ผู้เขียน หัวข้อ: ขับjazz 60 ชนประสานงากับ jazzรุ่นเดียวกัน ที่ความเร็ว60 ความเสียหายเท่ากับ120หรือไม่  (อ่าน 2750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
เคยอ่านกระทู้แนวนี้ มีคลิปทดสอบ แต่หาข้อมูลไม่เจอมีใครพอชี้แนะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่ามันตอบยากนะครับ

ถ้า 60 ชนกับสิ่งที่เป็นของวางนิ่งๆ มีน้ำหนัก เช่น บ้าน หรือ ท้ายรถบรรทุกจอดอยู่ ก็จะแบบนึง

ถ้า 60 ชนกับสิ่งที่เป็นของวางนิ่งๆ แต่เคลื่อนที่ได้เมื่อถูกชน เช่น รถขนาดพอๆ กัน กันที่จอดอยู่ ก็จะแบบนึง

ถ้า 60 ชนกับรถอีกคันในรูปแบบประสานงา ก็อีกแบบนึง

เช่นเดียวกัน ถ้า 120 ที่อ้างอิงตามทฤษฎีที่คุณบอกมา ชนกันแบบประสารงา มันก็จะกลายเป็น 240 ซึ่งมันก็ไม่เท่ากับ 60 อยู่ดี

ผมว่าการชน มันมีเงื่อนไขหลายแบบมากนะครับ

ชนไม่แรง แต่สิ่งที่ชนมีขนาดเล็ก และ หนาแน่น เช่น เสาไฟฟ้า ถึงไม่ได้เร็วมาก ก็ทำเอารถขาดครึ่งได้เลยทีเดียว แต่ที่ความเร็วพอๆ กัน ชนท้ายรถอีกคันจอดอยู่ แทบจะไม่พังอะไรมาก แค่ยุบๆ แอร์แบ็คแตก

ออฟไลน์ HLRx

Momentum เท่ากันชนกันเอง ด้านหน้า แต่ละคันมีการยุบให้ตัว
ความเสียหายน้อยกว่า ขับ 60 ชนกำแพง แน่ๆ
ส่วนเท่ากับ 120 อันนี้ลืมไปได้เลยไม่ใช่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ความเร็วสัมพัทธ์อะใช่คับ  60 - (-60) = 120    แต่ความเสียหายมันจะไม่เท่ากับชนกำแพงที่ 120 เพราะกำแพงมันไม่มีการกระจายแรงจากการยุบตัว
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

ชนประสานงา แรงมากครับ
ถ้าถามผมก็แรงประมานั้นแหละ

แถวบ้านรถมาสด้า2 แซงเลนสวน ไม่พ้นชนกับ 10 ล้อ
สิบล้อน่าจะวิ่ง 60 มาสด้าน่าจะ 100 กว่าๆ
มาสด้ากลายเป็นเศษเหล็ก ข้างบนหายหมด เครื่องยนต์กระเด็นไปลงป่าหญ้า เสียชีวิตคาที่ครับ

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
ความเร็วในการชนกันก็เท่ากับ 120 กม/ชม ครับ
รถสองคัน สเปคเดียวกันขับเร็ว 60 กม/ชม เท่ากัน ขับรถชนประสานงากัน
ความรุนแรงความเสียหาย ก็จะเทียบเคียงได้กับขับรถ 120 กม/ชม พุ่งชนรถอีกคันที่จอดนิ่งอยู่กับที่

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
มีคนตั้งกระทู้ถามแล้ว ลองไปหาดูเขาบอกว่า

รถที่มวลขนาดเท่ากันขับด้วยความเร็ว 50 กม./ชม. ชนแบบประสานงากัน จะมีความรุนแรงเท่ากับ50 กม./ชม. เท่าเดิมครับ

เพราะกฎนิวตันข้อแรกคือ แรงกระทำ = แรงปฏิกริยา

ตอนชนกำแพง รถเราพังเพราะแรงตัวเองสะท้อนกลับ

ตอนชนรถคันอื่น รถเราพังเพราะแรงรถคู่กรณี

จริงหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆ ถ้ารอดมาได้ = ขายซาก ซื้อรถใหม่ 5555

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
มีคนตั้งกระทู้ถามแล้ว ลองไปหาดูเขาบอกว่า

รถที่มวลขนาดเท่ากันขับด้วยความเร็ว 50 กม./ชม. ชนแบบประสานงากัน จะมีความรุนแรงเท่ากับ50 กม./ชม. เท่าเดิมครับ

