ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 25 กันยายน 2021  (อ่าน 2306 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4145555378886981

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 14:02:23 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
การสตาร์ทรถแบบไม่ปิดแอร์ ในรถที่ไม่มีระบบหน่วงคอมแอร์เวลาติดเครื่อง จะส่งผลเสียต่อคอมแอร์ระยะยาวมั้ยครับ สังเกตจากรถแอร์ออโต้ส่วนใหญ่จะมีการหน่วงมาให้ แต่รถแอร์มือหมุนจะไม่ค่อยมีหน่วงมาให้ (np300แอร์มือหมุนมีหน่วงมาให้)

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ จากอาทิตย์ที่แล้ว ที่ได้ถามเรื่องทีมแข่งรถ
จึงเข้าใจเลยว่า ที่นั่งนักขับ F1 เก่งอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีเงินด้วย ลูกเศรษฐีจึงเต็มไปหมด (Lance Stroll, Nicholas Latifi and Nikita Mazepin)
.
วันนี้มีคำถาม อยากทราบว่าทำไมยาง PIRELLI ถึงไม่ค่อยนิยมในหมู่รถแต่งหรือนักขับบ้านเราเท่า Bridgestone หรือ Michalin (ยกเว้นวงการ 2ล้อ) ไปหาข้อมูลมาเขาบอกว่าไม่เหมาะกับเมืองไทยจริงไหมครับ?
.
ปล.เห็น F1 เปิดรถตัวรถต้นแบบ F1 2022 แล้วนึกถึง "รถทามิย่า" สมัยก่อนมากเลยครับ
ปล2.อาทิตย์นี้เห็นโพส HAVAL ขึ้นยานแม่ไม่ทราบสาเหตุหลายคันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 13:44:00 โดย Shoey »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
การพัฒนาในต้นแบบที่เสร็จสมบูรณ์ เช่น ช่วงล่าง im mama ของ honda
ต้องใช้เวลานานมั้ยครับ จึงเอามาลงในรุ่นที่ขายจริง
และ civic FE มีความรู้สึกแบบ im mama แล้วหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 14:12:34 โดย REX »

ออฟไลน์ Chitta_P

พอดีรุ่นน้องจะเปลี่ยนยางให้ Subaru GC8  เป็นยางขนาด 235/40/R17

เจ้าตัวขับซิ่ง ขับดุพอสมควร เลยขอฝากมาสอบถามพี่ๆครับว่า มียางตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 13:51:43 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
อยากที่หลายๆคนทราบกับว่า Suzuki มีไลน์การผลิตทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไชต์
1. อยากทราบว่ายอดขาย Suzuki ในไทยทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไชต์แบ่งออกได้ประมาณคร่าวๆกี่เปอร์เซ็นต์
2. รถยนต์ Suzuki ถูกเรียกว่าเป็นรถคนบ้าเหมือนมอเตอร์ไชต์หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
น้ำมัน octane 91 กับ 95 เหมาะสมกับเครื่องยนต์ที่มีอัตราส่วนกำลังอัดต่างกันใช่มั้ยครับ เคยได้ยินว่าถ้า อัตราส่วนกำลังอัดที่น้อยกว่า 10.6 ใช้น้ำมัน 91 ดีกว่า ซึ่งประสบการส่วนตัว เคยเจอมากับ อัลติส หน้าหมู ใช้น้ำมัน 91 วิ่งดีกว่า น้ำมัน 95 จริงๆ แถม ใช้น้ำมัน 95 วิ่งก็อึด แถมซดกว่า 91 พอสมควรด้วย

ดังนั้น ถ้าพวก ไฮบริด ซึ่งเป็น Atkison cycle มีอัตราส่วนกำลังอัดต่ำ ควรใช้ 91 น่าจะวิ่งได้ดีกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member

