ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบาย+เตือนภัยเล็กๆ เรื่องใบปัดน้ำฝนครับ  (อ่าน 3842 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
พื้นที่ใช้งานรถคือภาคใต้ ฝน8แดด4[เดือน] เลยให้ความสำคัญกับใบปัดน้ำฝนมาก
เจ้ารถคันเกิดเหตุคือ mazda 3 2018 ปีนี้ 3ขวบกว่าใช้ใบปัดติดรถก็เริ่มเสื่อมไปตามเวลา
เข้ารถคันเก่าๆเคยซื้อ 3M มาเปลี่ยนเองรู้สึกสะอาดกว่าของศูนย์
คราวนี้เลยสั่งยี่ห้อ B แบรนด์ยุโรปน่าเชื่อถือมาในแอปส้มร้าน official อ่านรีวิวก็น่าเชื่อถือดี

ตอนเปลี่ยนไอ้เราก็พลาดเองทิ้งใบปัดอันเก่าไปเลยเพราะคิดว่าเก็บไว้ไม่มีประโยชน์

สรุป เจ้าใบปัดยุโรปใช้ได้ดีอยู่2เดือนก็กดไม่แนบ ทิ้งคราบน้ำไว้อย่างน่ารำคาญ
โดยเฉพาะขับกลางคืนละคราวน้ำมันสะท้อน มีรอยยางเกาะเต็มกระจกหน้าด้วย
กลัวจะเป็นแผลลึกลงเนื้อกระจกเหลือเกิน

ทนไม่ไหวเลยสั่งอะไหล่ศูนย์มาเปลี่ยน
พบความจริงที่น่าเจ็บใจว่าเปลี่ยนเฉพาะยางใบปัดได้ ถ้าก้านยังอยู่ คู่ละประมาณ4ร้อย
แต่ผมทิ้งก้านมันไปแล้ว เลยต้องซื้อใหม่ยกชุด ต้องรออะไหล่ด้วย เบร็ดเสร็จ 15xx น้ำตาตกเลย

สรุปใจความ
ก้าน+ใบปัด ยี่ห้อยุโรปนั้น ใช้ดีแค่ 2เดือน หลังจากนั้น แย่เลย
ของติดรถดีสุดแล้วครับ เปลี่ยนแค่ยางมันก็ได้ปนะหยัดและอายุการใช้งานยาวนาน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ขอระบาย+เตือนภัยเล็กๆ เรื่องใบปัดน้ำฝนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 00:31:19 »
ยางปัดน้ำฝน กับก้านเดิมมาสด้า 3 ผมซื้อยางมาเปลี่ยนเอง คู่ละ 300 บาทเองครับ ซื้อใน shopee นะ เปลี่ยนเองง่ายมาก

ใครทิ้งก้านเดิมไป ไม่ว่าจะ มาสด้า หรือยี่ห้ออื่นๆ เสียดายแย่ ซื้อยางมาเปลี่ยนได้ ถูกกว่าด้วย ...

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ขอระบาย+เตือนภัยเล็กๆ เรื่องใบปัดน้ำฝนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 05:57:13 »
เคยเอา ftn ไปเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนที่ศูนย์ ช่างก็ขอไปดูของที่ใช้อยู่ก่อน เหมือนมีหลายคนไปเปลี่ยนข้างนอกมาแล้วทิ้ง ก้านเก่าไปเลย
ของ 3.. กับ B… ยังไม่เคยลอง ของศูนย์ก็พอใจ + ราคาไม่ได้โหดร้ายมากนัก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 06:08:56 »
3M ไร้โครง นน.เบา ก็ใช้ดีครับ
ปัจจัยหลักของความทน น่าจะมาจากความร้อนและ uv ครับ
เท่าที่สังเกต ประเก็นยางหรือผลิตภัณฑ์ยางที่ทนความร้อน
เยอรมันมักทำสู้ญี่ปุ่นไม่ได้

