ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจซื้อ W221 มาเล่นครับ  (อ่าน 4645 ครั้ง)

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
สนใจซื้อ W221 มาเล่นครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 13:49:08 »
รบกวนสอบถามครับ
สนใจ S350 Diesel ปี 2013 มือสอง ไมล์แสนนิดๆ มาเล่นครับ
คำถามดังนี้ครับ
1.ใช้อีก 6 ปี 200,000 km เตรียมค่าซ่อมระยะยาวทั้งหมดไว้ 7 แสน อู่นอก อะไหล่เทียบ พอมั๊ยครับ
2.โช้คไฟฟ้า เปลี่ยนทุกกี่ km ราคาตอนนี้ทั้งชุดสี่ต้น รวมปั๊ม คร่าวๆประมาณเท่าไหร่ครับ (ใช้อะไหล่เทียบ bilstein)
3.บ้านอยู่แถวสายสอง อู่ตรงสมาคมปักษ์ใต้ใช้ได้มั๊ยครับ หรือไปอู่หลังวัดโสมดีกว่า
4.โช้คไฟฟ้าก่อนจะเสีย มีอาการเตือนมั๊ยครับจะได้เปลี่ยนทัน

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: สนใจซื้อ W221 มาเล่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 14:17:22 »
ดูจากงบซ่อม+ราคารถ ออกรถใหม่ที่เลเวลต่ำกว่าดีกว่ามั้ยครับ เช่นvolvo s60. Volvo v40 gla 200 ดีกว่ามั้ยครับยังไงก็มีwarranty carepackage มากี่ปีก็ว่าไปเพราะว่ารถคันละ7ล้านค่าอะไหล่ไม่ลดตามราคารถครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 14:42:57 »
สนใจ S350 Diesel ปี 2013 มือสอง ไมล์แสนนิดๆ มาเล่นครับ
1.ใช้อีก 6 ปี 200,000 km เตรียมค่าซ่อมระยะยาวทั้งหมดไว้ 7 แสน อู่นอก อะไหล่เทียบ พอมั๊ยครับ
2.โช้คไฟฟ้า เปลี่ยนทุกกี่ km ราคาตอนนี้ทั้งชุดสี่ต้น รวมปั๊ม คร่าวๆประมาณเท่าไหร่ครับ (ใช้อะไหล่เทียบ bilstein)
3.บ้านอยู่แถวสายสอง อู่ตรงสมาคมปักษ์ใต้ใช้ได้มั๊ยครับ หรือไปอู่หลังวัดโสมดีกว่า
4.โช้คไฟฟ้าก่อนจะเสีย มีอาการเตือนมั๊ยครับจะได้เปลี่ยนทัน
1 ผมว่า เหลือเฟือนะ สำคัญ ต้องได้ รถดรี มีประวัติ ไมล์แท้
2 เห็นว่า ราคาถูกลงมามากแล้วนะครับ
3 อาการเบา ก็จอดค้างคืนแล้ว ยุบ อาการหนัก ก็ รั่วเลย ขับไม่ได้
4 แถวนั้น อู่เยอะนะครับ เบนซ์บางพลู ก็บริการดีครับ

เป็นรถที่ ยังไม่ Electonic มากเหมือนสมัยนี้ ราคาซ่อม ถูกลงมามาก แต่ ยังไง ก็ S Klass ครับ เบาะถุงลม ยังเป็นแสนอยู่ พวกจอ commend ซ่อมได้แล้ว รถระดับนี้ ราคาลงมาเหลือ เท่านี้ ถ้าไม่ติว่ามันใหญ่ไป น่าใช้นะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 14:49:25 »
ใช้อีก 6 ปี 200,000 km เตรียมค่าซ่อมระยะยาวทั้งหมดไว้ 7 แสน อู่นอก อะไหล่เทียบ พอดีแน่นอนครับ ส่วนโช้คไฟฟ้าก่อนจะเสีย น่าจะมีอาการเตือนก่อนนะครับ สำหรับ W221 S-Class

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 15:42:17 »
กำลังสนใจ W221 เหมือนกัน ขอปักหมุดด้วยคนครับ

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 16:58:44 »

