ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงคนรักเบรคมือแบบด้ามครับ  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ขอเสียงคนรักเบรคมือแบบด้ามครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 08:28:41 »
เบรคมือแบบด้ามผมมองว่าทนทานใช้งานง่าย ขนาดรถรุ่นที่จุกจิกเปราะมากที่สุดยังไม่เคยเห็นเบรคมือค้างสักครั้ง แถมราคาอะไหล่และค่าซ่อมก็ถูกมากๆ. เป็นอุปกรณ์ในรถที่ใช้ยันลูกบวชก็ยังไม่เคยเห็นพังครับ พอเห็นรถรุ่นใหม่ๆที่ราคาเกินแปดแสนบาทมีเบรคมือไฟฟ้ามาให้ตั้งแต่รุ่นล่าง  ขอเป็นตัวเลือกใส่ออพชั่นความปลอดภัยเช่นระบบเรดาส์ช่วยเบรคหรือลดราคาลงมาแทนเบรคมือไฟฟ้าได้มั้ย เพราะว่าถ้าซื้อมาแล้วเบรคมือไฟฟ้าเสียระหว่างทางหรือจอดจะต้องเรียกรถสไลด์เลยนะ อีกออย่างเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเบรคมือแบบด้ามใช้งานได้สะดวกกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 08:35:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ขอเสียงคนรักเบรคมือแบบด้ามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 08:36:16 »
เบรคมือแบบด้ามผมมองว่าทนทานใช้งานง่าย ขนาดรถรุ่นที่จุกจิกเปราะมากที่สุดยังไม่เคยเห็นเบรคมือค้างสักครั้ง แถมราคาอะไหล่และค่าซ่อมก็ถูกมากๆ. เป็นอุปกรณ์ในรถที่ใช้ยันลูกบวชก็ยังไม่เคยเห็นพังครับ พอเห็นรถรุ่นใหม่ๆที่ราคาเกินแปดแสนบาทมีเบรคมือไฟฟ้ามาให้ตั้งแต่รุ่นล่างทำให้ใจคอไม่ดีเลยว่าถ้าซื้อมาแล้วเบรคมือไฟฟ้าเสียระหว่างทางหรือจอดจะต้องเรียกรถสไลด์เลยนะ อีกออย่างเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเบรคมือแบบด้ามใช้งานได้สะดวกกว่าครับ

ถ้าเทียบกับบางรุ่นในอดีตที่เป็นเบรคมือเท่า (benz W212) ผมชอบแบบที่มือมากกว่าครับ รวมถึงคันเกียร์ที่มือด้วย ไม่ชอบพวกคันเกียร์ที่ก้านพวงมาลัย. แต่ปัจจุบันรถที่มีเบรคมือไฟฟ้า ทำมาเพื่อให้มีระบบ Break-Hold ซึ่งผมใช้งานมาหลายคันแล้ว มันมีประโยชน์จริงๆครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

Re: ขอเสียงคนรักเบรคมือแบบด้ามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 08:52:51 »
เบรคมือแบบด้ามผมมองว่าทนทานใช้งานง่าย ขนาดรถรุ่นที่จุกจิกเปราะมากที่สุดยังไม่เคยเห็นเบรคมือค้างสักครั้ง แถมราคาอะไหล่และค่าซ่อมก็ถูกมากๆ. เป็นอุปกรณ์ในรถที่ใช้ยันลูกบวชก็ยังไม่เคยเห็นพังครับ พอเห็นรถรุ่นใหม่ๆที่ราคาเกินแปดแสนบาทมีเบรคมือไฟฟ้ามาให้ตั้งแต่รุ่นล่างทำให้ใจคอไม่ดีเลยว่าถ้าซื้อมาแล้วเบรคมือไฟฟ้าเสียระหว่างทางหรือจอดจะต้องเรียกรถสไลด์เลยนะ อีกออย่างเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเบรคมือแบบด้ามใช้งานได้สะดวกกว่าครับ