ออฟไลน์ panply

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 06:24:21 »
สั่งออนไลน์เลยครับ สองร้อยกว่าบาทต่อคู่ Mitsuba ยี่ห้อเดียวกันกับของติดรถ ใส่ง่ายมากเฉพาะยางครับ ดึงอันเก่าออกใส่อันใหม่ง่ายครับ ตัวยางมีรอยไว้ล็อกกับก้านเดิม ใช้มาปัดดีไม่มีเสียง ไม่มีกระโดดลองดูครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 07:23:59 »
ต่างจากฮอนด้า ไม่ว่าจะเปลี่ยนแค่ยาง ก็ปัดได้ห่วยเหมือนเดิม ปัดไม่สะอาด ทิ้งคราบไว้อีก สรุปหนีไปใช้ก้านปัด denso ปัญหาหายหมด

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 08:26:10 »
bosch ไม่ค่อยดี  ปีเดียวก็ไปแล้ว ใช้ 3m ดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 08:54:36 »
ตอน pulsar ออกมา เค้าเปลี่ยนยางใบปัดทั้งคันให้ (รถจอดนาน) ใช้ได้ไม่ถึงเดือน

1. ยางใบปัดหลังขาด
2. ใบปัดหน้าสะดุดตลอด

นั่งขัดกระจกหลายรอบ ยังไงก็ไม่หาย

เปลี่ยนเป็น Denso Aero Blade ทรงสวยๆ เกือบพัน แต่ดันโดน ทำใน อินโด ... ดีได้ปีเดียว ยางขาด ต้องโยนทิ้ง

ขาดเร่งด่วน เลยหาแบบด่วนๆ ได้ของ Hella จากห้างดังในกทม หมดเกือบ 2 พัน !!! .. ดีได้ปีเดียว เช่นกัน ขาดอีก

..........

สุดท้ายเหรอ ... กัดฟัน

้ข้างหน้า .. เบิกยกก้านของ Altis ประมาณ 1.8 พัน made in Japan
ข้างหลัง .. เทียบแล้ว เบิกยางของ Fortuner มาใส่ได้พอดี

ต่อไปก็เบิกของ Toyota ใส่ละ ใน shopee มี official อยู่ สบายๆ ค่ายางไม่กี่บาท .. แต่จะบอกว่า คุณภาพยางสู้ ของ CRV G3 ไม่ได้นะ รายนั้น 2.5 - 3 ปี นิ่งๆเลย แต่ของพี่ต้า พ้นปี เริ่มเป็นเส้นละ

ปล. ข้างหลัง ตอนยางติดรถขาด เคยเอาของ Jazz made in japan มายัดใส่ (มันหนา 10 มม แต่ก้านให้ใส่ 8 มม) อันนี้ลากยาวเกือบ 3 ปี สบายๆเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 09:19:32 »
ใบปัดเก่าเริ่มไม่เกลี้ยงแต่กดหน้าใบได้เต็มอยู๋ลองใช้ พวกน้ำยาอเนกประสงค์ (WD40) เช็ดทำความสะอาดบนเส้นยางดูครับ

มันช่วยได้นะ แนวๆแก้ขัดพ้นหน้าฝนไปได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 09:44:13 »
ผมก็สั่งยางออนไลน์เอามาใช้ก้านเดิม คุ้มกว่าเยอะครับ เปลี่ยนยนทุก 6 เดือนก็ยังถูกกว่า
ไปที่ศูนย์ผมงงราคามาก ตอนใช้ prius เปลี่ยนเฉพาะยางก้านเดิม 2 เส้น 400 กว่าบาท
พอเอา camry ไปเปลี่ยนเหมือนเดิม 2 เส้น 1100 งงเลย เฉพาะยางเหมือนกัน ยางก็เข้าใจว่าตัดมาจากเส้นเดียวกัน แค่ความยาวต่าง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 09:46:59 »
ประสบการณ์ หลายครั้งก็แลกด้วยเงินจำนวนมาก ผมก็เจอ แต่ของแบบนี้ไปเล่าให้คนไม่เคยเจอ บางคนเค้าไม่เชื่อเอา
ผมหมดมากเยอะกว่านั้นเยอะ บางเจ้าก้านโครงเปลี่ยนแค่ยาง เจอราคาค่ายาง+ค่าแรง เอาไปซื้อก้านแข็งทั้งก้านของอีกเจ้าได้ แล้วมีทอนเยอะด้วย ตลกร้ายมากแต่มารู้ทีหลัง

