ผู้เขียน หัวข้อ: CRV ถ้าใส่แมก หน้าหลัง ไม่เท่ากัน จะส่งผลต่อระบบ ขับสี่มั้ยครับ  (อ่าน 2010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
   คือประเด็น อยากได้ล้อหลังที่กว้าง เต็มซุ้ม แบบพวก X5 ,GLC.
ลองคำนวน ต้องใช้หน้ากว้าง 8.5.  หลัง. 9.5 นิ้ว ถึงจะสวย
แต่คำถามคือ. นน ล้อหน้าหลังไม่เท่ากันจะส่งผลต่อระบบ sensor . VSC ,ABS. และ การขับสี่มั้ยครับ
ผม. concern เรื่องความปลอดภัยมากกว่าความสวย. ถ้ามันส่งผล significant ต่อ sensor   ต่างๆ คงไม่ยุ่งดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2021, 10:03:37 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ถ้าเส้นรอบวงของยางหน้าและยางหลังเท่ากัน ก็ไม่มีผลต่อ speed sensor ที่ดุมล้อ  ถ้าล้อทุกๆล้อหมุนด้วยความเร็วรอบที่เท่าๆ กันระบบ vsc trc awd ทุกอย่างก็ทำงานได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
   คือประเด็น อยากได้ล้อหลังที่กว้าง เต็มซุ้ม แบบพวก X5 ,GLC.
ลองคำนวน ต้องใช้หน้ากว้าง 8.5.  หลัง. 9.5 นิ้ว ถึงจะสวย
แต่คำถามคือ. นน ล้อหน้าหลังไม่เท่ากันจะส่งผลต่อระบบ sensor . VSC ,ABS. และ การขับสี่มั้ยครับ
ผม. concern เรื่องความปลอดภัยมากกว่าความสวย. ถ้ามันส่งผล significant ต่อ sensor   ต่างๆ คงไม่ยุ่งดีกว่า

X5 ,GLC. ล้อหลังใหญ่กว่าล้อหน้าเพราะขับเคลื่อนล้อหลังใช่มั๊ย  แล้ว CRV ขับเคลื่อนล้อหลังหรือเปล่า

ออฟไลน์ CMaN20

เส้นรอบวงหน้า/หลัง ต้องเท่ากัน หรือไกล้เคียงกันให้มากที่สุดนะครับ. หน้ากว้างล้อ ไม่เกี่ยวกับเส้นรอบวงครับ และน้ำหนักเอง ก็ไม่เกี่ยวเช่นกัน ยกตัวอย่างรถที่ยางหน้า/หลัง มีขนาดความกว้างที่ต่างกัน แต่! เมื่อใส่ยางตาม Spec ที่กำหนดแล้ว เส้นรอบวงของล้อ หน้า/หลัง เท่ากันหรือต่างกันน้อยมากๆ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Xyclop

เข้าใจแล้  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
ใส่อยู่ครับ แต่เป็น หน้า 8 ลัง 9 ครับ ยาง 255-55-18 ครับ