ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก jazz gd หรือ yaris 1.5 ดีครับพี่ๆ  (อ่าน 4679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gigguy

• Newbie
  • *
เลือก jazz gd หรือ yaris 1.5 ดีครับพี่ๆ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 20:14:03 »
จากกระทู้ที่แล้ว ขอลดงบมาประมาณ 200k+- https://community.headlightmag.com/index.php?topic=80782.0
ครอบครัวบอกอยากได้รถขนของได้ครับ แล้วก็กว้าง ประหยัดน้ำมัน อยากให้พี่ ๆ แนะนำระหว่าง jazz GD กับ Yaris 1.5 2008
อยากให้พี่ๆช่วยเลือก ระหว่าง 2 รุ่นนี้ และบอก ข้อดี ข้อเสียยอดฮิต หรือมีรุ่นเปรียบเทียบอื่นไหมครับ

ปล.ส่วนตัวผมชอบรถที่ของแต่งเยอะๆ ออกแนวญี่ปุ่นๆ เลยไม่ได้มอง Jazz GE ที่เป็นรุ่นใหม่ ชอบทรง GD มากกว่าครับ
และชอบความอ้วนๆของ yaris 1.5 แต่ไม่แน่ใจว่าแคบกว่า jazz ไหม

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: เลือก jazz gd หรือ yaris 1.5 ดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 20:42:40 »
เคยใช้ GD Vtec ขับดีมากๆๆ ในเมืองดีสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: เลือก jazz gd หรือ yaris 1.5 ดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 21:35:24 »
Yaris เสียเปรียบตรงพับเบาะแล้วได้ที่น้อยกว่า Jazz

แต่ได้เปรียบตรงเกียร์ออโต้ 4at ทนทานกว่า cvt ของ GD ครับ เครื่อง 1NZ ก็แสนทน

ส่วนหน้าตา แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 22:28:17 »
เสียดาย  Civic FD ไม่เข้ารอบแต่เข้าใจว่าครอบครัวต้องการขนของ
ก็ยังเชียร์ Jazz ถ้าชอบทรง GD หาเครื่อง VTEC ของแต่งได้ตามใจผู้ขับ
ข้อดี-ข้อเสีย
บทความของ headlightmag https://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-honda-318/
youtube รีวิวมือสอง

งบประประมาณนี้ได้ CRV gen 2 ถ้าเน้นไปทางฝั่งครอบครัว
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2021, 22:44:18 »
ผมมีทั้ง Jazz GD ปี04 และ Yaris ปี07
ตอนนี้เหลือแต่ Jazz ส่วน Yaris ขายไปนานแล้ว

สองรุ่นนี้ผมว่า Jazz ใช้งานได้ดีและอเนกประสงค์กว่าเยอะครับ
Jazz เบาะหน้านั่งสบายกว่า แต่เบาะหลัง Yaris มันปรับเอนได้อีกหน่อย นั่งสบายกว่า Jazz
ภายในของ Jazz โอ่โถงกว่า ไม่อึดอัด

ส่วนเรื่องความทนทาน Yaris ทนกว่า Jazz ครับ ในเรื่องความจุกจิก แต่เครื่องมันก็ทนพอๆกันนะ
Yaris วิ่งติดแก็สใช้งานไป 4 แสนกว่ากม. เปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองตามระยะ
ส่วนแจ๊สปัญหาใหญ่ไม่มี ตอนนี้วิ่งมา 2.8 แสน เกียร์ยังไม่เคยพัง เครื่องยังไม่เคยรื้อ
แต่พวกอะไหล่ส่วนควบเล็กๆน้อยๆ จุกจิกๆ มีให้แก้ให้เปลี่ยนบ่อยกว่า Yaris
เช่นที่ผมเปลี่ยนมาก็พวกคอล์ยไฟ แร็คพวงมาลัย หม้อน้ำ กระจกตกร่อง
อะไหล่ช่วงล่างพวกลูกหมากลูกยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์เปลี่ยนมาครบทุกตัวแล้ว
เหมือนจะไม่ทนเท่า Yaris และอะไหล่หาง่ายกว่า Jazz

