ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา ซื้อรถคันที่สอง ขับเล่นเสาร์ อาทิตย์ ต่างจังหวัดใกล้ๆ งบ 1-3 ล้านบาท  (อ่าน 5028 ครั้ง)

ออฟไลน์ triple-p

• Newbie
  • *
หารถขับเล่นหรือหารถแรงครับ เห็นบอกว่า 86/BRZ ตัวใหม่ยังจะไม่พอ  งบ3ล้านแรงๆก็ต้องAUDI TTS/RSมือสองละครับ หรือเพิ่มอีกหลายแสนไปเอา M2 มือสองที่ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถก็ไม่รู้หรอกว่ามันแพง ถ้า 718 ต้องเพิ่มอีกล้าน-2ล้าน งบสามนี้ได้แค่981นะอาจต้องเพิ่มอีกหลายแสนด้วย   ส่วน  370Z บ้านเราก็มีแต่รถเก่าๆน่าจะโทรมแถมไม่ได้แรงหลังติดเบาะเหมือนพวกมี TURBO ถ้าจะเอา z ใหม่ก็เตรียมไว้เลยสี่ล้านกลางๆครับ    สรุปเป็นผมนะ ถ้าไม่อยากเกินงบผมไป MUSTANG 2.3 ครับ แรงระดับ0-100ใน6วิ กินน้ำมันทางไกล11-12โลลิตร และภาพลักษณ์ของมันจะยังสวยหล่อไปอีกหลายปีครับกว่าจะตกรุ่น

หารถขับเล่นครับ แต่อยากให้แรงสมน้ำสมเนื้อหน่อยครับ เดี๋ยวนี้ C-Seg D-Seg เค้าทำกันมาแรงมากๆ เดิมๆจะ 200 ม้ากันหมด อย่างน้อยขอให้กดแล้วหนีออกหน่อยครับ ผมกำลังมอง Audi TTRS Mk2 อยู่เลยครับ แต่กำลังคิดว่า จะไปโฉมปัจจุบันเลยดีกว่ามั้ย เพราะเห็นว่า TT จะ Discontinue ตัวน้ำมันล้วนแล้ว ในระยะยาว เก็บน่าจะมี Value มากกว่า

ตอนนี้ใจผมไป M2 Competition ซะเยอะแล้วครับ 718 ผมว่ามันเกินงบไปนิด + แมสไปหน่อย แต่ยังอยากลองเล่น Porsche ซักครั้งนึงครับ ในใจแว้บๆ ผมยังนึกคิดอยู่เลยว่า หรือไม่ต้องเก็บรถน้ำมันแล้ว ไป Taycan Turbo S ให้มันจบๆไปเลย คุ้มมากๆ

เห็นด้วยกับความเห็น 370z มากเลยครับ เก่ากันหมดแล้ว

Mustang ผมไม่ได้ตามข่าวเลย ส่วนตัวไม่ชอบไฟท้ายครับ แต่ถ้าเล่นคงไป 5.0 ทีเดียวเลย เก็บกันยาวๆ

เชียร์ MX5 NC/ND MT Softtop ครับ หล่อๆ

มีคนเชียร์ MX5 เพิ่มอีกคนแล้วครับ ขับช้าๆ หล่อๆ ก็ดีเหมือนกันนะครับ แต่อยากปรึกษาเรื่องระยะยาว บำรุงรักษาเป็นไงบ้างครับ หลังคาผ้าผมไม่ติดนะ เพราะส่วนใหญ่ที่จอดปลอดภัยครับ ถ้าไปที่ไหนอันตรายๆก็ขับ รถ Sedan ปกติไป

AMG C43 Coupe จะดีกว่าไหมครับ ขับมันส์มากๆครับ

C43 Coupe ผมว่าทำราคามาดีมากๆเลยครับ แต่ในระยะยาว ไม่แน่ใจว่า น่าเก็บมากน้อยแค่ไหน

ตัวเลือกคุณเยอะมาก ผมว่าคุณยังหาตัวเองไม่เจอ หรือ ไม่รู้ว่าชอบอะไร

สำหรับผม อาจจะอยู่ในตัวเลือกหรือไม่ก็แล้วแต่

แต่คันเดียว ณ ตอนนี้ที่ผมจะซื้อ ถ้าต้องการรถแบบสนองนีสสุดๆ คือ 370z เท่านั้นเลย

ใช่ครับ ตัวเลือกเยอะมากๆ ผมยังไม่แน่ใจว่าจะไปแนวไหน ตอนนี้กำลังมองๆไว้ 2 ทางคือ

ไปรถราคาไม่แพงมาก 1-2 ล้านแล้วซื้อเก็บ 2 คันเช่น MX-5 กับอีกคันนึง

กับอีกทางคือ ไปให้จบ M2 Competition, Porsche 987-981 คันเดียวไปเลย

370z ผมชอบมากเลยนะครับจากความทรงจำ แต่พอเริ่มหาข้อมูล + ดูภายในผมว่า มันเก่าไปนิดครับ

อยากหล่อไป Porsche

อยากแว๊นไป GP

ตัดสินใจยากจริงๆเลยครับ

.
.
BMW Z4 G29 30i ครับ อยู่ในงบพอดี
รถเก็บแน่นอน เป็น roadster
คันสุดท้ายของ BMW ที่ใช้น้ำมันล้วน

Z4 โมเดลหน้า ไม่ใช่น้ำมันแล้วหรอครับ

ถ้ารถ 4 ประตู เชียร์ 340I ครับ แรงม้าน่าจะขับสนุกกว่าเดิมเยอะ ชอบแล้วค่อยขายคันเดิมก็ได้ครับ แต่ถ้าสองประตูเชียร์ C43 coupe หรือ M2 ได้รถที่ใหม่ เบื่อขายต่อยังไปต่อได้ครับ

340i ซื้อแทนคันเดิม ใช้เป็น daily drive น่าจะดีมากเลยครับ
อยากปรึกษาในมุมมอง C43 กับ M2 หน่อยครับ ความรู้สึกผมคิดว่า C43 ราคาน่าจะไม่แข็งเท่า M2 รึเปล่าครับ ถ้าวันนึงอยากจะขายออก