เผื่อเป็นข้อมูลได้ครับ ผมชอบที่คุณอาร์ตรีวิว
ตอนนี้เขาเหมือนจะหารถมา restore ขายบ้าง ใช้เองบ้างครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 17:38:10 »
ถ้าไม่ได้เข้าศูนย์และเจ้าของเดิมรักษาดีก็น่าจะแล้วแต่ดวงครับ ต้นแรกที่เจอมมีอาการบอกก่อน ต้นที่2แตกแบบไม่มีอาการเลย ระเบิดจนรปภ บอกผมว่า รถนายโดนวางระเบิด ฮามากตอนนั้น ตอนที่สอบราคาหลังต้นที่2 ราคาศูนย์ต้นละ8หมื่นกว่า ของนอกศูนย์6หมื่น ผ่านไปหลายปีน่าจะไม่เกิน4หมื่น ปั๊มลมเคยเปลี่ยนรุ่นW220จำได้ว่า2หมื่นกว่า ราคาตอนนี้เดาว่าหมื่นปลาย อยากทราบราคาเอาเลขตัวถังแล้วโทรไปร้านอะไหล่แถววรจักรเลย มีทั้งสว่างกลการ แต่ถ้าาเจอDVDงานเข้าเพราะไม่มีข้างนอก เครื่องละ3แสนกลว่าบาทเบิกศูนย์สถานเดียว เคยเอาไปซ่อมร้านเครื่องเสียงบ้านเราก็ไม่ดี สู้ส่งกลับไปBeckerที่เยอรมนีไม่ได้ แต่ตอนนี้ตัวแทนในไทยไม่รับส่งกลับไปซ่อมแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 18:37:38 »
W220 W221 W222 ปกติหมอบทุก 1-2ปีครับ
ถ้าโช๊ค​ถุงลมรั่วเมื่อไหร่ให้ไปเปลี่ยนโช๊ค​สปริงแทนถุงลม AUZTIN 4ต้นประมาณ7-9หมื่นบาท จะจบจุดอ่อนใช้แบบยาวๆเลยครับ ปรับแข็งอ่อนสูงต่ำได้เหมือนเดิม

ส่วนประตูดูดที่นี่ก็ใส่แหวนโลหะครอบพลาสติก​เดิมใช้ทนขึ้น

เบาะนวด-หมอนพับก็สร้างถุงลมชุดใหม่ เพิ่มจุดนวดยังได้ ไม่ยุ่งกับปั้มเก่าใช้ดีกว่าเดิมครับ

ตู้เย็นเปลี่ยนใหม่เอาแบบแช่ไอติมได้ เดิมติดรถทำได้แค่ให้ของเย็นหมดความเย็นช้าลง

โคมไฟเปลี่ยนครอบพลาสติกใสใหม่ จะอัพเกรดโมดูล LED ก็สว่างน้องๆ laserlight

จอกลางเปลี่ยน android ได้

รถระดับ VVIP ที่ราชวงศ์​ผู้นำบุคคลสำคัญประเทศต่างๆและผู้ที่ประสบความเร็จ​ในชีวิตเคยใช้ วันนี้ของส่วนใหญ่ซ่อมแก้หลักพัน-หมื่น หรือเปลี่ยนทั้งชุดไม่ถึงหลักแสนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 19:47:28 โดย U9WS »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 18:56:11 »
เคยคิดเเบบนี้เลย โชคดีมีญาติลองก่อน ผมเลยรอด

ใช้อยู่ 2 ปี บอกเข็ดละ ตอนนี้ขับเเคมรี่ บอกสบายใจสุดๆ

ขออภัยคำตอบอาจไม่ได้ช่วย จขกท นะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 19:50:13 »
เคยคิดเเบบนี้เลย โชคดีมีญาติลองก่อน ผมเลยรอด

ใช้อยู่ 2 ปี บอกเข็ดละ ตอนนี้ขับเเคมรี่ บอกสบายใจสุดๆ

ขออภัยคำตอบอาจไม่ได้ช่วย จขกท นะครับ แหะๆ
w221 ตอนนี้ราคาเท่ากับแคมรี่ป้ายแดงแต่ค่าอะไหล่ยังโหดร้ายไม่มีลดลงเลยนะครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 20:27:21 »

1. เท่าที่รถของที่บ้านใช้มาทั้ง E และ C  แต่ S ยังไม่เคยใช้    --> 700,000 นี่น่าเหลือนะครับ   ผมใช้อู่นอกอะไหล่แท้ด้วยซ้ำครับ เว้นแต่รายการใหญ่ๆ ก็ใช้อะไหล่เทียบกันไปอย่างเช่นพวก ตู้แอร์     
2. ตัวแปรอันนี้แหละที่ผมไม่แน่ใจ แต่เคยได้ยินว่าเปลี่ยนจากโชคถุงลมเป็นโชค bilstein ปกติได้  ก็น่าจะไม่แพงเท่าไรนะครับ
3. แถวนั้นผมใช้บริการเบนซ์สายสองที่อยู่ตรงแถวสี่แยกทศกัณฑ์ กับ เบนซ์นครอินทร์ ครับ
4. ไม่เคยใช้จริงครับ เลยไม่อยากคอมเม้นเท่าไร

ถ้าเป็นเครื่องยนต์ดีเซล ไม่ใช่เครื่องยนต์ไฮบริด  แล้วถ้าเรื่องโชคถุงลมแปลงเป็นใช้โชค bilstein ได้  ก็น่าจะไม่มีอะไรมากมายแล้วครับ     แล้วยังวางงบไว้ขนาดนี้แปลว่าคาดการณ์เรื่องค่าตัวในการซ่อมบำรุงไว้ระดับนึงแล้ว  ผมคิดว่าไม่มีอะไรน่ากลัวครับ   คนที่ตกใจและเข็ดส่วนมาก น่าจะเพราะเคยชินกับค่าซ่อมบำรุงค่าอะไหล่ของรถญี่ปุ่นมา  บวกกับตอนซื้อไม่ได้ศึกษาและเตรียมใจไว้กับค่าอะไหล่ค่าซ่อม มองแต่ราคารถ  จึงเกิดอาการเหวอได้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 20:27:24 »
อย่าห่วงแต่โช๊คครับ
เพราะสิ่งที่ทำให้รถรุ่นนี้ค่ารักษาแพง มีอีกหลายๆชิ้น

