ผู้เขียน หัวข้อ: (ชวนคุย)Toyotaสร้างภาพให้ Fortuner เป็นรถหรู บ่งบอกฐานะได้สําเร็จ คงไม่มีHarrier  (อ่าน 7791 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมไม่ได้มองว่าหรูเลยนะครับ
เพียงแต่ภาพลักษณ์ของฟอร์จูนนี่ ตจว ส่วนมากจะเป็นนักการเมืองท้องถิ่น หรือข้าราชการ + PPV มันคันใหญ่ด้วย คนเลยมองว่ามันแพง
ผมขับ C-SUV แคบๆของผมไป ญาติแฟนยังถามเลยว่า ทำไมไม่ซื้อรถคันใหญ่หน่อย 5555

ออฟไลน์ Symphonic

จับใจความ จขกท ได้ว่า Forfuner “หรูไม่หรู” เป็นประเด็นรอง
แต่ประเด็นหลักคือ ไม่มีการประกอบ Harrier ในบ้านเรา

ประเด็น Harrier คือ มันไม่ได้มีแผนประกอบและทำตลาดเป็นหลักในเอเชีย
ผลคืองานออกแบบพัฒนามันไม่ได้ใส่ requirement ในเอเชียไปตั้งแต่ต้น
ไม่ได้เอากฎหมาย กฎเกณฑ์ ข้อบังคับของประเทศต่างๆ ในประเทศแถบนี้
เข้าไปอยู่ในการออกแบบตั้งแต่ต้น รวมไปจนถึงการคำนึงถึงการ sourcing
ชิ้นส่วน Local ที่จะใช้ประกอบด้วยครับ

อันนี้คือแนวปฏิบัติสำหรับการที่จะผลิตและขายรถสักรุ่นในตลาดนั้นๆ นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

รถนั่งราคา 1 ล้านต้นๆ ขึ้นไปบริษัทรถยนต์โฆษณามักจะเติมคำว่าหรู มีระดับ หรือ สปอร์ต ลงไปด้วยเสมอ เพื่อเสริมภาพลักษณ์สินค้า ไม่แปลกใจหรอกครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ดูหรูอะไร แต่การออกแบบสไตล์นี้ถูกใจถ้าไปเทียบกับรุ่นอื่นๆ เลยทำให้ดูหรูไปก็ได้ครับ ปัจจัยอื่นๆ ที่ทำให้ดูดี คือ ภาพลักษณ์ ศูนย์บริการ การเอาใจใส่ ดู vip ดูพรีเมี่ยมกว่าอื่นๆ คนก็เลยจดจำ แล้วใน ตจว ศูนย์ดีๆ ก็หายากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ xman2029

น่าจะเป็นความเชื่อของท้องถื่นมากกว่าครับ อย่างทางภาคอีสานใครออกเก๋ง honda ได้คือคนประสบความสำเร็จ ถ้าออกยี่ห้ออื่นถือว่ายังไม่ประสบความสำเร็จ

ออฟไลน์ mamaman

Fortuner เป็น SUV > Mid-size SUV
Harrier เป็น SUV   > Mid-size crossover SUV 

ทั้ง คู่คนละพื้นฐาน คนละตลาด คนละกลุ่ม
และทั้งคู้ ไม่ใช่รถหรู ยกเว้น  คู่แฝด Lexus  ของ Harrier

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
ถึงไม่มี Fortuner แต่ยังไงๆ TMT ก็ไม่มีวันเอา Harrier มาประกอบขายอยู่ดี เพราะ

1. TOYOTA ประกอบ Harrier อยู่ที่เดียวคือที่ Takaoka Plant ในประเทศญี่ปุ่นแล้วส่งออกขายทั่วโลก ขนาดยอดขาย Harrier ในอเมริกาครึ่งปีแรกของ 2021 ขายได้ตั้ง 3.5 หมื่นคัน ทาง TOYOTA ก็ไม่ได้ตั้งสายการผลิตที่อเมริกาแต่อย่างใด หันมาดูในประเทศไทย Grey Market ครึ่งปีนี้ขายไปกี่พันคันครับ มีเพียงจีนเท่านั้นที่มียอดขายมากเพียงพอจน TOYOTA วางแผนจะไปประกอบ Harrier รุ่นใหม่ที่นั่น