ถ้าเทียบกับบางรุ่นในอดีตที่เป็นเบรคมือเท่า (benz W212) ผมชอบแบบที่มือมากกว่าครับ รวมถึงคันเกียร์ที่มือด้วย ไม่ชอบพวกคันเกียร์ที่ก้านพวงมาลัย. แต่ปัจจุบันรถที่มีเบรคมือไฟฟ้า ทำมาเพื่อให้มีระบบ Break-Hold ซึ่งผมใช้งานมาหลายคันแล้ว มันมีประโยชน์จริงๆครับ.
ผมมองว่าเบรคมือเท้าใช้งานยากมากครับ มันไม่น่าใช้จริงๆ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 08:55:03 »
ชอบแบบโบราณมีด้ามไว้ดึงเหมือนกัน  สำหรับส่วนตัวแล้ว มันใช้งานได้หลากหลายกว่า หนัก เบา แล้วแต่ความเหมาะสม

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 08:58:08 »
ชอบแบบ old school เดิมๆนี่แหละครับ เชื่อถือได้มากที่สุดแล้ว ระบบใหม่ๆที่พยายามยัดเข้ามา มีหรือไม่มี ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับผมเลย ออกแนวน่ารำคาญมากกว่า

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:03:14 »
แบบด้ามก็ดี ใช้ง่ายครับ เข้า N ดึงเบรคมือจบ

ถ้ารุ่นไหนใจดีให้ไฟฟ้ามาก็เอาแต่ต้องมากับเบรค hold นะ อันนี้ง่ายเข้าไปอีกเหยียบแต่เบรค(
แต่ถ้ามีปัญหาเบรคไฟฟ้าติดนี่งานงอกยาวๆได้)
ส่วนเบรคมือที่เท้าไม่ค่อยถนัด  เมื่อก่อนคงทำมาเพื่อให้มีพื้นที่ตรงกลางแต่เดี๋ยวนี้รถคันใหญ่ขึ้นเยอะแล้วเอากลับมาเป็นแบบมือดึงยังจะสะดวกกว่า

เห็นคนเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ไม่ชอบแบบดึง  มันไม่สวย  มันไม่คุ้ม ต้องไฟฟ้าสิ ก็แล้วแต่ชอบละกัน 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:04:15 »
1 เสียงครับ

เบรคมือสลิง ใช้ยันขาย10-28 ปีไม่เคยมีคันไหนพัง ฉุกเฉินระบบไฟพังกลางทางก็ยังใช้งานได้ เบรคแตกก็มีเบรคมือดึงเบาดึงหนัก จะดริฟก็คงไม่มีใครใช้เบรคไฟฟ้า

แต่รถแม่บ้าน ผมให้เขาใช้ไฟฟ้าน้่นแหละ เพราะเขาไม่รู้เรื่องรถ ขับรถเบาๆไม่เร็ว ลดความเสี่ยงจากเหตุฉุกเฉินไปได้ แล้วรุ่นที่เขาชอบมีแต่เบรคไฟฟ้า

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:11:23 »
ในมุมมองคนซ่อม ผมชอบแบบเก่านั่นล่ะครับ
ปรับตึงเบาง่ายดี จะมีแต่ตอนถอดสายสลิงที่ดึงคาลิเปอร์นั่นล่ะ ถอดเสียเวลาและบางทีมุมมันไม่ถนัด
อีกอย่าง มีด้ามเบรคมือสวยๆ ให้เลือกกันอีก สนุกกันไป

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:18:48 »
เบรคมือ ที่มือ ง่ายๆ ใช้งานสะดวก แต่พื้นที่วางของตรงคอนโซล ก็หายไปหน่อย

เบรคมือ ที่เท้า ได้พื้นที่วางของคอนโซลกลางเพิ่ม แต่คุมยากหน่อย บางจังหวะชันๆ ต้องกดสุดตัว ไม่เหมือนมือดึง ผมว่า มันดึงให้ตึง ง่ายกว่า

