ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถที่ยังติดไฟแนนซ์อยู่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 1972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
สนใจซื้อรถที่ยังค้างไฟแนนซ์อยู่ คือผมตั้งใจจะปิดสดเลย ต้องดำเนินการยังไงบ้างครับ
ใช้เอกสารอะไรบ้าง แล้วการซื้อขายแบบนี้เซฟไหมครับ ไม่เคยซื้อรถแบบนี้มาก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
พาคนขายไปเช็คยอดที่สาขาใกล้บ้าน หรือสำนักงานใหญ่ของไฟแนนซ์นั้นๆ จ่ายเงินปิดยอด แล้วเดี่ยวไฟแนนซ์จะส่งเอกสารให้ที่บ้านของคนซื้อต่อครับ ถ้าจำได้จะเป็นแบบนี้นะครับ  ไปปิดยอดที่สาขา/สำนักงานใหญ่ เซฟสุดปลอดภัยสุดแล้วครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ johnlee

โทรหาไฟแน้นซ์เจ้านั้นๆเลยครับ เขาแนะนำให้ทั้งหมด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
ในกรณีที่ไม่ต้องการไปไฟแนนซ์
1. ทำสัญญาซื้อขาย ระบุว่าจะจ่ายให้เจ้าของรถเท่าไหร่ จะจ่ายให้ไฟแนนซ์เท่าไหร่ (เช็คยอดปิดจากไฟแนนซ์)
2. จ่ายเงินให้เจ้าของรถ และ ไฟแนนซ์ พร้อมทำสัญญาโอนระหว่างเจ้าของรถกับคุณและหนังสือมอบอำนาจจากเจ้าของรถ (โอนลอย) และ รับ รถมาเลย
3. รอรับเล่ม จากเจ้าของรถ หลังไฟแนนซ์ส่งมาให้
4. เอาเล่มพร้อมชุดโอนลอยและหนังสือมอบอำนาจไปโอนที่ขนส่ง

ออฟไลน์ XyteBlaster

1. ทำสัญญาซื้อขาย ระบุว่าจะจ่ายให้เจ้าของรถเท่าไหร่ จะจ่ายให้ไฟแนนซ์เท่าไหร่ (เช็คยอดปิดจากไฟแนนซ์)
2. จ่ายเงินให้เจ้าของรถ และ ไฟแนนซ์ พร้อมทำสัญญาโอนระหว่างเจ้าของรถกับคุณและหนังสือมอบอำนาจจากเจ้าของรถ (โอนลอย) และ รับ รถมาเลย
3. รอรับเล่ม จากเจ้าของรถ หลังไฟแนนซ์ส่งมาให้
4. เอาเล่มพร้อมชุดโอนลอยและหนังสือมอบอำนาจไปโอนที่ขนส่ง

ตามนี้ครับ ผมเป็นคนขายนะครับ คนซื้อก็งง ๆ เหมือนกัน แต่รวมๆ แล้วประมาณนี้ครับ กว่าจะได้เล่มตัวจริง อีกเดือนนึงครับ ถึงจะได้ส่งให้คนซื้อเค้าไปโอน

ออฟไลน์ Teera

บอกคนซื้อ ว่า ปรกติครับ
ทำสัญญาซื้อขาย รับรถ  จ่ายเงิน ให้ชัดเจน
เล่ม จะตามมาหลังจากปิด Finance แล้ว เป็นเดือนครับ

ออฟไลน์ SM.

ติดต่อไฟแนนซ์เจ้านั้นครับ จะได้ทราบขั้นตอน เอกสาร และค่าใช้จ่าย ด้วยครับ

การเปลี่ยนชื่อบนสัญญา มีค่าใช้จ่ายที่ต่างกันในแต่ละไฟแนนซ์นะครับ

• **
พาคนขายไปเช็คยอดที่สาขาใกล้บ้าน หรือสำนักงานใหญ่ของไฟแนนซ์นั้นๆ จ่ายเงินปิดยอด แล้วเดี่ยวไฟแนนซ์จะส่งเอกสารให้ที่บ้านของคนซื้อต่อครับ ถ้าจำได้จะเป็นแบบนี้นะครับ  ไปปิดยอดที่สาขา/สำนักงานใหญ่ เซฟสุดปลอดภัยสุดแล้วครับ

ชัดเจนครับ เราสามารถระบุให้ไฟแนนซ์ส่งเล่มมาให้ที่บ้านเราที่เป็นผู้ซื้อได้ใช้ไหมครับ

• **

ให้ไฟแนนซ์ส่งให้ผู้ซื้อโดยตรงได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง

ชัดเจนครับ เราสามารถระบุให้ไฟแนนซ์ส่งเล่มมาให้ที่บ้านเราที่เป็นผู้ซื้อได้ใช้ไหมครับ
ผมจำไม่ได้ละคัรบว่าได้ไหม แต่เหมือนว่าเขาจะส่งให้เจ้าของรถ แต่คุยกันก่อนได้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

• **

ผมจำไม่ได้ละคัรบว่าได้ไหม แต่เหมือนว่าเขาจะส่งให้เจ้าของรถ แต่คุยกันก่อนได้ครับ

เยี่ยมเลยครับ ผมจะได้จัดการไปเลยวันจันทร์หน้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยขาย ก็พากันไปธนาคารของไฟแนนท์นั้น แจ้งเค้าปิดยอด คนซื้อก็จ่ายตังปิดยอดแล้วที่เหลือก็เอาให้ผม ช่วงรอก็เซ็นสัญญาซื้อขายกับโอนลอย รู้สึกไวมากนัดดูรถหน้าธนาคาร ตกลงราคาเสร็จก็เดินเข้าไปทำเรื่องเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น