2. ด้วยยอดขายน้อยขนาดหลักพันคัน ไม่มีทางที่ TMT จะพัฒนาห่วงโซ่อุปทานของชิ้นส่วนต่างๆของ Harrier ในไทยอย่างแน่นอน หากเอามาประกอบในประเทศไทยก็จะใช้วิธี KD เอา ซึ่งส่วนประกอบเกือบทั้งหมดจะนำเข้ามาจากญี่ปุ่น ยุโรป จีน หรืออเมริกา ทำให้มันต้องเสียอากรนำเข้าแยกรายชิ้นส่วน บวกกับค่าขนส่งเข้าไปอีก สุดท้ายพอมาประกอบเป็นรถแล้วบวกภาษีและกำไรของ TMT ราคามันคงเท่าๆหรือเผลอๆแพงกว่าที่ Grey Market นำเข้าทั้งคันด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Superpong

Fortuner นี่ถือเป็นการตลาดที่ประสบความสำเร็จ ทำให้ส่วนใหญ่ในตลาดมองเป็นรถหรูครับโดยเฉพาะกลุ่มลูกค้าต่างจังหวัดที่มีฐานะหน่อยเค้าไม่ออกรถยุโรปกันนะครับ เบนซ์บีเอ็มเล็กซัสอะไรไม่รู้จักไม่สนใจ เค้าออก Fortuner นี่แหละ ไปไหนมีแต่คนเคารพ หาที่จอดให้ ในขณะที่รถยุโรปถูกมองเป็นกลุ่มรถทั่วไป เคยไปเที่ยวบ้านเพื่อนทางภาคใต้ เจ้าของสวนยางติดๆกันมีบ้านละคันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ the kit

รถประเภท ppv ที่มีขายในปัจจุบันนี้

ขอตอบในฐานะคน "ตจว."
คนตจว. สำหรับฐานะปานกลางไปถึงต่ำลงมา

ให้การยอมรับว่า มันคือ "รถหรู"
มันคือเครื่องบ่งบอกฐานะว่า "รวย"
โดยเฉพาะ ppv ที่มีชื่อว่า ftn

จะดูรวยกว่าทุก ppv รุ่นอื่น
แม้แต่ "Cayenne" ก็มิอาจเท่าเทียมได้สำหรับ คนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถในตจว.!!

ในเมืองหลวงมหานคร ให้ความรู้สึกว่า "Cayenne" เป็นแบบไหน

ในตจว. ยิ่งห่างไกลจากเมืองหลวงมหานครไปเท่าไหร่ ก็ให้ความรู้สึก ftn เป็นแบบนั้น

มันเหมือน..
ในตจว. พลตรี พลโท ใหญ่คับพื้นที่
แต่ในเมืองหลวงมหานคร ยิ่งในกรม พลตรี พลโท พลเอก เดินแทบไหล่ชนกัน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ -Brian

ไม่หรูยังไงไหวล่ะครับ ราคาอีกนิดก็ 2 ล้านแล้ว

เอาตามจริง Fortuner จะขายดีมากที่ต่างจังหวัดครับ เพราะ
1. มันคือโตโยต้า ที่แพงที่สุดที่บรรดาข้าราชการระดับสูงพอจะเอื้อมไหว (ไม่รวมพวกบรรดาผู้มีอิทธิพล ที่ขับ Lan Cruiser กันนะครับ) เลยเหมาะที่จะซื้อมาประดับบารมี
2. รูปทรงสวยสุด ดูทันสมัย (สมัยรุ่นแรกเทียบกับคู่แข่งที่ออกมาในปี 2005)
3. ลุยได้ ไม่ต้องห่วงถนนแย่เหมือนเก๋ง

