ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆ ช่วยแนะนำ SUV มือสอง ใช้งาน หน่อยครับ  (อ่าน 2913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zent

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เริ่มอยากจะเปลี่ยนจาก รถ Camry 2.0G  2012 ไปเป็น รถ SUV มือสอง ให้เหมาะสมกับการใช้งานและ life style มากขึ้น                                                                           
- ใช้งานในเมืองเป็นส่วนใหญ่ มีใช้เดินทางต่างจังหวัด 100-150 KM บ้าง 1-2 ครั้งต่อเดือน
- ใช้งานกับแฟน 2 คน เลยมองรถคันไม่ใหญ่มากและผู้หญิงขับไม่ยาก
- ที่บ้าน มีรถเก๋ง 2.0G ใช้งานอยู่แล้วอีกคัน
- อยากได้รถที่มีกำลัง และ อัตราเร่ง ดีหน่อยครับ มีข้บรถเร็วบ้าง บางเวลา
- มี ระบบขับเคลื่อน 4WD/AWD  และ option ระบบความปลอดภัย เยอะหน่อย

ตอนนี้ที่กำลังเริ่มมอง คือ

1. Honda 1.6 Diesel 4WD  : ได้option ครบๆ มากกว่า รุ่น 2.4, เรื่องอัตราเร่งตีนต้นอืด เอามาใส้กล่องคันเร่งไฟฟ้าช่วยเอา,                         
                                         มือสองมีรถให้เลือกเยอะ ศูนย์บริการเยอะ
2. Nissan X-Trail 2.5 4WD :  option เยอะ มีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ Mode ที่หมุนปรับได้, ราคามือสอง น่าเล่น , แต่ Nissan ไม่ทำตลาดแล้ว
3. Subaru Forester 2.0     :  มีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ Mode ที่หมุนปรับได้
4. Mazda CX-5 2.0            : Handling ดี, Option เยอะ, ภายในเล็กกว่า ,ไม่มี ระบบ 4wd, 

อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆ ที่เคยใช้งาน ช่วยแนะนำ หน่อยครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ไป crv ใช้งานใด้อีกยาวๆ ส่วนขับ 4 มันช่วยการทรงตัว ทางเปียกใด้ แต่ไม่เหมาะไปลุยนะ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ถ้าไม่ติดว่าต้องมีระบบขับสี่ และสนับสนุนโจทย์ข้อที่ 2 ที่ผู้หญิงขับไม่ยาก

และส่วนใหญ่ก็คงมีผู้โดยสารแค่สองคน ผมอยากแนะนำลองหันไปมอง mazda cx30

มือหนึ่งไปเลยครับ ราคาไม่หนีจากมือสองของตัวเลือกที่ยกมา แต่ได้รถช่วงล่างดี เครื่อง 2.0

กับรถไซส์นี้ก็มีพละกำลังดีพอตัว ขับสนุก คล่องแคล่ว

ออฟชั่นความปลอดภัยก็ค่อนข้างครบ แถมเป็นมือ 1 สบายใจไปอีกยาว

ออฟไลน์ panupong508

Forester ครับ มือ 1 ไปเลย รอปรับโฉมใหม่ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอบในส่วน CX5 นะครับ ตัว KF อาจจะยังเจอปัญหาปั๊มติ๊ก ถ้าจะเล่นมือสอง KE ตัว MC เป็นรุ่นที่มีปัญหาน้อยที่สุดครับ
อัตราเร่ง แน่นอนเทียบกับเก๋งไม่ได้แน่ ออกตัวจะหนืดหน่อย แต่ลอยลำแล้วก็ยาวๆครับ
เรื่องขับสี่ ผมเฉยๆกับรถทรงนี้นะ มีไว้ก็ช่วยเรื่องการทรงตัวบนถนนดำเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ PREM

ความจริง CX-5 XDL AWD โฉมปัจจุบันน่าจะตรงโจทย์ที่สุด แต่แนะนำไม่ได้ เพราะเรื่องน้ำดันที่ยังมีอยู่เรื่อยๆ

อาจจะต้องยอม CR-V ดีเซล AWD แต่เครื่องไม่ได้แรงมาก และก่อน MC ไม่มี Honda Sensing นะครับ
ไม่งั้น X-Trail 2.5 หลัง MC รุ่นท็อป AWD ผมว่าก็โอเคครับ มีระบบช่วยเบรก adaptive cruise อะไรค่อนข้างครบ แม้จะเลิกขายแล้วแต่นิสสันไม่ได้เก็บข้าวของหนีแบบเชฟ เซอร์วิสได้เรื่อยๆ อยู่แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1. CR-V ทั้ง 1.6 ทั้ง 2.4 เล่นได้หมด ผมยังชอบ 1.6 ด้วยซ้ำ แรงม้า แรงบิดดี ขับ 4 ด้วย ภายในกว้าง นั่งสบาย ผมกลับชอบช่วงล่างเดิมๆ ของมันด้วยซ้ำ ถ้าอยากได้เฟิร์มหรือมั่นใจไปเปลี่ยนโช้คได้เลย ได้ตามใจ ใช้ได้อีกยาวๆ เลย
2. X-Trail 2.5 ราคามือสองได้ ภายในกว้าง นั่งสบาย ถ้าตัดเรื่องศูนย์บริการ ผมว่ายังพอน่าเล่นนะ แต่ถ้ารถมือสอง หมดวารันตี หรือ กะไม่เข้าศูนย์ ก็ต้องหาอู่ดีๆ หน่อย
3. Forester 2.0 ตัดไป เพราะอืด และ ศูนย์บริการไม่รู้ยังไร พอเป็นรถมือสอง ก็ไม่ค่อยน่าเล่นละ (ผมเคยจะซื้อ Levorg)
4. CX-5 2.0 ตัดไป

ออฟไลน์ Floppy-T

เชียร์ CX-5 ครับ ผู้หญิงชอบแน่ แต่ผู้ชายอาจจะไม่ชอบเท่าไร (เรื่องการดูแล)

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
ในตัวเลือกเชียร์ CX5 ที่น่าจะมีโปรลดราคามือหนึ่งตอนนี้เยอะ การขับขี่น่าจะดีกว่าตัวอื่น กับ CRV ที่ราคาขายต่อไม่ขาดทุนเยอะในอนาคต โดยที่ทั้งสองตัวยังดูสวยอีกหลายปี
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ PC CK

-เจ้าป่าผมขออนุญาติตัดออกตัวแรก มีขับสี่ขับดี แต่มันรู้สึกอืดกว่าชาวบ้านในตัวเลือกครับ
-Crvเป็นผมจะไปเบนซินครับ รถที่ไม่จุกจิกครับ มันดี แต่ไม่สุด แต่รวมๆแล้วโอเคคับ
- Xtrail ถ้าเกียร์ไม่ม่องนี่น่าเล่นมากครับช่วงโควิดคราวก่อนมีโปร999000 เหวอไปรอบนึงคับ
-Cx5 จุกจิกสุดครับ ผมใช้ทั้งcx5 xdlและ cx8 xdlอยู่ก็ยังไม่กล้าเชียร์ใครซื้อเลยครับ
เพราะถ้ามีไรขึ้นมา เค้าสรรเสิญคนเชียร์แน่ๆ ตัว2.0จะไม่ได้ขับสี่ต่างจากที่จขทกต้องการคับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าในตัวเลือกยังไงก็ยกให้ CRV ครับ ถ้าเน้นใช้งานสบายใจในระยะยาวจริงๆ มันไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่ขับแล้วจะสบายใจที่สุด

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องออฟชั่นมากนัก เลือกตัวเบนซิน 2.4 ก็เพียงพอครับ น่าจะหาอะไหล่ตัวเครื่องได้ง่ายกว่าในระยะยาว

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
CRV แต่เป็นตัวเบนซินนะครับ
มันไม่ใช่่รถที่ดีที่สุด ไม่ใช่แนว performance
แต่ขับสบาย นั่งสบาย ใช้เรื่อยๆไม่มีอะไรให้กังวล
ศูนย์ดีๆเยอะ อู่นอกก็เยอะ อะไหล่แท้เทียบเทียมเพียบ
ราคาสบายกระเป๋า สบายตัวสบายใจ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่ติดว่าต้องมีระบบขับสี่ และสนับสนุนโจทย์ข้อที่ 2 ที่ผู้หญิงขับไม่ยาก

และส่วนใหญ่ก็คงมีผู้โดยสารแค่สองคน ผมอยากแนะนำลองหันไปมอง mazda cx30

มือหนึ่งไปเลยครับ ราคาไม่หนีจากมือสองของตัวเลือกที่ยกมา แต่ได้รถช่วงล่างดี เครื่อง 2.0

กับรถไซส์นี้ก็มีพละกำลังดีพอตัว ขับสนุก คล่องแคล่ว

ออฟชั่นความปลอดภัยก็ค่อนข้างครบ แถมเป็นมือ 1 สบายใจไปอีกยาว

ออฟไลน์ Zent

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็น และคำแนะนำ นะครับ
ดูแล้ว คงต้องไปทาง CRV ล่ะครับ  หาตัว minor change 2020
แต่อยากถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ CRV ดีเซล ว่า ถ้าเอามาทำ remap หรือ พ่วงกล่องเพิ่มแรงม้า เอาแค่พอขับสนุกขึ้น อีกStep , สามารถทำได้เหมือนที่ทำกับ PPV มั้ยเยครับ 

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถ้าขับ camry มาน่าจะชอบรถที่ค่อนข้างนุ่มนวลซับแรงกระแทกได้ดี
ผมว่ามองไปทาง CR-V กับ X-Trail น่าจะตอบโจทย์กว่าคันอื่นๆนะครับ
ผมเองชอบดีไซร์ CX-5 อยู่ไม่น้อย แต่ช่วงล่างไม่ได้นุ่มดังใจครับ
และอึดอัดใจมากที่รถ SUV ที่ขายในบ้านเราตอนนี้มีแต่ภายในสีดำ - -"
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3