ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ G Forged vs. Niche ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ล้อ G Forged vs. Niche ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:56:00 »
เลือกตัวไหนดีครับ ราคาพอกันอยู่ในงบพอดี ขนาด 19 ลายก้าน Y คล้ายๆกัน
ล้อไทย (G Forged) เป็นล้อ Flow forming
ส่วน Niche เชื่อว่าน่าจะทำในจีน น่าจะเป็นล้อ Cast (คนขายแจ้งว่าหนักกว่า Flow และ Forged แต่แกร่งที่สุด? ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2021, 10:03:59 โดย Superpong »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: ล้อ G Forged vs. Niche ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 09:59:24 »
G forged แบรนด์ไทยผลิตไทย
Niche แบรนด์เมกาผลิตจีน

ผมว่า G forged น่าเล่นกว่าเยอะครับ แค่เทคโนโลยีการผลิตก็ต่างแล้ว น้ำหนักนี่มีผลมาก ส่วนลายผมว่ามันคล้ายๆกันนะ

เดี๋ยวนี้แบรนด์ไทยเกิดเยอะครับเป็นทั้ง flowforming กับ forged เลยเช่น vage และ g forged เป็นต้น

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ล้อ G Forged vs. Niche ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 11:10:26 »
ผมใช้ niche มาหลายปีก้ดีนะครับ แต่ล้อเอาลายที่ชอบยี่ห้อยุคนี้ต่างกันน้อยลงเยอะแล้ว

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 11:36:52 »
เลือกตัวไหนดีครับ ราคาพอกันอยู่ในงบพอดี ขนาด 19 ลายก้าน Y คล้ายๆกัน
ล้อไทย (G Forged) เป็นล้อ Flow forming
ส่วน Niche เชื่อว่าน่าจะทำในจีน น่าจะเป็นล้อ Cast (คนขายแจ้งว่าหนักกว่า Flow และ Forged แต่แกร่งที่สุด? )

ถ้าราคาพอๆกับไปตัวที่เป็น Flow forming ครับ ยังไงก็แข็งแรงและเบากว่า Cast. เรียงตามความแข็ง/เบาเลยนะครับ (ในล้อลายเดียวกัน/ขนาดเท่ากัน) Cast->Flow->Forged.

ล้อ Flow Forming มันก็คือล้อ Cast นะครับ ตัวล้อจะเทแบบ Casting ให้ได้ลายที่ต้องการ และค่อยไปรีด (Flow Forming) ตรงขอบของล้อให้ได้ตามขนาดหน้ากว้างที่ต้องการ มันจะแข็งแรงกว่า Cast ก็ตรงขอบนี้ละครับ ไม่ใช้ตรงก้าน เพราะตรงก้านล้อมันก็เทแบบเดียวกันกับ Cast.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 19:45:57 »
เข้า มาเชียร NICHE เพราะดูแพงกว่ามาก. และสวยกว่ามากด้วย.  นน ไม่สน เพราะไม่ได้เอาไปแข่ง