ส่วนในกทม. ผมตีให้เกินครึ่งจะเป็นรถประจำตำแหน่ง หรือรถบริษัทครับ เพราะยกตัวอย่างบริษัทแฟนผม ทำโครงการรถไฟฟ้าในกทม.อยู่ตอนนี้ รถที่ใช้ส่งวิศวกรไปออกไซต์ เกินครึ่งคือ Fortuner ที่เหลือก็ Vios Altis Camry บ้างปนๆกันไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เงินเกือบ 2 ล้าน สำหรับคนเกิน 95% ของประเทศเราคือมากมายมหาศาลนะครับ

คนอีกมาก ภาวนาให้ตัวเองถูกหวย 1 คู่ 3 ล้านบาท ก้อพอแล้วสำหรับชีวิตนี้

แล้วถ้ารถเกือบ 2 ล้าน มันจะไม่เรียกว่าหรูในความคิดใครต่อใคร ที่เห็น ใครต่อใคร ถอยมาขับกันได้ยังไง

ตัวรถมันมีความเหมาะในการใช้งาน ครอบคลุมเกือบทุกเรื่องในชีวิตจริง คนหมู่มากทั่วไทย ที่มีเงินพอซื้อมาใช้ ยิ่งทำให้คนรอบข้างมองว่ามันคือต้องคนมีเงิน (มากกว่าตัวเอง) ถึงจะซื้อมาใช้ได้ อุปทานหมู่ก้อเกิดขึ้นมาเป็นค่านิยมในที่สุด

สำหรับเราไม่หรู แต่คนอีกเป็นล้านๆคนได้แต่ฝันนะผมว่า มันไม่แปลกผมกลับคิดว่า โตต้าถึงยิ่งปรับฐานราคาให้มันยิ่งแพงขึ้นๆด้วยซ้ำ

กระเป๋า นากา มันยิ่งแพง คนยิ่งอยากซื้อ เพราะได้ทำได้ใช้ของที่คนอื่นไม่มีปัญญา มีความภูมิใจ

ผมว่ารถก็ไม่ได้ต่างกัน ผู้ผลิตเขามองเกมจิตวิทยาตรงนี้ออก ก้อเสร็จเขาเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
เป็นรถที่สมรรถนะไม่สมราคาเลยจริงๆ
แรงสุดมั้ยก็ไม่ ช่วงล่างดีสุดมั้ยก็ไม่ ขับสนุกสุดมั้ยก็ไม่
เห็นบนท้องถนนชับกันนี่ หลายคันนึกว่าตัวเองใหญ่ครับโลกมาก

สำหรับผมมันแค่รถ ppv กระจอกๆคันนึง

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
แนะนำ จขกท. ฟังรายการของเว็บวันเสาร์บ่อยๆนะ ทางยูทูปก็ได้

จะได้เข้าใจมโนสำนึกของไอ้ยุ่นที่มีต่อหมูสยาม

ถ้าเค้าจะเอา Harrier เข้ามาขาย เค้าควรเอามาตั้งแต่ก่อนที่จะทำไอ้จุ้นขึ้นมาแล้วมั้ง หรือไม่ที่ควรเอามามากกว่าคือ Prado ไม่ต้องถึงระดับ Land Cruiser หรอก

แต่อย่าลืมว่าจุดสุดยอด อิคึๆ คิมูจิ ของไอ้ยุ่นคือ การลดต้นทุน และขายให้ได้กำไรสูงสุด แถมถามจริงๆ มีใครเชื่อว่าโครงการรถ ppv เป็นทางหน่วยงานของประเทศหมูๆคิดขึ้นมา

โดยที่ไม่มีใครยัดให้จริๆงเหรอ แรกๆ ppv เสียภาษีสรรพสามิตแค่ 10% มั้ง ไม่ได้เสีย 20% แบบทุกวันนี้

