ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่ Toyota จะขาย Corolla Cross ในยุโรปไหมครับ?  (อ่าน 1877 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันนี้ Toyota Corolla Cross มีจำหน่ายในเอเชีย-แปซิฟิก (รวมถึงออสเตรเลีย และนิวซีแลนด์), อเมริกาเหนือ, อเมริกาใต้, ตะวันออกกลาง และแอฟริกา อย่างไรก็ตาม รถรุ่นนี้ ยังไม่มีจำหน่ายในยุโรป ผมเลยถามสมาชิกกันว่า มีโอกาสที่ Toyota จะขาย Corolla Cross ในยุโรปไหมครับ?

ผมเห็นช่องว่างระหว่าง C-HR กับ RAV4 ในยุโรปอยู่ ถึงแม้ว่ายอดขาย Toyota C-HR และ Toyota RAV4 ในยุโรป อยู่ที่ 101,252 คัน และ 90,761 คันตามลำดับ เมื่อปี 2020 แต่ด้วยการที่ Toyota C-HR มันเล็กเกินไป เพราะเน้นออกแบบสวยงาม (ขึ้นอยู่กับมุมมองแต่ละคน) เมื่อเทียบกับ Toyota Corolla Cross ที่เหมาะกับการเป็นครอสโอเวอร์ครอบครัว เน้นพื้นที่ห้องโดยสาร แต่ไม่ถึงขั้นต้องจ่ายเงินเกิน 1.5 ล้านบาท (38,300 ยูโร) เพื่อที่จะซื้อ Toyota RAV4 (เทียบได้กับ Volkswagen Tiguan หรือ Honda CR-V หรือ Peugeot 3008/5008)

หาก Toyota ขาย Corolla Cross ในยุโรปจริง ผมคิดว่าน่าจะผลิตที่โรงงาน Burnaston (สหราชอาณาจักร, ควบคู่กับ Corolla E210 Hatchback และ Touring Sports Estate/Wagon) และ Sakarya (ตุรกี, ควบคู่กับ C-HR และ Corolla E210 Saloon/Sedan)

อ้างอิง: https://www.toyotaownersclub.com/forums/topic/194349-corolla-cross-to-europ%C3%A9/
https://www.ruetir.com/2021/06/03/toyota-corolla-cross-expected-debut-in-europe-by-2022/

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
Re: มีโอกาสที่ Toyota จะขาย Corolla Cross ในยุโรปไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 15:50:53 »
เราเป็นคนประเทศที่ 1 วิเคราะห์สินค้าจากประเทศที่ 2 วิเคราะห์การตลาด ความต้องการสินค้าของคนในประเทศที่ 3 

ผมว่าตัวแปรที่เราไม่รู้มันน่าจะมากเกินไป จนผลลัพธ์ที่ได้ออกมา มันคือการ "เดา"มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: มีโอกาสที่ Toyota จะขาย Corolla Cross ในยุโรปไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 15:57:43 »
เค้ามี Yaris Cross และ Rav4 อยู่แล้วนะครับ และ ช่องว่างของราคาก็แคบอยู่นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ Corolla Cross จะไปแทรกตรงไหน

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 16:12:22 »
 cross ทีเเรกเลย ตอนออก เหมือนว่าจะขายเฉพาะกลุ่มประเทศแถวๆบ้านเรา สื่อบางที่ยังบอกว่า พัฒนามาเฉพาะ ทำให้คนกลุ่มนึง รวมถึงตัวผมด้วย ตอนจะซื้อพาลคิดไปว่า มันเป็นรถที่ โมเดล ไม่โกลบอล เลยลดคะแนนที่จะเลือกมันลงไป แต่ตัวรถมันมีดีด้วยตัวมันเอง ผมและแฟนไปลองนั่ง ลองขับ แล้วก็ตัดสินใจซื้อ แลัว อเมริกา ญี่ปุ่น ที่ทยอยเปิดตัวมา เพราะอะไรถ้าสินค้ามันมันไม่มีดีในตัวมันเอง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 20:06:09 »
เค้ามี Yaris Cross และ Rav4 อยู่แล้วนะครับ และ ช่องว่างของราคาก็แคบอยู่นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ Corolla Cross จะไปแทรกตรงไหน
ยาริส ครอส สวยๆแต่ไม่ยอมเอาเข้ามา  เอามาแต่รถขี้เหล่ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2021, 15:15:28 »

C-HR ยังมีขายอยู่นะครับผม  8)

แต่ผมว่า Corolla Cross น่าจะมาในยุโรป
เพราะรถทรง C-SUV แบบนี้ เป็นรถยอดนิยมของที่นั่น

เพราะ VW กับ Hyundai/Kia มี SUV ออกมาเป็นกระบุงเหมือนกันไม่น้อย

ออฟไลน์ Kenkrurk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 10:29:55 »
พี่โต คงรอ CHR Karl lagerfeld จนตลาดยุโรปอิ่มตัว แล้วเพิ่มchrรุ่นไฟฟ้า อีกในยุโรป
Cross มันรถสันดาปดิบๆ เจาะตลาดยุโรปยาก
ตรงกันข้าม ศึกใหญ่พี่โต อิน ไทยแลนด์
ผลการทดสอบ suv บอก Haval มันดีหมดทุกอย่าง
การบ้านของCorolla Cross คือ ศูนย์บริการและความไว้ใจในแบรด์
อนาคต พิสูจน์ว่า ตระกูลกำแพงเมืองจีน จะทนทานเหมือนตระกูล ฟูจิ ซัง ไหม??