ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษารถครอบครัวงบ 2 ล้าน  (อ่าน 4395 ครั้ง)

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: รบกวนปรึกษารถครอบครัวงบ 2 ล้าน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:14:37 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากครับ

เหมือน CX-8 กับ KIA จะเข้ารอบ

ปัจจัยถัดมา การบำรุงรักษาไม่ทราบว่าพอจะทราบค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษามั้ยครับ
และความสดใหม่ของตัวรถผมเข้าใจว่า KIA รถน่าจะเพิ่งเปิดตัวไม่นาน ส่วน CX-8 เหมือน Model นี้เปิดตัวมาหลายปีแล้ว ไม่ทราบว่าพอจะมีข่าว Model ใหม่หรือยังครับ
ใช้ kia อยู่ ค่าบำรุงรักษาเปลี่ยนถ่าย นมค.ต่อรอบจะสูงเอาเรื่องครับ 5500-7000 แล้วแต่ว่าได้คูปองฟรีตอนซื้อรถมาด้วยไหม

แต่จากโจทย์ที่ให้มา ไป Kia เลยครับ ขับสบาย ช่วงล่างนุ่มแน่น แรงประหยัดน้ำมัน กว้างขวางลุกนั่งสะดวก ใส่ของได้เยอะ รับประกันยาวนาน5ปี
ตอนนี้ผมแทบไม่ได้ใช้อีกคันเลย ใช้แต่ Kia แม้จะไปธุระคนเดียวก้อใช้ Kiaไป
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: รบกวนปรึกษารถครอบครัวงบ 2 ล้าน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:37:16 »
CX-8 และ Grand Carnival น่าสนใจทั้งคู่ เคส จขกท นั่ง 3-5 คน ผมเชียร์ CX-8 ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:50:52 »
Kia Carnival ครับ คุ้มที่สุดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 13:01:12 »
จริงๆ CX-5 ยังพอเลยครับ เพราะลูกแค่ 4 ขวบเอง ให้นั่งกับผู้ใหญ่ได้ครับ แต่ถ้าอยากจะเผื่ออนาคตยาวๆ ก็ CX-8 ก็ได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องตัวใหม่ จะมาเมื่อไหร่นะครับ

หรือถ้าอยากแนวครอบครัวจริงๆไปเลย ก็ Kia เลยครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 15:52:43 »
็hyundai staria

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 17:14:23 »
hyundai staria กับ kia cannival ครับ ทั้งสูงวัย ทั้งเด็ก ลากไปได้หมด อย่าลืมว่าถ้าเอา cx-8 ไป พื้นที่เก็บของท้ายรถเหลือนิดเดียวนะครับ

ออก ตจว ไปๆมา ๆ เดี๋ยวจะได้เอาของขึ้นหลังคาแทนครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 17:24:07 »
ท่าน จขพ. มีโจทย์เดียวกับผมเลยครับ
ตัวเลือกที่ตัดไปตัดมาแล้ว สุดท้ายจะเหลือ CX8 กับ Carnival จริงๆแหละ

ผม ซึ่งหาข้อมูล ดูรีวิวรถมาทั้งวันทั้งคืนจนจบทุกคลิปทุกเพจ มีแต่คนชื่นชม Carnival มากๆ

จนสุดท้าย ต้องไปลองของจริง แล้วญาติก็เพิ่งรับรถมาไม่นานด้วย

ขอแนะนำให้ไปลองขับ ลองนั่งดูนะครับ สำหรับ Carnival
ส่วนตัวผม ผิดหวังอย่างมากเลยทีเดียว กับรถครอบครัวขวัญใจชาวโซเชียลอย่าง Kia Carnival เนี่ย

ตอนเป็นคนขับ คือดีงามทั้งสมรรถนะ และ ช่วงล่าง
พอขยับไปนั่งแถว 2 ไป-กลับ หัวหิน

กลับมาถึงบ้าน เมื่อยมากครับ
มันนั่งสบายแค่ครึ่ง ชม.แรกเท่านั้น ในท่าเดียวด้วยครับ
เบาะเล็ก และ สั้น กว่า CX8
พอนั่งท่าแรกจนร่างกายมันต้องเปลี่ยนอิริยาบถแล้ว มันจะติดนู่นติดนี่ ด้วยความที่ที่นั่งมันเล็ก และ เบาะมันสั้น ทำให้ต้องกลับมานั่งท่าเดิมท่าแรก ที่ความสบายมันหายไปแล้ว