ทำไมไอ้ยุ่นถึงต้องคิดเอากระบะมาดัดแปลงทำเป็น ppv ขายทั้งๆที่มันก็มี suv ที่ดีกว่าขายในประเทศมันและส่งออกไปประเทศร่ำรวยกว่า

การเอากระบะมาดัดแปลงทำเป็น ppv มันเป็นการลงทุนที่น้อยกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แถมยังขายได้ราคาดีอีก ทั้งที่ต้นทุนอาจจะเพิ่มไม่มากเท่าไหร่

ถ้าจะลงทุนทำไลน์ผลิตให้รถรุ่นใหม่ทั้งหมด ต้องลงทุนอีกมหาศาล แล้วจะลงทุนไปแบบนั้นทำไม ในเมื่อการทำ ppv ใช้ชิ้นส่วนต่างๆร่วมกับกระบะได้มากมาย

ทำให้ต้นทุนต่ำกว่า แล้วอย่าลืมมโนสำนึกของไอ้ยุ่น ว่าหมูสยามคือพลเมืองชั้น 2 ยิ่งยี่ห้อนี้มันมองว่าหมูสยามคือของตาย

ขายราคานี้ ออพชั่นแบบนี้ อูยยยยยย หมูสยามไปซื้อกันให้เพียบ แล้วจะอัดออพชั่นให้เยอะๆ ขายถูกไปทำไม ...ของตาย รถยี่ห้อนี้ต่อให้หน้าตาอุบาดจ์อย่างไงก็ยังขายได้ในประเทศนี้

ผมไม่เคยมองว่ามันหรู แต่มันอาจจะหรูสำหรับคนในประเทศนี้ที่ไม่เคยอ่านหนังสือรถหรือว่าดูเว็บรถที่มีรถต่างประเทศมาให้ดู ไม่เคยไปงาน motor show, expo

ที่มีรถหรูมาแสดงจริงๆให้เห็นว่ารถหรูจริงๆมันเป็นอย่างไง เลยคิดว่ารถรุ่นนี้หรู ...แล้วรถในประเทศนี้นะ ผมเห็นตั้งแต่รุ่นไม่กี่แสน มันก็โฆษณาบอกว่าหรูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คือมันคงคิดว่าคนในประเทศนี้อยากได้ของหรูๆล่ะมั้ง แต่...ถ้ามีหัวคิดหน่อย ของมันก็ตามราคา หักภาษีสรรพสามิต+มหาดไทย+vat 7% ออก เหลือราคารถจริงๆ

แล้วราคารถจริงๆ คิดว่าต้นทุนรถจะเท่าไหร่ ของมันก็ได้แค่นั้นแหละ

แถมตอนนี้มี cross ขายในราคานี้ พอขยับขึ้นไปก็มีไอ้จุ้น คิดว่าคนประเทศนี้จะรู้จัก Harrier, Prado, LC สักกี่คน จะมีใครที่รู้ว่ามันมีรถที่ดีกว่านี้ขายสำหรับยี่ห้อนี้ แต่ไม่ใช่ในประเทศนี้

คนประเทศนี้บางคนยังคิดว่า Camry, Accord,Teana คือรุ่นท๊อปของยี่ห้อนั้นๆในโลกนี้เลย ทั้งๆที่จริงๆมันมีรถที่เหนือกว่านั้น แต่ไม่ได้มาผลิตขายในประเทศนี้เท่านั้นเอง

อีกอย่าง รถที่ผลิตขายในบ้านเรา มักจะเป็นรุ่นที่ส่งออกไปขายต่างประเทศได้ พวกมันมาลงทุนผ่านโครงการอวย บ๋อย อีผีผี อีโค่คาร์ รถไฮบริด

เพื่อที่จะใช้ต้นทุนที่ถูกของประเทศนี้ เป็นฐานการผลิตส่งรถออกไปขายประเทศอื่นๆได้ โดยที่ไม่ต้องเสียภาษีส่งอออกสักบาทให้ประเทศนี้