เบรคมือไฟฟ้า ถ้ามาคู่ brake hold อันนี้สะดวกสบายสุด ถ้าเลือกได้ ผมก็เอาอันนี้แหละ เน้นสะดวกไว้ก่อน

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:24:33 »
ผมขับนอกเมืองเป็นหลัก สมมุติว่าเลือกระหว่างคันที่มี กับคันที่ไม่มี epb/abh แต่จ่ายน้อยลง ผมเลือกตัด epb/abh ออกนะครับ  ปกติขึ้นเบรกมือเฉพาะตอนจอดอย่างเดียว  (เมื่อใหร่ออพชั่นรถในไทยจะทำให้ customize ได้ก็ไม่รู้)  แต่ถ้าคนที่ขับในเมืองรถติดบ่อย ๆ ก็คงมองว่าจำเป็นครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:34:16 »
ไม่ชอบเลย ต้องตั้งเบรคทุกปี พอปลายๆปี ต้องดึงขึ้นสุด

แล้วตอนขึ้นตึกสูง อยู่บนเนินรถติดต้องเหยียบเบรค พอจะไปเหยียบคันเร่ง รถจะไหลลง ต้องกำเบรคมือค้างลุ้นสุดๆ

รถสมัยใหม่ดีละ มีเบรคขึ้นเนินให้

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:35:05 »
ถ้าเอาฟีลลิ่งล้วนๆ ผมว่าอยู่ที่รถที่ขับครับ
ถ้ารถซิ่งดิบๆ เวลาดึงวันมีแก็กๆดิบๆดี ถ้าเบคกิ้งดริฟก็เท่ห์เลย
ถ้ารถบ้านๆใช้ในเมืองชิวๆ กดแล้วมีเสียงวืดๆ มันก็ฟังดูไฮเทคดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:36:48 »
ผมแบบไหนก็ได้ครับ แบบก้านก็ใช้งานง่าย ส่วนเบรคไฟฟ้าก็ประหยัดเนื้อที่ดี

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:41:37 »
ถ้าอยู่ในเมืองโซนรถติด ๆ  ยังไงเบรคมือไฟฟ้าก็สะดวกชีวิตกว่ามากคับ

พอดี ผมอยู่บ้านนอก  ผมยังชอบเบรคมือแบบด้ามมากกว่า มันรู้สึกชัวร์กว่า
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:50:15 »
ลืมตอบประเด็นต้นทุน

เบรคไฟฟ้าต้นทุนรวมถูกกว่าเบรคมือที่เป็นกลไกครับ เพราะมันเป็นแค่ชุดสวิทช์ สายไฟ แล้วก็มอเตอร์ไปกดเบรคหลัง

เลยคิดว่าบริษัทคงไม่ลดราคาให้ถ้าเปลี่ยนเป็นเบรคสลิง ที่มีทั้งก้านยกหรือแป้นเหยียบ จุดยึดกลไกในรถ สวิทช์เบรคมือ สายสลิงสายไฟเตือนระบบเบรคมือ จุดยึดใต้ท้องร้อยสายไปด้านหลัง แล้วก็ชุดห้ามสปริงหรือชุดดรัมสำหรับรถที่แยกเบรคหลัง

ออฟไลน์ TunGzl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:04:56 »
ผมขอบ้างละกัน ขอเสียงคนรักมือหมุนกระจกครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:17:16 »
ชอบเบรคมือแบบด้าม  ชอบเกียร์ที่อยู่ตรงคอนโซลไม่ใช่ที่พวงมาลัย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:20:33 »
ผมชอบเบรคมือแบบก้านครับ ทนทาน ถ้าเป็นดรัมหลังก็ไว้ตั้งระยะห่างผ้าเบรคได้ง่าย ที่แน่ๆ คือ ถ้าเจอฝนตกน้ำท่วม โอกาสเสียน้อยกว่าเมื่อเทียบกับไฟฟ้า ที่ถ้าน้ำท่วม ได้ขึ้นรถ Slide แน่ๆ