สุดท้ายต้องกลับมานั่งคิดใหม่ตัดสินใจใหม่เลยครับ

รถมันดีเกือบทุกอย่างแล้ว ขับดี พื้นที่เยอะ เครื่องแรง ช่วงล่างดี มาเสียเอาตรงเบาะนั่งที่นั่งไม่สบายจริง กับสีเบาะที่ดูไร้ราคาไปหน่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 19:44:20 »
Accord Hybrid Tech

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 22:49:54 »
เจอโจทย์เดียวกันครับ
Kia Grand Carnival น่าใช้สุด
ตามด้วย Mazda CX-8
รถ 2 คันนี้ขับเองง่าย การทรงตัวดีในการวิ่งทางไกล แต่ก็ยังนุ่มนวลมากกว่า PPV มาก
แต่จุดที่ผมไปชอบ Kia มากกว่า ก็เพราะเบาะแถว 2-3 เดินข้ามไปมาง่ายกว่า CX8 ก็จะทำให้ลูกนั่งแถว 2 ง่าย แต่พี่เลี้ยงก็ยังแทรกแถวกลางมาดูแลง่าย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 08:34:46 »
คุณปลากระป๋องให้ข้อสังเกตไว้ก็ถูกต้อง โดยเฉพาะผู้โดยสารที่เป็นผู้ใหญ่ที่ตัวสูงๆหรือตัวใหญ่จะรู้สึกไม่สบายเพราะเบาะเล็กจริง ซึ่งแก้ไขได้โดยเปลี่ยนเบาะแถว2เป็นเบาะVIP แต่ถ้าเอานั่งสบายก็ต้องStaria แน่นอนกว่า ส่วนCX8แถว2ก็นั่งสบายแต่จะเข้าออกแถว3สะดวกสู้2คันข้างต้นไม่ได้และแอร์แถวเป่าต่ำเกินไปจริงๆ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 16:41:51 »
คุณปลากระป๋องให้ข้อสังเกตไว้ก็ถูกต้อง โดยเฉพาะผู้โดยสารที่เป็นผู้ใหญ่ที่ตัวสูงๆหรือตัวใหญ่จะรู้สึกไม่สบายเพราะเบาะเล็กจริง ซึ่งแก้ไขได้โดยเปลี่ยนเบาะแถว2เป็นเบาะVIP แต่ถ้าเอานั่งสบายก็ต้องStaria แน่นอนกว่า ส่วนCX8แถว2ก็นั่งสบายแต่จะเข้าออกแถว3สะดวกสู้2คันข้างต้นไม่ได้และแอร์แถวเป่าต่ำเกินไปจริงๆ

ไม่ต้องผู้ใหญ่ตัวใหญ่หรอกครับ
ผมสูง 168 หนัก 59
แม่ผมสูง 160 หนัก 54
เมื่อยตัวทั้งคู่ครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนเบาะแถว 2 ตามที่ท่านบอก
ผมว่ามันนั่งไม่สบายจริงตามที่อวยกันในโซเชียลครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่ามันอาจจะสบายจริงๆสำหรับใครหลายๆคนส่วนมากก็ได้ครับ
เพราะบรรยากาศห้องโดยสารค่อนข้างดี โล่งโปร่งสบาย แอร์หนาวด้วย อาจจะทำให้ลืมเรื่องเบาะเล็กสั้นก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 12:18:00 »
งบประมาณนี้ เชียร์ alphard มือสอง ตัว SC นะครับ แต่ถ้านับมือหนึ่งกับตัวเลือกคงต้อง Kia ครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 08:53:13 »

ไม่ต้องผู้ใหญ่ตัวใหญ่หรอกครับ
ผมสูง 168 หนัก 59
แม่ผมสูง 160 หนัก 54
เมื่อยตัวทั้งคู่ครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนเบาะแถว 2 ตามที่ท่านบอก
ผมว่ามันนั่งไม่สบายจริงตามที่อวยกันในโซเชียลครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่ามันอาจจะสบายจริงๆสำหรับใครหลายๆคนส่วนมากก็ได้ครับ
เพราะบรรยากาศห้องโดยสารค่อนข้างดี โล่งโปร่งสบาย แอร์หนาวด้วย อาจจะทำให้ลืมเรื่องเบาะเล็กสั้นก็ได้นะครับ
ก็ต้องเข้าใจว่าเค้าต้องการลดภาษีจึงใส่เบาะ11ที่นั่งมา เบาะเลยเล็กไปหน่อย คุณแม่ก็ถือว่าตัวใหญ่แล้วนะครับสำหรับผญ หนัก54 ส่วนตัวคิดว่าถ้าไม่ได้มีคนขับรถ Kia ยังดีกว่าCX8โดยเฉพาะถ้าเอาไปทำเบาะเป็นVIPจะลืมเบาะของSUVไปแน่นอนครับ
BMW 750E M SPORT