😊สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy พี่บาส ครับ
ทำไมรถปิคอัพในบ้านเรา ถึงมีคนนิยมเอาไปทำต่อยอดเยอะมาก
ไม่ว่าจะเป็นของแต่ง ทำล้อ ทำเครื่องแรง ทำช่วงล่างใหม่ ต่อเติมต่างๆ
ได้รถที่มีกำลังแรงขึ้น โดยมีสำนักแต่งทั่วประเทศมากมาย
ไม่ต้องมีแต่ในตัวเมืองใหญ่ ระดับอำเภอก็มีไปทั่ว
ช่างที่ทำก็ดูชำนาญมาก ทั้งๆที่ไม่ได้เรียนมาโดยตรง

😊 แต่รถเก๋งกลับดูน้อยกว่าเยอะเลยครับ
ทำไมรถสองกลุ่มนี้
จึงเอาไปแต่งต่อมากน้อยกว่ากันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ตอนนี้กำลังสร้างบ้านจะเสร็จแล้ว ขอไฟสามเฟสไว้ เพื่อทำที่ชาร์จสำหรับรถไฟฟ้า ช่างไฟไม่รู้ว่าจะต้องต่อเดินสายไฟยังไงถึงจะรองรับการชาร์จ ev ขอความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ johnmayer1

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามว่าหากจะนำ corolla cross เบนซิน ติดตั้ง blind spot monitor พี่ ๆ มีที่แนะนำไหมครับ แล้วประกันจะขาดไหม หรือไม่ควรไปติดมันเพิ่มครับ

ออฟไลน์ MahoukA

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน

ปัจจุบันใช้ Lexus RX 270 ปี 2011 ยาง 235/60r18 Michelin primary SUV กำลังจะครบกำหนดเปลี่ยนยางครับ
ขับ 100-120 เน้นขับ motorway ไป-กลับ วันละ 100 km อยากให้รถนิ่งกว่านี้อีกสักนิดนึงครับ
ขอรบกวนแนะนำยางหน่อยครับ งบไม่เกินเส้นละ 7000 ตอนนี้มองไว้เป็น

1. Michelin Pilot Sport4 SUV
2. Yokohama Geolandar G058

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **

การฟลัชชิ่งน้ำมันเครื่องโดยใช้เครื่องฟลัชชิ่ง กับการเติมน้ำยา Additiveผสมในน้ำมันเครื่อง อันไหนดีกว่ากันครับ
All new d max 2.5 vgs Hi-lander ปี2013 รถใช้งานต่างจังหวัด เครื่องเดิมๆใช้มา160,000Km วิ่ง 110-120ยาวๆเป็นประจำ
ผมใช้น้ำมันเครื่อง Synthetic ต้งแต่ป้ายแดง และเติมน้ำมัน shell V-power เป็นประจำครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ MY2021 ของ Accord พี่จิมมี่จะโอกาสได้รีวิวมั้ยครับ อยากฟังความคิดเห็นทางด้านการขับขี่และการนั่งโดยสาร ทั้งเบาะหน้าและหลัง แบบฟันธงๆหน่อยครับ มีความแตกแยกในความคิดเห็นจากหลายๆช่อง

แล้วจะสอบถามว่า ระหว่างแคมรี่ตัว 2.5G กับ 2.5 HVP ความเร็วจาก 150-194(ซึ่งเป็นtop speed ของ HVP)คันไหนทะยานกว่ากันครับ ไฮบริดในแคมรี่มีอาการเหี่ยวปลายแบบรถที่มีพลังงานไฟฟ้าบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Firzen

หลังสตาร์ทรถ ระหว่างเปิดแอร์กับไม่เปิด แบบไหนเครื่องจะร้อนไวกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานเคยใช้นำยา เคลือบยางดำไหมครับ เห็นบางเจ้า โฆษนาว่าช่วยยืดระยะการใช้งานของยาง ลดการแตกร้าวของแก้มยางมันช่วยได้ขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ หรือช่วยได้แค่เรื่องความสวยงามอย่างเดียว ปกติใช้ยี้ห้อไหนกันครับ

อยากทราบอนาคตsuzuki thailandในภาพรวมครับ หลังจากเถ้าแก่คนเก่ายอมลงจากบรรลัง(แต่ก็ยังเป็นที่ปรึกษาอวุโสอยู่) จะมีรถรุ่นใหม่ๆอะไรบาง เทคโนโลยีสู้คู่แข่งไหวมั้ย หรือว่าอาจเป็นรถญี่ปุ่นค่ายแรกที่จะหนีจากประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆ มีวิธีบอกคนขับรถบนถนนยังไงว่า เขาลืมเปิดไฟหน้า ครับ เคสนี้เจอบ่อยมากในรถที่ไฟ daylight สว่างครับ  คือขับแซงไปนี่ไฟหน้าไม่ติดแต่ไฟ DRL สว่างมากกกกกกกกก
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Isuzu mu 7 นี่โครงสร้างและระบบความปลอดภัยนี่ถือว่าแย่ไหมครับพอดีคุณพ่อใช้อยู่ ผมไปดูcrash test ของeuro ncap แล้วแอบเป็นห่วงครับ และถ้าจะเปลี่ยนรถใหม่เป็นรถpremium Segment ควรเอาคันไหนดีครับ S 60 S90 c class  es 300 h ตัวที่แล้ว ควรเลือกตัวไหนดีครับ มีงบ2M+- ปล.คุณพ่ออยู่สุพรรณบุรีครับ ขับรถเรื่อยๆ100-120 เน้นขับสบายครับ

ออฟไลน์ Glazy

พอจะมีศูนย์ซ่อมเกียร์ cvt แนะนำมั้ยครับ เป็นnissan x-trail hybrid เกียร์พังที่2แสนกว่าโล(มีคนรู้จักฝากถาม)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

อยากรู้ว่าอนาคตที่(อาจ)จะเป็นยุครถไฟฟ้า พวกรถ Muscle Car บ้าพลัง ใส่เครื่อง V8 แบบเบิ้มๆ คือลือ ยัดซูเปอร์ชาร์จจะไปในทิศทางไหนครับ

รู้แต่ว่าตอนนี้มี Mustang Mach E ซึ่งไม่ได้มีความเกี่ยวเนื่องกับตระกูลนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 14:22:03 โดย ทาสรักเฌอปราง »
แป๊น

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
Suzuki หลังจากนี้ มีปรับอุปกรณ์หรือเปิดตัวอะไรใหม่ในรุ่นไหนบ้างครับ
แล้วช่วงพี่จิมปล่อยของ Toyota Part 2 ไปรึยังครับ จะเอาไปสปอยคุณแม่ (ช่วงนี้พยายามป้ายยา Cross ให้คุณแม่อยู่ครับ)  :-X

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ   :)

ออฟไลน์ ^H^

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนขอคำแนะนำ ต้องการหารถให้ภรรยารับส่งลูกไปโรงเรียน ถนนบางช่วงสภาพขรุขระ (อาจณรงค์ สรรพาวุธ) ถนนบางช่วงก็มีน้ำรอระบายในฤดูฝน (ประมาณขอบทางเท้า)

งบประมาณไม่เกิน 1.2 ล้านบาทครับ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ตอนนี้รถ Altis 2010 1.8 CVT ใกล้ 200,000 กิโลเมตรแล้ว กลัวว่าวันหนึ่งน้ำหล่อเย็นกับน้ำมันเกียร์จะรั่วผสมกัน

จึงอยากทราบว่า ระหว่างเปลี่ยนออยเกียร์แบบ Warmer แบบเดิมของศูนย์ หรือว่าเปลี่ยนออยเกียร์เป็นแบบอากาศดีครับ เจอยี่ห้อนึงที่โฆษณาว่ามีพัดลมช่วยควบคุมอุณหภูมิอยู่ระหว่าง 60-80 องศา C

