) เรื่องการซ่อมจะเจออะไรที่หนักๆครับ ถ้าแพลนจะใช้ซัก 8-9 ปีครับ แล้วระบบ PHEV ของ Volvo ไว้ใจได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