แต่เวลาจะขายในประเทศนี้ ต้องเสียภาษีสรรพสามิต+มหาดไทย+vat 7 % ให้ประเทศนี้ ทำให้รถราคาแพงขึ้น ส่งออกมากกว่าขายในประเทศนี้ได้ ไงๆก็ดีกว่า

แล้วเมื่อมามองความจริงของประเทศนี้ ไม่ใช่แค่คนใน กทม. จังหวัดใหญ่ๆ คนส่วนใหญ่ของประเทศนี้ไม่ได้ร่ำรวย แถมยอดขายประเทศนี้เมื่อเทียบกับบ้านยุ่น ไอ้กัน หรือประเทศร่ำรวยอื่นๆ มันก็ไม่ได้เยอะไปกว่าเค้า 

มันจะเอารถดีๆที่ดีกว่ารถที่ผลิตขายในประเทศนี้อยู่แล้วมาผลิตขายเพื่อคนในประเทศนี้อย่างเดียวเหรอ คงไม่ใช่มั้ง ทำใจครับ ไม่งั้นก็ต้องซื้อจากตัวแทนนำเข้า เจอภาษีบานเบอะแทน

บางทีขับ Land Cruiser VX200, VX300 อาจจะดูไม่รวย หรู เท่ากับไอ้จุ้นในประเทศหมูๆ ด้วยซ้ำ  ;D

แถมขับไป อาจจะมีคนเข้ามาถาม พี่ๆ นี่โตโยต้ารุ่นอะไร สู้ไอ้จุ้นได้มั้ย เพ่  :P พอรู้ราคาอาจจะโดนด่าลับหลังอีก โง่จังเอาเงินตั้งเยอะไปซื้อ ทั้งๆที่ไอ้จุ้นดูหรูกว่าเยอะ เจ๊งกว่า

คิดว่าคนในประเทศนี้ ใฝ่รู้มากเหรอครับ บางคนคู่มือรถยังไม่เคยเปิดอ่านเลยด้วยซ้ำ ไม่ใช่แค่คู่มือรถหรอก คู่มือทุกอย่างนั่นแหละ อาศัยถามคนอื่นเอาง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 11:50:23 โดย shorttoeh »

ออฟไลน์ lexus

เหมือนharrierไม่น่ามีแผนประกอบไทยอยู่แล้วนะครับ
เอาง่ายๆrav4ยังไม่มีแววเลย

FTNมันมาช่วงsuvบูมด้วย tmtบุกเบิกppvมาตั้งแต่sport rider
มันเลยมีฐานลูกค้าแน่น ส่วนราคาปัจจุบันนั้น….กำไรเกินไปมาก😩 ถามว่ารถมันสวยไหมก็สวยแหละแต่หาความคุ้มค่าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าจะสร้างให้หรูแล้วแพงกว่าแคมรี่
ไปเอาออฟชั่นแคมรี่มาใส่ครับ จบทุกอย่าง ขายราคา 1.899ล้านก็ไม่มีใครว่า ขอเบาะพับไฟฟ้า ช่วงล่างไฟต์ลิ้งค์ จบ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ basterias

ยี่ห้อเจ้าตลาดนะครับ ราคาตัวทอปเกือบ 2 ล้านแล้ว คนที่ไม่รู้เรื่องรถเดินเข้าโชว์รูมเจ้าตลาดบ่อยๆก็ต้องมองว่านี่คือที่สุดของยี่ห้อๆนี้บ้างแล้วหล่ะครับ

คนส่วนมากไม่ได้รู้จักรถดีเหมือนท่านสมาชิกหรือคนที่เล่นบอร์ดนี้นะครับ ตอนนี้หลายคนอาจยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าเปอโยเอาครอสโอเวอร์มาขายแล้ว
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าพูดสั้นๆคือ ตอนนี้มันกลายเป็นรถที่มีบารมีครับ  ::)