ส่วนตัวมองว่า ถ้าเกียร์ยังเป็นเกียร์สายอยู่ แทบจะไม่จำเป็นที่จะต้องใช้เบรคมือไฟฟ้า เลยครับ

แต่ถ้าเป็น Hybrid หรือเกียร์ไฟฟ้าแล้ว อันนี้สมควรเป็นเบรคมือไฟฟ้า พร้อม auto brake hold ครับ เพราะเกียร์ไฟฟ้า ไม่เหมาะกับการเปลี่ยนบ่อยๆ

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:38:16 »
ชอบเบรคมือแบบด้ามครับ
ซื้อรถมาใช้ จะให้มานั่งซ่อม มาเสียเวลา มาลุ้นว่าจะเสียวันไหน ไม่เอาครับ

อันนี้คน ตจว. เข้าเมืองนิดหน่อย ไม่เจอรถติดนาน

ออฟไลน์ tonfever

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:48:15 »
ชอบแบบด้ามครับ คุ้นเคย

แต่คิดว่าถ้าผู้หญิงน่าจะชอบแบบไฟฟ้า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 10:57:25 »

แบบนี้ครับ  ดีที่สุดไม่เปลืองพื้นที่คอนโซลกลาง  ได้แบบดึงสาย

ตอนวีโก้ออกมาใหม่ๆ  โจมตีเจ้า Bt50  จมเลยเรื่องเบรคมือ  ผมกลับมองว่าเป็นข้อดีซะอีกที่ได้เบรคมือแบบนี้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:14:51 »
อนาคตคงเหมือนเกียร์ธรรมดา ค่อยๆ หายไปเว้นแต่รถราคาแพงที่สามารถดริฟท์ได้

Gunther

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:38:30 »
เบรคมือแบบด้ามผมมองว่าทนทานใช้งานง่าย ขนาดรถรุ่นที่จุกจิกเปราะมากที่สุดยังไม่เคยเห็นเบรคมือค้างสักครั้ง แถมราคาอะไหล่และค่าซ่อมก็ถูกมากๆ. เป็นอุปกรณ์ในรถที่ใช้ยันลูกบวชก็ยังไม่เคยเห็นพังครับ พอเห็นรถรุ่นใหม่ๆที่ราคาเกินแปดแสนบาทมีเบรคมือไฟฟ้ามาให้ตั้งแต่รุ่นล่าง  ขอเป็นตัวเลือกใส่ออพชั่นความปลอดภัยเช่นระบบเรดาส์ช่วยเบรคหรือลดราคาลงมาแทนเบรคมือไฟฟ้าได้มั้ย เพราะว่าถ้าซื้อมาแล้วเบรคมือไฟฟ้าเสียระหว่างทางหรือจอดจะต้องเรียกรถสไลด์เลยนะ อีกออย่างเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเบรคมือแบบด้ามใช้งานได้สะดวกกว่าครับ

แล้วเบรคเท้าละชอบมั้ยครับ ท่าน deertesla

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 13:19:17 โดย Gunther »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:54:21 »
เบรคแมนวลดีสุดครับ เพราะกะระยะความตึงได้  รถไหลก็วิ่งไปกระชากได้ รถขับอยู่ก็กระชากได้ ฉุกเฉินใส่ได้ไวกว่าไม่ต้องแตะเบรค
เบรคไฟฟ้าไม่เวิคครับ ขับๆอยู่ดึงไม่ได้ ใส่เบรคจอดนานๆมีติด ระยะยาวเสี่ยงมอเตอร์พังหรือไม่ทำงาน แบตอ่อนปลดไม่สุดติด เข็นก็ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2021, 10:29:36 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 12:10:11 »
ทำงานเหมือนกัน แต่ต่างกลุ่ม