แค่เล่าประสบการณ์ให้ฟังจากการใช้งานทั้งสองรุ่นครับ ก็ลองพิจารณาความเห็นของผมได้ครับ
ถ้าให้เลือก ผมเลือก Jazz GD
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 05:50:12 »
เคยเป็นตัวเลือกเมื่อจะซื้อมือ 1 ตอน 15ปีที่แล้ว สุดท้ายผมเอา GD
ตอนนั้นตัดสินเพราะการออกแบบ พื้นที่ภายใน GD ดีกว่า...แต่ถ้าเป็นมือสองผมจะเอา Yaris
แต่เกียร์ GD ค่อนข้างเปราะนะ คนใช้งานดี ไม่เล่นเกียร์พวงมาลัย+ลากรอบบ่อยก็รอด ... แต่หลายๆคันไม่รอดหนะสิ
ถ้าหาGD ควรปี 06 ขึ้นไปที่เหมือนจะจูนเกียร์ใหม่ มีปรับเล็กน้อยน่าจะทนขึ้น(รถผมปี 06 วิ่ง 1.5แสนก่อนขาย เกียร์ปกติ)
Yaris ช่วงล่างดีกว่า แต่ Jazz ของเล่นเยอะกว่ามาก
ถ้าขับเดิมๆ เน้นรถใช้งานไม่เน้น option ไม่เน้นแรงแบบวัยรุ่น หา GD i-DSI ตัวไมเนอร์ปีท้ายๆ ตัวนี้คนไม่ค่อยเล่น ราคามือสองถูกกว่า จะบอกว่ามันใช้งานดีมาก ไม่ถูกใจวัยรุ่นเหมือนวีเทค แต่แรงบิดดี ประหยัด นั่ง4ก็ขึ้นเขาได้แม้สเปคจะ 89แรงม้าก็เหอะ แต่ข้างนอกจะไม่สวยเท่าตัววีเทค
แต่ถ้าเอาสบายใจ Yaris 4AT น่าจะจบกว่า ข้างในแคบกว่า เบาะอเนกประสงค์น้อยกว่า  แต่ 1NZ 4AT คืออะไรที่บอกต่อๆกันว่าทนครับ
....................
ถ้าอยากได้ ข้อดีของสองคันนี้รวมกัน เพิ่มเงิน ไปเอา Jazz GE ครับ ไม่ต้องตัดสินใจเลย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 07:38:46 »
ภายใน​ GD​ กว้างกว่า​ YARIS​1.5​ ครับ​ แต่เครื่องเกียร์​ YARIS​ ทนกว่า​ เพราะ​ GD​ น่าจะเป็น​ cvt​ เพิ่มงบอีกหน่อยหา​ GE​ ได้เกียร์​  atf ทนกว่า​ GD​ แถมพื้นที่กว้างกว่า​ yaris​ แบบข้างบนว่าเลยครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 08:17:05 »
GD ได้พื้นที่ขนของ พับเบาะกว้างกว่าครับ ของแต่งเยอะครับ ของผมไม่มีปัญหาจุกจิกครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 09:02:01 »
เคยใช้ GD idsi ปี 06 อยู่ 11 ปี ตอนขายวิ่งไป 3.7 แสนก.ม. วิ่งแก๊สไปราวๆสองแสนก.ม.
ข้อดีคือ ภายในโปร่ง โล่ง ขับในเมืองมุดสนุกดี พับเบาะขนของได้สะใจ ไปทริปบางครั้งก็พับเบาะ วางฟูกนอนในรถได้ครับ
ผมชอบมากที่วางของด้านล่างคอนโซล นอกจากวางของได้แล้ว ก็เอาไว้พักเท้าเวลาขับแล้วรถติด สบายดี 5555

เรื่องซ่อมบำรุงก็มีตามระยะ มีเปลี่ยนพวก ยางรองแท่นเครื่อง โช้คอัพ คอยล์จุดระเบิด(idis มี 2 ชุด 8 หัวฉีด) แต่พวกนี้เปลี่ยนหลัง 200,000 ก.ม. ทั้งนั้น
อะไหล่ + การซ่อมบำรุงใช้เงินไม่มากครับ อู่นอกเยอะแยะไปหมด
ข้อเสีย ช่วงล่างกระด้าง + ขับเกิน 110 แล้วเหมือนมันจะปลิว(รถมันเบา+ ผมขับเดิมๆด้วยครับ)