แค่คำนี้บางทีมองข้ามไปข้ามมาเพราะมันคลุมเครือ
จะเป็นรถคนมีตัง รถคนมีอำนาจ รถคนสำเร็จ รถนักเลง
แล้วคนที่ใช้ก็มักไม่ธรรมดา เลยอาจมองว่าหรูได้บ้าง

แต่ถ้าตามประเด็นจขกท ผมก็ว่าไม่หรู ตอนผมซื้อใช้คือเพราะชอบอย่างเดียวรุ่นแรกยังไม่เคยมีภาพจำในสังคมใดๆเลย
ภาพที่เกิดก็มาจากคนใช้ที่เสียงดังในแต่ละภาคส่วนครับ

นักการเมือง นักธุรกิจ นักเลง ฯลฯ ใครเจอแบบไหนมาก็ฝังใจแบบนั้นตามประสบการณ์และวิธีคิดแต่ละท่านละครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ apinui

ไม่เคยมอง Fortuner ว่าหรูเลย ...

มองแค่ว่าแพง ยิ่งเป็นตัว TOP แปะ E4 ที่ท้ายยิ่งสงสัยว่า ... "ซื้อไปได้ไงวะ แพงไม่มีอะไรเลย" ...

ออฟไลน์ kiwiwi

รถประเภท ppv ที่มีขายในปัจจุบันนี้

คนตจว. สำหรับฐานะปานกลางไปถึงต่ำลงมา

ให้การยอมรับว่า มันคือ "รถหรู"
มันคือเครื่องบ่งบอกฐานะว่า "รวย"

แม้แต่ "Cayenne" ก็มิอาจเท่าเทียมได้สำหรับ คนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถในตจว.!!

ในเมืองหลวงมหานคร ให้ความรู้สึกว่า "Cayenne" เป็นแบบไหน

ในตจว. ยิ่งห่างไกลจากเมืองหลวงมหานครไปเท่าไหร่ ก็ให้ความรู้สึก ftn เป็นแบบนั้น

มันเหมือน..
ในตจว. พลตรี พลโท ใหญ่คับพื้นที่
แต่ในเมืองหลวงมหานคร ยิ่งในกรม พลตรี พลโท พลเอก เดินแทบไหล่ชนกัน

เคยขับทั้ง odyssey ตัวปัจจุบันและ Vellfire anh20 ไปหาพ่อตาที่ตจว. คนแถวนั้นเค้าถามว่า รถอะไรของเมิง

ผมไปไม่เป็นเลยครับ 5555

ออฟไลน์ CJ.

ประสบความสำเร็จ กับกลุ่มลูกค้าของรุ่นนี้ไงครับ ก็เป็นเหตุผลที่ไม่ต้องแปลกใจกับพฤติกรรมส่วนมากของรถรุ่นนี้สักเท่าไหร่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

นิยามคำว่า "หรู" หน่อยซิครับ

คนเดินเท้า เห็น คนขี่จักรยาน ก็ว่าหรู

คนขี่จักรยาน เห็น คนขี่มอเตอร์ไซต์ ก็ว่าหรู

คนขี่มอเตอร์ไซต์ คน คนขับ ecocar ก็ว่าหรู

คนขับ ecocar เห็น คนขับ c-seg ก็ว่าหรู

คนขับ c-seg เห็น คนขับ d-seg ก็ว่าหรู

คนขับ d-segเห็น คนขับ sportcar ก็ว่าหรู

คนขับ sportcar เห็น คนขับ supercar ก็ว่าหรู

คนขับ supercar เห็น คนนั่งเครื่องบินเจ็ทส่วนตัว ก็ว่าหรู

สุดท้าย มันอยู่ที่มุมมองแต่ละคนครับ เพราะมันเป็นคำนิยามที่ยกขึ้นมาเทียบอะไรสักอย่างของแต่ละคน

สำหรับผม C-Seg ก็ว่าหรูแล้วละ

บางคนมองว่ายี่ห้อยุโรป เป็นรถหรูไปซะหมด แล้วยี่ห้อยุโรปหลายยี่ห้อ เป็น taxi วิ่งอยู่เลย ผมอยู่อิตาลี มี Benz, BMW เป็น Taxi ทั่วไป ครับ

ออฟไลน์ Tartor

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัว : คนส่วนใหญ่น่าจะพอรู้ราคารถ " ราคาแพง = รวย หรู " ต่างจากรถยุโรป รู้ว่าดาว รู้ว่าใบพัดหรู แต่ไม่รู้ราคา

ออฟไลน์ paulmerc

ที่บ้านใช้ fortuner ตั้งแต่รุ่นแรก (ที่มีสีน้ำเงิน) รุ่น 2 จนรุ่นล่าสุด fortuner legender ความรู้สึกคือ รุ่นล่าสุด fortuner ตอบโจทย์ความหรูได้ครับ พัฒนาจาก interior แบบรถกระบะธรรมดา จนดูดีขึ้นสู้พวก d-segment ได้ ดูดีทั้งใน กทม โดยเฉพาะต่างจังหวัด ภาพลักษณ์ที่ฟอจูนเนอร์มีให้คนขับก็คือชนชั้นกลาง ยิ่งต่างจังหวัดคือได้บารมี ดูมีฐานะ ขับไปไหนก็ดูรวย

harrier lexus มันหรูของมันอยู่แล้ว แต่มัน niche ไม่ได้เป็นที่รู้สึกเท่า fortuner แล้วก็ไม่ได้อยู่ในแผนการตลาดโตโยต้าใหญ่ด้วยมั้งคับ เลยไม่ได้ถูกฟูมฟักให้มีความลักษณ์ความหรู
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ kitikkit

• Newbie
  • *
FTN. คนที่เป็นเจ้าของอาจจะมองว่ารถตัวเองหรู  แต่คนอื่นไม่ได้มองอย่างนั้น  เป็นอะไรที่ใครๆเขาก็รู้กันดี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมกลับรู้สึกว่า Fortuner , Everest , Pejero sport , Mu x , Terra ก็เกรดเดียวกัน  :P

ออฟไลน์ APIJACK

มันไม่ได้หรู แต่ภาพลักษณ์มันดีครับ โดยเฉพาะในต่างจังหวัด

เรื่องภาพลักษณ์นี่อยู่ที่คนมองแล้วตัดสินมันล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับคลาสหรือประเภทรถเลย

Fortuner เป็นรถที่นิยมในหมู่นักการเมืองท้องถิ่น, ข้าราชการ, พ่อค้าที่รวยระดับนึง ซึ่งคนกลุ่มนี้ในต่างจังหวัดมีภาพลักษณ์ที่ดูเหนือกว่าชาวบ้านทั่วไป ส่งผลให้รถที่ใช้มีภาพลักษณ์ที่เหนือกว่ารุ่นอื่นๆ(เหมือนรถเก๋งในสมัยก่อนที่ใครขับแล้วดูหรู ถึงแม้จะเป็นรุ่นถูกก็ตาม)

และการที่มันนิยมก็มาจากหน้าตาของ Fortuner โฉมแรกที่สวยโดดเด่นกว่า PPV ค่ายอื่นอย่างมาก และเป็นรถประเภทที่เหมาะกับการในงานในต่างจังหวัด(ถนนแย่,ทางดิน,ทางฝุ่น,ขึ้นเขา) ซึ่งลูกค้ากลุ่มนี้อัพเกรดมาจากรถกระบะ เลยไม่มีปัญหาเรื่องความโคลงเคลงของมัน (คนที่อัพเกรดมาจากกระบะจะบอกว่ามันนั่งนิ่มสบายด้วยซ้ำ)
เห็นด้วยครับ คนที่มาจากกระบะ จะไม่บ่น คนรอบตัวผมก็มาแนวนี้กันหมดครับ แต่ผมพาภรรยาไปลอง สุดท้ายจบที่ CRV

ออฟไลน์ wooot

มันเหมือน..