เวลาผมเขาป่า โหมดออฟโรด ผมจะใช้เบรคมือแบบด้ามเดิมๆ นี่ละ ลด(ไม่ใช่หยุด) จังหวะ หรือ ความเร็ว ในการลงที่ชัดๆ ช่วยได้ นอกจากเบรคปกติ แต่ถ้าเป็นเบรคมือไฟฟ้า มันจะล๊อคล้อตายไปเลย และตำแหน่ง มันคว้าได้เลย แบบไม่ต้องมอง หรือ คิดนาน จะเรียกว่าชินก็ได้

เบรคมือไฟฟ้า มันสะดวกดี เข้าใจง่าย แค่กดๆ ก็จบ ใช้งานในเมืองดี เบรคหยุดนิ่ง แทบไม่ไหลเลย (เบรคมือสายปกติ บางทีดึงไม่ตึง มันจะไหล) มันเป็นเบรคยุคมือใหม่ ตำแหน่งการว่งปุ่มเบรคมืออาจจะต่างไป แต่ใช้งานบ่อยๆ มันก็ชินเอง

ผมชอบทั้ง 2 แบบ หลากหลาย แตกต่างในแต่ละจุดใช้งาน

ถ้าคนชอบของเก่า ป่านนี้กระจกไฟฟ้า คงเป็นกระจกมือหมุน อยู่มั้งครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 12:30:04 »
ถ้าชอบแบบด้าม แต่อยากได้กลไกแบบไฟฟ้าได้มั้ย หลัก ๆ คือผมไม่ค่อยชอบเสียงมัน

เอ๊ะ สรุปก็คือ ชอบ epb/abh นั่นแหละ แต่อยากได้แบบด้ามไม่ใช่เป็นปุ่ม   ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 12:31:26 »
ลืมตอบประเด็นต้นทุน

เบรคไฟฟ้าต้นทุนรวมถูกกว่าเบรคมือที่เป็นกลไกครับ เพราะมันเป็นแค่ชุดสวิทช์ สายไฟ แล้วก็มอเตอร์ไปกดเบรคหลัง

เลยคิดว่าบริษัทคงไม่ลดราคาให้ถ้าเปลี่ยนเป็นเบรคสลิง ที่มีทั้งก้านยกหรือแป้นเหยียบ จุดยึดกลไกในรถ สวิทช์เบรคมือ สายสลิงสายไฟเตือนระบบเบรคมือ จุดยึดใต้ท้องร้อยสายไปด้านหลัง แล้วก็ชุดห้ามสปริงหรือชุดดรัมสำหรับรถที่แยกเบรคหลัง
ผมว่ามอเตอร์ตัวนิดเดียวมันไม่แพงมากนะ สายไฟตกเมตรละ10฿  สวิทซ์ตัวละ10-20฿เอง เมื่อเทียบกับกลไกลมีเยอะกว่ามากๆ
ทำงานเหมือนกัน แต่ต่างกลุ่ม

เวลาผมเขาป่า โหมดออฟโรด ผมจะใช้เบรคมือแบบด้ามเดิมๆ นี่ละ ลด(ไม่ใช่หยุด) จังหวะ หรือ ความเร็ว ในการลงที่ชัดๆ ช่วยได้ นอกจากเบรคปกติ แต่ถ้าเป็นเบรคมือไฟฟ้า มันจะล๊อคล้อตายไปเลย และตำแหน่ง มันคว้าได้เลย แบบไม่ต้องมอง หรือ คิดนาน จะเรียกว่าชินก็ได้

