ผู้เขียน หัวข้อ: เมียชอบซิตี้แต่เราชอบยาริส เราจะมีโอกาสหว่านล้อมเมียให้ชอบเหมือนเราสำเร็จไหมครับ  (อ่าน 4547 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ต้องถามก่อนครับว่า ทำไมคุณถึงไม่เอา city hybrid

ผมแนะนำจากการคาดเดานะว่า ถ้าคุณกลัวระบบ hybrid ก็ลองเปลี่ยนเป็นตัวธรรมดาก็พอ

มันก็จะลงมาแถวๆครึ่งทาง คือคุณทั้งคู่ไม่ได้รถที่ชอบ
แต่แฟนคุณได้รุ่นเดียวกับที่ชอบ ส่วนคุณก็ไม่ได้รถไฮบริดตามประสงค์​

แต่ถ้าไม่ชอบ city เลย อันนี้ก็เหนื่อยหน่อย แต่การตามใจภรรยา ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมคิดว่าประเด็น City ทำไมต้อง hybrid
บางทีคำตอบมันอาจจะ simple มากๆ ตรงแค่มันเป็นรุ่นท็อปเท่านั้นเองนะครับ
ดูจากการเปรียบเทียบรถทั้งสองคันนี้ระหว่างรุ่นท็อปกับรุ่นท็อป

ส่วนใหญ่แล้ว คนที่ไม่ได้สนใจรถยนต์มากๆ จะไม่ได้ลงลึกถึงสเปกรถหรอกครับ
และคิดรวบรัดไปว่ารุ่นท็อปก็ละกัน เหลือดีกว่าขาด โดยไม่ได้ศึกษาลึกๆ หรอกครับ
ว่าที่ขาดน่ะมันจำเป็นมั้ย

ถ้าเป็นแบบที่ผมว่า ลองขยับโจทย์มาที่ราคาเท่ากันน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ผมว่าคุณคงคิดว่า city มันไม่สวยเลยไม่อยากได้และราคามันแพงเกินไปเยอะ  ผมเห็นด้วยนะ ว่าcity มันยังไม่สวย สวยในรูปแค่บางมุม ดูคันจริงแล้วมันแปลกไปไงไม่รู้  yaris ผมว่าสวยกว่า โดยเฉพาะหน้าในให้กับไฟเดไลน์ เข้ากันดี ถ้าไม่ติดว่ามันอืดกว่า city ผมคงออกไปละ  city งานประกอบก๊องแก๊งดี ผมออกมาไม่นานเสียงโน้นนี่ดังละ เข้าศูนย์ไปรอบแล้วยังดังเหมือนเดิม ลำคาญ
ถ้าจะหาข้อดีของ yaris ไปสู่ ก็คงมีทนดูแลง่าย ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า และค่าตัวเก็บไว้เติมน้ำมันได้ แสนโลกอะ

ออฟไลน์ XaNaX

ใครเป็นคนใช้ คนนั้นก็ควรเป็นคนเลือกครับ
แต่งานนี้ ผมแนะว่า ตามใจเมียจะสบายใจกว่าครับ 5555
ผมว่าตาม คคห.นี้ทุกประการครับ

ใครเป็นคนใช้ คนนั้นเป็นคนเลือก

แต่ตามใจเมียเอาไว้ก่อนเป็นดีครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

เจอกันคนละครึ่งถาง เอา city hatchback 1.0T ครับ
ตัวนี้ดีกว่ารถโบราณเทคโนโลยีเก่าๆของแยริสเยอะเลยในราคาที่แพงขึ้นนิดเดียว

horizen

• บุคคลทั่วไป
เค้าไม่ได้อยากได้รถ b-segment ซักคัน
เค้าอยากได้ City Hybrid. แค่นี้เลย วางแผนใช้กี่ปีล่ะ บ่นจนเบื่อ จำจนตาย

