ผู้เขียน หัวข้อ: Lotus Emira ประกาศราคาแล้ว เชื่อว่าทะลุ 7 ล้านบาท เมื่อเข้าไทย  (อ่าน 2862 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

วันที่ 7 กย. ที่ผ่านมา official ของ Lotus ได้ประกาศราคาของ Lotus Emira

สรุปได้ดังนี้

เครื่องยนต์ v6 supercharger ให้กำลัง 400 แรงม้า

เครื่องยนต์ 4 สูบ turbo จาก AMG ให้กำลัง 360 แรงม้า

รุ่นเปิดตัว Edition 1 ราคาเริ่มต้น 75990 ปอนด์ หรือ 3.46 ล้านบาทไทย วางจำหน่ายปี 2022

โดยรุ่น Edition 1 จะมี option ให้มาเยอะพอสมควร รถล๊อตแรกมีเฉพาะเครื่องยนต์ v6 ครับ

รุ่น Base ราคาเริ่มต้นประมาณ 60000 ปอนด์ ยังไม่มีรายละเอียดอะไรมาก วางจำหน่ายปี 2023 นู่นนน

โดยพื้นฐาน เบาะและพวงมาลัยจะหุ้มหนังธรรมดา ล้อ 20 นิ้ว ลาย 10 ก้าน

ส่วนรุ่น Edition 1 ที่จะใช้เครื่องยนต์ 4 สูบ turbo จาก AMG นั้นยังไม่ประกาศราคาครับ วางจำหน่ายปี 2022

รถสามารถปรับโหมดได้ 2 โหมดการขับขี่คือ Tour ที่เน้นสบาย และ Sport ที่เน้นแข็งไปลง Track

โดยความแข็งอ่อนของช่วงล่าง รวมถึงความดังของท่อไอเสีย ก็จะเปลี่ยนไปตามโหมดครับ

ลองหาอ่านเพิ่มเติมในเว็บกันนะครับ

ผมเอารุ่นเบส 4 สูบ 2 ลิตร สีเขียว คาลิเปอร์เหลือง Grey นำเข้าไม่น่าเกิน 6 ล้านนะผมว่า 55555 ;D ;) :) ::)

https://www.lotuscars.com/en-US/model/emira/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2021, 16:01:33 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเอามาชนกับ Cayman หรือป่าวครับ ราคาก็น่าจะไกล้ๆ กันแหละครับ น่าจะเลข 6-7 ครับ

แต่ตัว V6 ผมก็ยังมองว่า อาจะมีเลข 9 เลย

ถ้าตัว 4 สูบ มาสักเลข 6 แล้วตัว V6 มาเลข 9 ผมยังอาจจะเลือก 4 สูบนะ เพราะราคาต่างกันมาก แต่แรงม้าไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย ม้าต่างกัน 40 ตัว รถพวกนี้แค่เปลี่ยนกรอง หรือ จูนเพิ่ม 40 ตัว ผมว่าจิ๊บๆ มาก

ปล.ไม่มีตังซื้อยู่ดี  ::) ::)

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
ได้เกียร์คลัตซ์คู่ไหมครับ 
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ frame@kk

ผมว่าราคาอาจจะถูกกว่า 718 นิดหน่อย  แต่ถ้าเอาออฟชั่นเข้ามาเต็มเลยไม่ต้อง config เยอะผมว่ามีแพงกว่า 718 S

ถ้าตัว Base มานี่รถศูนย์อาจจะ 6 ล้าน แต่เกรย์มี 5 ล้านแน่ๆ เพราะราคามันถูกกว่า 718 T ซะอีก 718 T AAS ยังเปิดราคามา 5.79 เลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น่าจะเอามาชนกับ Cayman หรือป่าวครับ ราคาก็น่าจะไกล้ๆ กันแหละครับ น่าจะเลข 6-7 ครับ

แต่ตัว V6 ผมก็ยังมองว่า อาจะมีเลข 9 เลย

ถ้าตัว 4 สูบ มาสักเลข 6 แล้วตัว V6 มาเลข 9 ผมยังอาจจะเลือก 4 สูบนะ เพราะราคาต่างกันมาก แต่แรงม้าไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย ม้าต่างกัน 40 ตัว รถพวกนี้แค่เปลี่ยนกรอง หรือ จูนเพิ่ม 40 ตัว ผมว่าจิ๊บๆ มาก

ปล.ไม่มีตังซื้อยู่ดี  ::) ::)

ผมคาดว่า 7 กว่า ๆ โดยเอาราคา corvett C8 เป็นเกณฑ์แบบมั่วๆ ของผมครับ

ได้เกียร์คลัตซ์คู่ไหมครับ 

เค้าใช้คำว่า Double Clutch ครับ น่าจะเหมือนกันนะครับ

ผมว่าราคาอาจจะถูกกว่า 718 นิดหน่อย  แต่ถ้าเอาออฟชั่นเข้ามาเต็มเลยไม่ต้อง config เยอะผมว่ามีแพงกว่า 718 S

ถ้าตัว Base มานี่รถศูนย์อาจจะ 6 ล้าน แต่เกรย์มี 5 ล้านแน่ๆ เพราะราคามันถูกกว่า 718 T ซะอีก 718 T AAS ยังเปิดราคามา 5.79 เลย

ทางผู้ผลิต เค้าตั้งใจมาชนกับ cayman โดยตรงเลยครับ ผมเชื่อว่าชาวเน็ตทั่วโลก ชอบตัวถัง Low profile ของ Emira มากว่า Cayman

และผมตั้งความหวังว่า ราคามันจะต่ำกว่า 6 ล้านครับ

ออฟไลน์ SM.

เหนื่อยครับ ถ้าตั้งแพงกว่า ปอร์เช่

ออฟไลน์ Sleepy Boy

Ferrari ย่อส่วนชัดๆ ถ้าราคาดีๆน่าจะเห็นเยอะพอสมควรเลย

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
The Emira isn’t for the faint of heart

but for anyone whose heart is at the limit

ตัวนี้ ชอบมากครับ

น่าจะเป็นรถเก็บในอีกไม่นาน

ขอเครื่อง M139 เกียร์สับเอง☺️