ปล. ได้ลองใช้ผ้าเบรก Googai Spider ตามคำแนะนำของพี่บาสแล้ว เหมาะสำหรับสายเบรกแบบสุภาพและสายเบรกกระทันหันในผ้าเดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
รถรุ่น HRV, BRV, Avanza รุ่นไหนที่จะเปิดตัวรบกวนเรียงลำดับก่อนไปหลังครับ
และน่าจะเปิดตัวช่วงวันเวลาไหนครับ
และพอจะประมาณคร่าวๆได้ไหมครับทั้ง3รุ่นนี้น่าจะได้เครื่องยนต์ตัวไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำยาง ขอบ 16 ใส่ล้อ All new Almera หน่อยครับ

ตามสเปคแนะนำเป็น 205/50 R16 ไปลองหาดูส่วนใหญ่จะเจอแต่ 205/55 R16

รถใช้งานทั่วไป ไม่ได้ขับเร็วครับ

1.ถ้าให้พวกพี่แนะนำ 205/50 R16 เป็นตัวไหนดีครับ (เดิมติดรถมาเป็น RE003)
2.หรือถ้าใส่ 205/55 จะมีปัญหาอะไรไหม หรือพี่ๆจะแนะนำเป็นขนาดอื่นที่เพิ่มหรือลดขนาดก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 15:25:57 โดย Pongvit »

ออฟไลน์ Byxmix

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  อยากทราบว่า แอคคอร์ด จี10 ที่มีการใส่โฟมไว้ในยางรถ คล้ายกับ เทสล่า  มันช่วยลดเสียงยางได้ชัดเจนไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

- พี่ๆ เจอชื่อสินค้าที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์ หรือชื่อรุ่นรถ มาอ่านผวน, เพี้ยน หรืออ่านเป็นสำเนียงภาษาไทยแล้วได้เป็นคำตลก หรือคำหยาบแนวขำแทนบ่อยไหมครับ เช่น โช๊ค GAB HE ที่อ่านแล้วกลายเป็นอย่างอื่นเป็นต้น

- ระบบรีโมทกุญแจรถที่สามารถสั่งเลื่อนรถในระยะใกล้ได้ ที่มีอยู่ในรถหรูหรือรถรุ่นสูงๆ ส่วนใหญ่แล้วจะใช้งานได้เฉพาะรถที่เป็นเกียร์อัตโนมัติที่พ่วงระบบคอมพิวเตอร์อย่างเดียวใช่ไหมครับ เพราะไม่เคยเห็นฟังก์ชันพวกนี้ในรถเกียร์ธรรมดาเลยครับ

- ในกรณีที่รถยนต์ที่ออกแบบแล้วผลิตออกมาสำหรับเครื่องยนต์สันดาบ แล้วต่อมามีการออกรุ่นรถไฟฟ้า โดยยังใช้โครงสร้างรถเดิมอยู่ แต่เปลี่ยนเป็นระบบขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้าล้วนๆ ถ้าเทียบกับรถที่ออกแบบมาสำหรับรถไฟฟ้าตั้งแต่แรกแล้ว จะดีหรือด้อยกว่ากันยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2021, 14:44:26 โดย polwath »

ออฟไลน์ milkke

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ ยางยูรีเทนรองสปริง ช่วยให้ ให้ช่วงล่างแน่น  เพิ่มการยึดเกาะถนนได้ดี จริงหรือไม่ครับ
 :) :) :)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีงบ 8 ล้านบาท จะเลือกรถ SUV คันไหนดี

ระหว่าง

Lexus RX450h Premium
หรือ
Maserati Levante
หรือ
Porsche Cayenne e-Hybrid

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ใช้ camry  2.0 G acv 40 ปี 2012 ไมล์570,000  สนใจจะทำเบาะใหม่ มีร้านใน กทม แนะนำมั้ยครับ ตอนนี้ถ้าอยากเบิกจอของตัว hybrid หรือ 2.4 v, 3.5q พอจะเบิกได้จากที่ไหนบ้างครับ ไม่อยากใช้
จอแอนดรอย