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 09:24:40 »
ขนของ ไป jazz
ขับขี่ดีกว่า ทนถึก ไป yaris

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 09:40:45 »
ถ้าสองตัวนี้ แล้วโจทย์คือขนของ กว้าง Jazz GD อย่างเดียวเลยครับ
ตอบได้เพราะใช้อยู่ ปี 05 VTEC ยังไม่ไมเนอร์เชนจ์ วิ่ง 21x,xxx กม. แล้ว เครื่องเดิม/เกียร์เดิม
พับเบาะคือดีงาม ราบ เเบน เรียบ พับเบาะหลังตั้งก็ยังได้ เรียกว่า City hatchback ปัจจุบันลอกมาเลย
1.5 ลิตร ใช้งานคล่องแคล่ว เกียร์ตัวนี้สำหรับผมใช้มาจนระยะเท่าที่บอก ยังไม่เจออาการพัง
ขับไม่ถนอมด้วยนะ (แต่คนรอบข้างมีเจอ) อาจจะดวงดี ซัดบ่อย ลากรอบ เชนเล่นยับเยิน ออกกระชากเกียร์ 1
ยังปกติอยู่ (ฟลายวีลยังไม่ได้เปลี่ยน) แต่มีอาการเกียร์ถอยหลังจับช้าเวลาสตาร์ทใหม่ๆ แค่นั้น

ไหนๆแล้ว หาตัวไมเนอร์ฯ เครื่อง VTEC ไปเลย วิ่งกว่าเวลาออกตจว.
iDSI ได้ต้นดีเพราะแรงบิดสูงและมารอบต่ำกว่า ในเมืองอย่างเดียวจะเหมาะมาก

รถผมวิ่งตจว. 100-120 (140+ ประปราย) อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 14-16 กม./ล
ในเมืองรถน้อย แต่ซัดทางด่วน 10-12 กม./ล แต่ถ้าในเมืองรถติดเช้าเย็นฝนตกหนักสมัยก่อนนี่ ต่ำ 10 กม./ล

ไม่นับของแต่งที่ยังเพียบเลย (มือสองนะ)
อยากปรับเอนหลังได้ - เอาเบาะนอก+แผงหลังใส่
อยากได้ซีนอนโรงงาน - เอาโคมนอกใส่ (มีปรับกระดก แล้วแต่เลือก)
อยากได้ไฟเพดาน พวงฯหนัง ที่เท้าแขนกลาง - เอาตัวนอกใส่เลย

ถ้าขนของเยอะ หายูรีเทนรองสปริงซัก 1-2 นิ้วดู แก้อาการท้ายห้อย (อาการประจำ) ได้ดีมาก

กรณีได้มาจริงๆ เช็คหม้อน้ำ ท่อน้ำ ท่อยาง หม้อน้ำ วาล์ว ระบบหล่อเย็น ก่อนด้วย รถเก่าแล้ว

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 09:47:29 »
ไม่เอา GD คับ  ไม่อยากต้องมาลุ้นกับ CVT ยิ่งรถอายุสิบกว่าปี วิ่งกันเกินแสนโลขนาดนี้
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 11:04:06 »
chevy sonic น่าจะใหม่กว่ายาริสและแจ๊สและไม่ค่อยจุกจิกนะครับ อะไหล่หาไม่ยากและไม่แพงด้วยครับ อีกอย่างเกียร์ไม่ใช่cvt  ติดออยเกียร์แยกก็ทนมาก ขอฝากไว้ในอ้อมใจด้วย

ไม่เอา GD คับ  ไม่อยากต้องมาลุ้นกับ CVT ยิ่งรถอายุสิบกว่าปี วิ่งกันเกินแสนโลขนาดนี้
รำลึกถึงความหลังเลยนะครับตอนสมัยเรียน มีสาวคุณะศึกษาศาสตร์ขับแจ๊สสีชมพูขับรถมาจีบอยู่