เพราะกฎนิวตันข้อแรกคือ แรงกระทำ = แรงปฏิกริยา

ตอนชนกำแพง รถเราพังเพราะแรงตัวเองสะท้อนกลับ

ตอนชนรถคันอื่น รถเราพังเพราะแรงรถคู่กรณี

จริงหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆ ถ้ารอดมาได้ = ขายซาก ซื้อรถใหม่ 5555

เคยอ่านมาแบบนี้เหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Nioka

เคยอ่านมาเหมือนกันแต่ผมหาแหล่งอ้างอิงไม่เจอ ดูด้านบนตอบยังไม่ตรงกับที่เคบอ่านเลยครับ

ออฟไลน์ REX

เทียบกับ ความเร็ว 120 ชนกำแพง  เป็นโมเมนตัม ของรถ ที่หยุดแทบกระทันหัน
สามารถควบคุมตัวแปรได้  ว่าแรงประทะจะกระทำที่ คานทั้ง 2ข้าง เป็นแนวตรง

แต่ถ้า รถ 60 ชนรถ 60 ที่มวลเท่ากัน
มันจะเกิดตัวแปรที่ไม่สามารถควบคุมได้ ว่าจะเกิดการปะทะตรงไหน
เป็นแนวตรง หรือมีแรงเฉือน โดนจุดไหนด้วย
และหลังการปะทะ กันชนของรถอีกฝั่ง จะกลายเป็นตัวซับแรง ยุบตัวลงไปด้วย
ไม่ได้ หยุดกึก เหมือนกำแพง   มันมีตัวแปรหลายอย่างที่กำหนดไม่ได้ในความจริง ในการชนแต่ละครั้ง
และ 60+60 ไม่เท่ากับ 120 เป๊ะ แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2021, 18:29:26 โดย REX »

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member

เคยอ่านมาเหมือนกันแต่ผมหาแหล่งอ้างอิงไม่เจอ ดูด้านบนตอบยังไม่ตรงกับที่เคบอ่านเลยครับ

ดูในกระทู้นี้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=19223.0

ออฟไลน์ errant

• Newbie
  • *
ไปหาที่เค้า discuss กันเรื่องนี้ในเว็บต่างประเทศครับ
สรุปคือความเสียหายของรถที่ประสานงากันจะเท่ากับชนกำแพงที่ความเร็ว 60 ครับ
ความรถที่วิ่งมาชนกัน identical กันทุกอย่าง(หักล้างกัน) จะเหมือนกับการชนกำแพง rigid

อ่านได้จาก
https://www.quora.com/If-two-cars-are-both-traveling-at-exactly-60-mph-towards-each-other-and-have-a-head-on-collision-is-the-impact-speed-120-mph-or-is-it-60-mph

อันนี้เป็นที่ MythBusters ได้ทดลองเอาไว้
https://mythresults.com/mythssion-control
มี link episode นั้นด้วย:

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าจะให้ รถ 2 คน ที่วิ่ง 60 ชนประสานงากัน แล้วความเสียหายเท่ากับรถที่วิ่ง 60 ชนกำแพง ต้องมีสมมติฐานประมาณนี้คับ
-มวลเท่ากันเป๊ะ
-น้ำหนักเท่ากันเป๊ะ
-ชนแล้วรถทั้งคู่หยุดตรงตำแหน่งชนเป๊ะด้วย

ความเสียหายมันถึงจะมาจาก momentum-impulse ที่มาจากมวล , ความเร็ว 60>0 , ระยะเวลา impact ที่เท่ากัน   เพราะ P = MV  ,  F =  Delta P / Delta T
There is no spoon

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ความเสียหายเท่ากับชนกำแพงที่แข็งแรง60
เพราะพลังงานกระจายไปทั้งสองคันเท่าๆกันครับ พลังงานรวม ณ จุดสัมผัสแรกเท่ากับMV+MV จริง แต่มันต้องหารสองเพราะสองคันยุบได้ทั้งคู่

แต่ถ้าเป็น ก้อนโลหะหรือหินที่ไม่ยุบวิ่งมา ชนกับแจ๊ซที่มวลเท่ากันความเร็วเท่ากัน พลังงงานทั้งหมดกลับไปหาJazz ครับ

การยุบของรถเป็นการเปลี่ยนพลังงาน หรือ ดูดซับแรงไปนั่นเอง

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
โอ้ เป็นความเข้าใจผิดของผมอย่างจัง
ขอบคุณสำหรับ link และคลิปอธิบาย ที่ทำให้เข้าใจได้ถูกต้องครับ