เบรคมือไฟฟ้า มันสะดวกดี เข้าใจง่าย แค่กดๆ ก็จบ ใช้งานในเมืองดี เบรคหยุดนิ่ง แทบไม่ไหลเลย (เบรคมือสายปกติ บางทีดึงไม่ตึง มันจะไหล) มันเป็นเบรคยุคมือใหม่ ตำแหน่งการว่งปุ่มเบรคมืออาจจะต่างไป แต่ใช้งานบ่อยๆ มันก็ชินเอง

ผมชอบทั้ง 2 แบบ หลากหลาย แตกต่างในแต่ละจุดใช้งาน

ถ้าคนชอบของเก่า ป่านนี้กระจกไฟฟ้า คงเป็นกระจกมือหมุน อยู่มั้งครับ
ใช่ครับเบรคมือกลไกลอาจมีไหลต้องดึงอีกแก๊ก
แต่ทั้งนี้ผมชอบเบรคมือแบบด้ามมากกว่า ส่วนกระจกไฟฟ้าถ้าเสียรถยังวิ่งต่อได้แต่เบรคมือไฟฟ้าถ้าพังต้องรถไสลด์ หรือใครที่มีความรู้ด้านช่างก็ต้องมาปลดมอเตอร์เบรคมือออกอีกรู้สึกว่าจะเยอะกับชีวิตมากไปครับ

แบบนี้ครับ  ดีที่สุดไม่เปลืองพื้นที่คอนโซลกลาง  ได้แบบดึงสาย

ตอนวีโก้ออกมาใหม่ๆ  โจมตีเจ้า Bt50  จมเลยเรื่องเบรคมือ  ผมกลับมองว่าเป็นข้อดีซะอีกที่ได้เบรคมือแบบนี้
ผมโตไม่ทันใช้เบรคมือรุุ่นนี้ครับ แต่เห็นน้าเขยใช้ในรถกระบะอยู่แต่รู้สึกว่าจะใช้ยากกว่าแบบด้ามพิมพ์นิบมครับ แต่ก็ง่ายกว่าเหยียบ
ชอบเบรคมือแบบด้ามครับ
ซื้อรถมาใช้ จะให้มานั่งซ่อม มาเสียเวลา มาลุ้นว่าจะเสียวันไหน ไม่เอาครับ

อันนี้คน ตจว. เข้าเมืองนิดหน่อย ไม่เจอรถติดนาน

ใช่ครับ ถ้าเสียมาเสียเวลาอีก ผมว่าดึงเบรคมือแบบด้ามไม่เห็นเหนื่อยเลยนะง่ายกว่าเข้าครัชต์เปลี่ยนเกียร์

ชอบแบบด้ามครับ คุ้นเคย

แต่คิดว่าถ้าผู้หญิงน่าจะชอบแบบไฟฟ้า
ผู้ใช้รถหลายคนเข้าแต่เกียร์pแต่ไม่ยอมเข้าเบรคมือมีเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 12:53:07 »
มันคงตามยุคตามสมัยแหละครับ
อนาคต คงไฟฟ้าหมด
มันคงเหมือนผมไม่ชอบ CVT แต่ ญี่ปุ่นเหลือ Maz อยู่เจ้าเดียว ไม่งั้นก็ PPV หรือ กระบะ

แต่ ผมว่า แบบเท้า เหมือน MB สวยดีครับ บางเจ้าออกแบบ เบรคมือได้ โด่เด่ ขัดตามาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 12:57:13 »
ส่วนตัวผมไม่เกี่ยงนะครับ จะแบบไหนก็ได้ แต่แบบก้าน ก็ทนจริงๆ ใช้มากี่คันๆ ไม่เคยเสีย

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 13:06:28 »
ผมใช้รถเบรคมือก้าน เบรคเท้า เบรคไฟฟ้า สลับกัน

ถ้าขับทางไกลหรือที่รถไม่ติดมาก ชอบเบรคก้าน กับเบรคเท้ามากกว่าครับ
แต่พอเจอรถติดหนักๆ ต้องไหลตามคันหน้า จะนึกถึง เบรคไฟฟ้า+Auto Hold ทันที