เครื่องดีเซลรุ่นนี้เวลาซ่อมเครื่อง อย่าคิดว่าจบง่ายๆ
เกียร์ตัวนี้ก็หนักหนาเปราะแปะ
ระบบไฟฟ้าในรถอีกหยุมหยิม

ถ้าเครื่องเกียร์พัง หาอู่ดีๆไว้เลยเพราะมันมีเยอะอู่ที่บอกทำจบแล้วสุดท้ายต้องยกไปทีอื่นต่อ

ลองหาข้อมูลดูครับ Google เอาก็น่าจะเจอ ซ่อมหัวโตเป็นยังงัยต้องลองหาดู เครื่องOM642 เกียร? 722.9 ใช้ต่อสองแสนโลต้องมีอย่างน้อย ส่วนละครัังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 20:34:11 โดย Jæ »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 22:23:00 »
จะว่าW221 W222 หมอบทุก1-2ปี ก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ W222ผมใช้มาจะครบ3ปีก็ยังไม่หมอบครับ ส่วนเรื่องประตูดูด ตั้งแต่W221เป็นต้นมาก็ไม่ได้ใช้ปั๊มลมแล้วครับ ส่วนไฟAftermarketหรือของเทียมไต้หวันมีจริงแต่ต้องดูความทนทานที่ไม่เหมือนกันนะครับ W140เพื่อนผมก็เคยซื้อมาใช้ แรกๆยังดูดีแต่ความทนทานยังไม่สามารถสู้ของแท้ได้ ส่วนเรื่องจอ W221เป็นต้นมา ผมหมายถึงตัวCommand ไม่ใช่จอซึ่งCommandมันไม่ได้คุมแต่เครื่องเสียง มันคุมเบาะนั่งและอื่นๆด้วย Audi A8 D4 เครื่องเล่นDVDผมก็มีปัญหาหลังจากผ่านไป5ปี ผมก็ไม่เปลี่ยนแต่ใช้วิธีต่อผ่านAuxแล้วหาเครื่องเล่น DVDมาต่อพ่วงแทน วิธีแก้ปัญหาต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับแต่อะไหล่เยอรมันแพงทุกตัวโดยเฉพาะอุปกรณ์ไฟฟ้าครับ ควรอย่างยิ่งที่น่าจะหาข้อมูลก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 09:45:26 »
ในรีวิว น่าจะเป็นกรณีโชคดีรึเปล่าครับ
ใช้เงินก้อนแรกน้อยมาก

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 10:42:44 »
w222    S300 Bluetec Hybrid cbuจากเยอรมัน  ปี 2014  อายุ7ปี  8หมื่นโล   โช๊คถุงลมยังดีครับ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 18:28:31 »
จะว่าW221 W222 หมอบทุก1-2ปี ก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ W222ผมใช้มาจะครบ3ปีก็ยังไม่หมอบครับ ส่วนเรื่องประตูดูด ตั้งแต่W221เป็นต้นมาก็ไม่ได้ใช้ปั๊มลมแล้วครับ ส่วนไฟAftermarketหรือของเทียมไต้หวันมีจริงแต่ต้องดูความทนทานที่ไม่เหมือนกันนะครับ W140เพื่อนผมก็เคยซื้อมาใช้ แรกๆยังดูดีแต่ความทนทานยังไม่สามารถสู้ของแท้ได้ ส่วนเรื่องจอ W221เป็นต้นมา ผมหมายถึงตัวCommand ไม่ใช่จอซึ่งCommandมันไม่ได้คุมแต่เครื่องเสียง มันคุมเบาะนั่งและอื่นๆด้วย Audi A8 D4 เครื่องเล่นDVDผมก็มีปัญหาหลังจากผ่านไป5ปี ผมก็ไม่เปลี่ยนแต่ใช้วิธีต่อผ่านAuxแล้วหาเครื่องเล่น DVDมาต่อพ่วงแทน วิธีแก้ปัญหาต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับแต่อะไหล่เยอรมันแพงทุกตัวโดยเฉพาะอุปกรณ์ไฟฟ้าครับ ควรอย่างยิ่งที่น่าจะหาข้อมูลก่อนตัดสินใจครับ
หมายถึงจอน่ากลัวกว่าโช้คเหรอครับ ซ่อมไม่ได้ พังทีก็สามแสนเลย ใช่มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 21:56:53 »
หมายถึงจอน่ากลัวกว่าโช้คเหรอครับ ซ่อมไม่ได้ พังทีก็สามแสนเลย ใช่มั๊ยครับ
W221 จะแยกจอกับCommandครับ Commandก็คือคอมที่ควบคุมทั้งระบบปรับอากาศ เครื่องเสียงและอื่นๆที่ไม่ใช่การขับขี่ในรถครับ