เห็นด้วยตามนี้ทุกประการครับ คน ตวจ เช่นกัน

ออฟไลน์ shikimaru

คนที่บอกไม่หรู คือคนเล่นรถ รู้จักยี่ห้อต่างๆ รู้ราคา บ้ารถระดับนึงครับ

คนทั่วๆไป ที่แค่พอจะเอื้มซื้อรถได้ ไม่แค่ในตจว ในกทมก็ไม่ต่าง สำหรับฟอจูนนี่คือรถหรูละครับ หรูกว่ารถตลาดๆใดๆที่มีแล้ว  ที่ไม่ใช่พวก ตราดาว ตรา bm ดูแพงกว่าแคมรี่อีก
เอาแค่ใน ppv ขับมารุ่นใหม่หมด ฟอจูนนี่คนยังบอกว่าหรูกว่าทุกตัว หน้าตามันก็ทำให้สวยจริงๆนั่นแหละ ไม่งั้นยอดไม่ปังขนาดนี้หรอกครับ ยิ่งถ้าคนไม่รู้จักยี่ห้ออื่นนอกจากเบ้น บีเอ็ม เจอวอลโว่ สี่แฉกไปนี่เขายังบอกรถถูกๆยิ่งกว่าอีก

ปล.เอาแค่ขับเบ้นตากลม w210 คนพื้นที่ไกลๆยังบอกคนมีเงินเลย
ปล.ช่วง่ลางพวก ppv ผมก็รับไม่ไหว แต่คนที่อัพขึ้นมาจากกระบะจะบอกว่าดีมากทุกคน

ออฟไลน์ palma

มันเหมือน..

ผมก็เห็นด้วยคล้ายๆกันนี้

ขึ้นกับพื้นฐานเดิมเราเปรียบเทียบกับอะไร

ถ้าคนส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่ กทม หรือ เมืองใหญ่ๆ ซึ่งนับเป็นส่วนน้อย คนส่วนใหญ่ใน ตจว.ขับใช้กระบะเป็นพื้นฐานเสียส่วนมาก ยังชอบความอเนกประสงค์ของกระบะ พอได้กระบะดัดแปลงที่ยังคงจุดเด่นเดิมไว้ แต่สามารถนั่งโดยสารได้ โดยที่รูปลักษณ์สวยงาม ย่อมเป็นที่พอใจ และ ประกอบกับราคาที่สูง ต้องมีฐานะในการครอบครอง ต้องประสบความสำเร็จมีเงินในระดับที่ซื้อได้ จึงให้การยอมรับถือเป็นรถหรูได้

กลับกัน คนเมืองใช้เก๋ง ซึมซับความนุ่มเงียบ นิ่งสบาย ย่อมไม่ค่อยมองว่ากระบะเป็นรถหรู เนื่องจากการโดยสารยังไม่ดีเท่าเก๋ง แต่ยังคงเข้าใจว่าคือ รถโดยสารพื้นฐานกระบะ แต่ยอมรับในความเป็นรถอเนกประสงค์ ที่ทำได้มากกว่ารถเก๋งในด้านอื่น

ดังนั้น รถคันเดียวกัน ในมุมมองต่างกัน ย่อมสรุปเป็นคำ คำเดียวที่ไม่เหมือนกัน แต่ในรายละเอียดความต้องการเดียวกันครับ

ส่วนตัวต้องการการโดยสารในแบบเก๋งมาก แต่ก็สนใจความอเนกประสงค์ของ PPV แต่เมื่อมันยังห่างไกลเก๋ง เลยไม่คิดจะมีไว้ใช้ ตอนนี้มีเริ่มแอบมอง ยี่ห้อนึงที่ big MC ไว้ล่ะครับ น่าจะพอรับได้ที่สุดในคนที่มาจาก เก๋งล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2021, 13:25:30 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ NZT

• Newbie
  • *
หรูมั้ยผมว่าไม่ แต่ขายแพงกำไรเกินครึ่งผมว่าใช่เลย 8)