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 10:57:32 »
..พออ่านกระทู้นี้ เราเจอแล้วว่า อะไหล่มาสด้าที่ถูกกว่าเจ้าตลาดก็มี ... ยางปัดน้ำฝนนี่เอง(แต่อย่างอื่นแพงกว่าหมด5555)
ผมขี้เกียจ ช่างที่ศูนย์ถามว่าเปลื่ยนไหม ตอนนั้น 3ปีกว่าก็จับเปลื่ยนยกชุด(3ใบหน้าหลัง) ก็หลักร้อยรวมค่าแรง mz2 (แต่รถผมจอดในร่มเยอะ เสื่อมช้าหน่อย)
สรุป ใช้ของศูนย์ดีสุด ปัดสะอาด ทน ง่ายๆซะงั้น
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 11:32:27 »
ต่างจากฮอนด้า ไม่ว่าจะเปลี่ยนแค่ยาง ก็ปัดได้ห่วยเหมือนเดิม ปัดไม่สะอาด ทิ้งคราบไว้อีก สรุปหนีไปใช้ก้านปัด denso ปัญหาหายหมด

Crv ผม 8 ปี เปลี่ยนยางจาก 0 ไป 4 ครั้ง เฉลี่ย 2-3 ปีครั้ง ก็ทนอยู่นะครับ
สมัยใช้วีออสบริสนี่ ไปลองใส่ไม่มีก้านดู ใช้ไม่นานก็กลับไปใช้แบบเดิม ไม่สะอาดเลย

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 13:09:40 »
ผมซื้อยางศูนย์เปลี่ยนตลอดครับทั้ง โต และฮอน เคยบอกที่ศูนย์ให้เปลี่ยนให้ตอนเช็คระยะของโตโดนค่าแรงไป 500 อึ้งเหมือนกัน ต่อไปต้องแจ้งว่าขอเบิกเอาไปเปลี่ยนเองแล้ว
ล่าสุดเห็นของยี่ห้อ B รุ่น aero twin ใบไร้โครงเหมือนของรถยุโรปเลยลองซื้อมาใช้ดูก็ปัดเรียบดียังไม่มีปัญหาอะไร แต่ก้านเดิมติดรถผมยังเก็บไว้นะครับ ถ้าไม่ชอบใจยังไปซื้อยางของศูนย์มาเปลี่ยนได้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 13:31:58 »
รถผมทั้งสองคันเปลี่ยนมาใช้3mแบบก้านซิลิโคนสำเร็จรูป ราคาถูกด้วย2-300นิดๆ ปลดคลิปล็อกตัวเดียวง่ายมาก  ทนทาน ใช้มาจะ3ปี ถึงได้เปลี่ยนอีกชุด ก็จะใช้3m ปล ผมไม่ชอบก้านเหล็กของเดิมเลยทิ้งไป ของ3mสวยทันสมัยกว่าเงียบกว่าด้วยไม่มีเสียงเหล็กให้รำคาญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2021, 13:39:02 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2021, 15:29:05 »
ในคู่มือ Mazda รู้สึกจะมีสอนเปลี่ยนแค่ยางอยู่ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งก้าน

แต่ 2 ผมเปลี่ยนทั้งก้านเพราะก้านเดิมไม่สวย ของ B เหมือนกัน

เปลี่ยนได้ 3 ปีเริ่มไม่สะอาด หาแบบไร้โครงเหมือนเดิมไม่เจอตรงขนาดเดิมอีก
เลยได้กลับมาใช้โครงเดิมเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 08:40:18 »
ผมเปลี่ยนริมถนน50บาทมาตลอดครับ1ปีเปลี่ยนครั้งไม่รอจนมีปัญหา