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 11:06:32 »
ผมว่าเพิ่มเงินไปเอาge รถใหม่สภาพดีกว่าของแต่งเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2021, 11:53:57 »
ถ้าให้เลือก ผมเอา Jazz ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2021, 00:17:24 »
สมัยก่อนผมเคยใช้ Yaris 1.5 มันเป็นรถที่ทนมากๆครับ ดูแลง่าย ทนทาน เครื่อง/เกียร์ทนมาก

แค่ถ่ายของเหลว เปลี่ยนอะไหล่ตามการสึกหรอ ส่วนตัวแล้วผมเชียร์ Yaris มากกว่าครับในระยะยาว

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2021, 11:39:56 »
Yaris ภายในจะเล็กกว่า Jazz ครับ

ผมเคยใช้ Jazz GD VTEC รองท๊อป (ไม่มี Airbag)
ถ้าไม่โดนชนซะก่อน คิดว่า ก็คงยังใช้อยู่ ไม่ขายครับ

ส่วนเกียร์ CVT ก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามรอบ
เวลาเข้าเกียร์ก็ ใส่เกียร์ D ปล่อยให้รถไหลไปก่อน แล้วค่อยกดคันเร่ง ก็จะช่วยถนอมเกียร์ได้ครับ
รถผม เครื่องเกียร์ ปกติทุกอย่าง คนอื่นเจอเรื่องเกียร์หอนกัน ของผมไม่เป็นครับ

Yaris จะอยากได้ เพราะมีรุ่น E MT ขาย
เกียร์ธรรมดา แต่มี Airbag ABS ให้แล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2021, 12:10:38 »
จะขนของ ยังไงก็ต้อง Jazz แหละครับ

จริงๆ จะบอกว่า Yaris 1.5 การขับขี่ ใช้ได้เลยนะ แต่ขนของสู้ Jazz ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Gigguy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2021, 20:33:39 »
จริงๆแอบมอง jazz gd ครับ เพราะของเล่นญี่ปุ่นเยอะดี fit GD แต่เห็นมีคนบอกปัญหาเยอะเกียร์ cvt ฟลายวิล แล้วก็ขับลุยน้ำไม่ได้ o2 ขึ้นเครื่องกระตุก
แต่ถ้า yaris ชอบทรงมัน แล้วก็มีแต่คนบอกว่าทนครับ เลยน่าสนใจ แต่ที่ไม่ชอบคือ มันแคปไปหน่อยตอนไปลองนั่งข้างหลังหัวเกือบติดเพดานเลย

เลือกยากเลย หรือควรอัพ segment ดีครับ ไม่ก็เปลี่ยนเป็น sedan ไปมอง fd หรือเก๋งในเรท 200k+-

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 11:31:49 »
GD สำหรับผม ไฟ engine เคยขึ้นเพราะลุยน้ำ กระตุกมั้ย กระตุกจริง แต่วันสองวันก็หาย
อีกอย่าง โอทูเซ็นเซอร์ มีเปลี่ยนเพียบครับ มือสองนะ
ฟลายวีลหมื่นมีทอน แล้วก็ใช้ไปยาวๆเลย

ถ้าโจทย์ยังเน้นขนของ ก็ขยับไป GE แบบที่หลายท่านๆบอก ก็เข้าทีนะครับ

จริงๆแอบมอง jazz gd ครับ เพราะของเล่นญี่ปุ่นเยอะดี fit GD แต่เห็นมีคนบอกปัญหาเยอะเกียร์ cvt ฟลายวิล แล้วก็ขับลุยน้ำไม่ได้ o2 ขึ้นเครื่องกระตุก
แต่ถ้า yaris ชอบทรงมัน แล้วก็มีแต่คนบอกว่าทนครับ เลยน่าสนใจ แต่ที่ไม่ชอบคือ มันแคปไปหน่อยตอนไปลองนั่งข้างหลังหัวเกือบติดเพดานเลย

เลือกยากเลย หรือควรอัพ segment ดีครับ ไม่ก็เปลี่ยนเป็น sedan ไปมอง fd หรือเก๋งในเรท 200k+-

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 18:39:32 »
Jazz ครับ