ออฟไลน์ GOBBS

เอา ยาริส
แล้วบอกคุณเธอว่า ส่วนต่างร่วมๆ 2แสน จะเอาไปซื้อของที่เธออยากได้ หรือมันคืออนาคตของครอบครัว .... ลังเลแน่ๆครับ
ผมว่าในค่าย Honda ด้วยกัน ส่วนตัวผมยังจะเอา Jazz ด้วยซ้ำไป
คำถามมันมีแค่ คุณได้ใช้พลังที่มากกว่าของตี้รึเปล่า ถ้าไม่ได้ใช้เลย หรือใช้น้อยมาก ยาริชก็พอครับ เงินเกือบสองแสนไม่น้อยครับ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าซื้อที่ภรรยาไม่ชอบขึ้นมา หากตัวรถเจอปัญหาเรื่องคุณภาพนิดหน่อย อาจจะโดนบ่นเยอะนะครับ

ซื้อที่ชอบ จะได้สบายใจ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Staples

เมียคิดถูกแล้ว Yaris โคตรอืด

ออฟไลน์ deertesla

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จากใจคนใช้ Yaris นะครับ

ถ้างบถึง ซื้อ City Hybrid เถอะครับ

จะหารถที่ครบแบบนี้ไม่มีอีกแล้วนะครับ

แต่ถ้าซื้อ City รุ่น SV ลงไป ผมมองว่า Yaris น่าใช้กว่า เพราะตัว top ก็ได้ระบบ city stop ช่วยเบรคฉุบเฉิน
option ก็จัดเต็มกว่าครับ

ออฟไลน์ panupong508

น่าจะยากครับ ง่ายๆก็ จัดกันไปตามชอบฝั่งละคันครับ วินวิน :-X

ออฟไลน์ rtong

คุยเรื่องราคาขายต่อของไฮบริด  ค่าบำรุงรักษา 
น่าจะจบที่ City 1.0 turbo

( พาไปดู MG,2 จะได้รู้ว่า  รถที่ออกแบบสวยกว่า  วัสดุ Honda  ยังมี )  จะได้ไม่ยึดติดแบรนด์

ออฟไลน์ whoami

ตามใจเมียดีที่สุดครับ ลองนึกภาพว่าถึงคุณ จขกท จะหาเหตุผลมาซื้อ yaris ได้สำเร็จ

แต่ต้องทนเมียบ่นไปเรื่อยๆตลอดอายุรถ จะขับอย่างมีความสุขได้อย่างไร

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
อำนาจการสั่งจ่ายเงินอยู่ที่ใครครับ ถ้าอยู่ที่คุณ จขกท. ก็เอาตามที่เราชอบ
แต่ถ้าอยู่ที่คุณภรรยา แนะนำให้ตามใจคุณภรรยาครับ จะได้ไม่หน้างอเวลานั่ง หรือเวลารถเกิดอะไรขึ้นมา จะได้ไม่โดนซ้ำเติม ประเภท "เป็นไงล่ะ บอกแล้วให้เอาอีกรุ่น" ประมาณนี้ครับ
+1 ถ้า city เป็นอะไรก็โทษเมียได้เพราะเลือกเอง
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ deertesla

ราคาแปดแสนนี่ได้หลายรุ่นนะครับ เช่น cx3.  mg. Zs. Mg hs รวมส่วนลดเยอะๆ nissan kick หรือเพิ่มไปc segment ทั้งหลาย

ออฟไลน์ Altima

เงินใครละครับ

ถ้าเงินมันเอามารวมแบบคนละครึ้ง ก็ต้องเอาจับชิงโชค จะได้จบๆ

ถ้าเป็นเงินคุณ เมียไม่ควรออกความคิดเห็น

ถ้าเป็นเงินเมีย คุณไม่ควรออกความคิดเห็น

ออฟไลน์ Darkart

ตามใจศรีภรรยาดีที่สุด มีปัญหาอะไรจะบ่นคืนได้ครับ  ::) ::) ::)
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหาน่าไป Civic ตัวล่างนะครับ แต่ถ้าเทียบสองตัวนี้เอา City hb 1.0RS มาเทียบน่าจะใกล้เคียงกว่าครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport