ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันเดียวในครอบครัว งบ 800,000 - 1,500,000 บาท จะเลือกคันกันไหนครับ ?  (อ่าน 5242 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
รถคันเดียวในครอบครัวผมแนะนำ Camry เลยครับ เครื่อง N/A ไม่มีเทอร์โบ ระยะยาวดูแลง่ายครับ

ถ้าเป็นคนขับช้า ขับในเมืองเป็นหลัก เลือกตัว 2.0 ก็พอครับ ส่วนตัวผมก็เชียร์ตัว 2.0 มากกว่าตัว 2.5 นะ

ตัว 2.0 เป็นเกียร์ออโต้ 6 สปีด ซึ่งมันซับซ้อนน้อยกว่าเกียร์ออโต้ 8 สปีด ในตัว 2.5 ครับ

อีกอย่างนึงตัว 2.0 ขับรถติดๆในเมืองนี่ประหยัดน้ำมันกว่าตัว 2.5 แน่นอนครับ

แต่ถ้าหากเป็นคนขับรถเร็ว อัตราเร่งต้องตอบสนองทันใจ ขับวิ่งทางไกลต่างจังหวัดเป็นหลัก ก็คงต้องไป 2.5 ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ผมเชียร์ Cross หรือรอ New HRV ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
งบนี้กับ Condition ชีวิตปัจจุบัน

อันดับ 1 ผมให้ Honda CR-V 2.4 ES 4WD ครับ ผมว่ามันคือ Default Choice สำหรับบ้านผม รถคันใหญ่ไม่มาก นั่งสบายผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก อเนกประสงค์ ขนของได้ ไม่น่ามีอะไรจุกจิก แค่กินจุมากไปหน่อย สำหรับในเมืองหักส่วนลดแล้วไม่เกิน 1.5M แน่นอน

อันดับ 2 ผมให้ Toyota Corolla Cross Hybrid Premium Safety ได้ Hybrid มาช่วยเซฟค่าน้ำมัน เพราะส่วนใหญ่อยู่ในเมืองรถติดหนักๆ ได้ความคล่องตัวมากขึ้น แต่คันเล็กลงมาหน่อย อาจไม่กว้างหรือโปร่งเท่า CR-V

อันดับ 3 ผมให้ Nissan Terra 2.3 VL 4WD ครับ ถ้าเอา Segment นี้ ณ ตอนนี้ ผมคงเอา Terra แหละ ดูคุ้มค่าคุ้มราคา อุปกรณ์เยอะ พละกำลังดี  แต่ส่วนตัวว่ารถมันใหญ่ไปหน่อย อยู่คอนโดที่จอดรถแคบ ทางขึ้น-ลง แคบ อาจะไม่ต่อยสะดวก

จริงๆ มีอีกคันที่ชอบในราคานี้ คือ HAVAL H6 HEV Ultra ชอบมาก แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน ก็แอบหวั่นๆอยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เทอร่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถนนบ้านเรา ถ้ามีคันเดียว ยังไงยกสูงหน่อยได้เปรียบ

ลองดูพวก cross ครับ เงินเหลือ ใช้สบายใจได้ยาวๆ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ renew

ถ้าคนนั่งส่วนใหญ่หนักไม่เกิน 80-90กก. cross ก็ถือว่าเหมาะดี แต่ถ้าคนตัวใหญ่ ไป crv ครับ

อย่าพึ่งเชื่อที่ผมพูด ไปลองดูครับ

ออฟไลน์ panupong508

Mu-x ไหมคับ 

ออฟไลน์ boogie2020

คันเดียวในบ้าน สำหรับผมต้องชัวร์ที่สุด ห้ามมีลุ้นกินข้าวลิง
ถ้าขับในเมืองเยอะ
-Cross
-CRV

แต่ถ้าอยู่นอกเมือง ไม่ต้องเข้าที่แคบ ๆ บ่อย ผมคงไป
-Fortuner
-MuX
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
NISSAN TERRA 4WD VL ครับ อยู่ในงบ ได้ของสมเหตุสมผล ขับไปเที่ยวได้ทุกที่
** รถ PPV ใช้กันได้ยาวๆ 8-10 ปี สบายๆ ไม่จุกจิก **

... ช่วงนี้โปรฯ ดีด้วย มีทั้งผ่อน 0% หรือ ส่วนลดอีกไม่น้อย

ออฟไลน์ GOBBS

ถ้าเงินเหลือๆ ในงบนี้นะ
ถ้าอยู่ ตจว. TERRA 4wd
ถ้าอยู่ กทม. ซอยแคบๆ Cross เบนซิน
แต่ถ้าต้องผ่อน จะเลือกรถที่ไม่ต้องจ่ายเยอะ เสียดอกเยอะ อาจจะไป expander / XL7 ครับ ถ้าเป็นหนี้ทั้งที เป็นให้น้อยที่สุดดีกว่า
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ the kit

ครอบครัวใหญ่หรือเล็ก?

ใหญ่ไป PPV รุ่นไหนก็ได้ที่ชอบ ที่ว่า "คุ้มค่า" ไม่มีผิดไม่มีถูก
กลาง SUV Cx5, CRV
เล็ก รอ HRV ตัวใหม่ น่าจะดีสุด สำหรับทุกตัวเลือก ณ เพลานี้
"Make It Count"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถครอบครัวคันเดียว
ถ้าเป็นผมจะเลือกคันที่มีเบาะ 3 แถวครับ เผื่อไว้รับส่งลูก

งบเบื้องต้น suzuki ertiga , expander , toyota sienta

ราคากลาง ๆ แนะนำ ppv ยกสูงไว้เผื่อบางพื้นที่น้ำท่วม
mu x active 1.1 m เบาะแถว 3 ดีงามนั่งได้สบาย
พื้นที่ใช้สอยเยอะ เอาไปทำช่วงล่าง + รีแมพ
หรือ
terra รุ่น e 1.19 m  ภายนอกสวยหรูมากครับ  :-*
( แต่ก่อนผมไม่ชอบ ppv แต่พอได้ลองคันที่ทำช่วงล่างมา ขับแล้วก็โอเค รับได้ ไม่โครง )

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับผม  8)

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า งบ กว้างไปหน่อยครับ ทำให้มีรถให้เลือกเยอะเกินไป น่าจะบีบให้แคบกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
โจทย์นี้ TERRA VL 4x4

ออฟไลน์ Firzen

ถ้าอยู่ กทม. Corolla Cross ครับ

แต่ถ้าอยู่ ตจว. ผมไป Terra แน่ๆ

หรือถ้าอยากประหยัดงบกว่า 2 คันข้างบน XL7 ก็ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
ไปทั่วไทยยังไงก็ต้อง PPV

แนะนำ Terra 2.4 VL ด้วยคนครับ รถปรับหน้าตาดูดีมีชาติตระกูลขึ้นเยอะ นุ่ม นั่งสบาย อุปกรณ์ค่อนข้างครบ

ศูนย์บริการก็ไม่ได้หายากขนาด Indy

ชั่วโมงนี้คุ้มสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

สำหรับผมที่ไม่ชอบรถทรง SUV PPV MPV อะไรเทือกนี้

ผมเลือก Camry ครับ และก็เลือกมาแล้วด้วย ไม่ผิดหวังจริงๆ ครอบครัวผมมี ผม ภรรยา และลูก 1 คนนะครับ ผมมีแค่นี้ ไม่มีผู้สูงอายุ คนแก่ ไปได้ทั่วไทย ขับสบาย ขับสนุกได้ด้วย 1.5 ล้าน เอา 2.5G พอไหวครับ หรือหามือสอง 1.2 - 1.3 ล้าน มีเพียบ

ถ้ามีคนแก่ ไปหลายคนด้วย ผมแนะนำ CRV หรือ Forrester ครับ พ่อผม อายุ 70 แล้ว ท่านยังขับ CRV Gen5 ฉลุยอยู่เลย ขึ้นง่าย ลง ง่าย กว้างขวาง (จริงๆกว้างพอๆ Camry แต่ Head room เหลือๆกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ spn

Camry 2.5HVP ตัวปัจจุบันมือสอง งบ 1.2-1.3 ล้าน ใช้ตัว ACV 50 อยู่ วิ่งในเมืองสลับทางไกล ยังได้ 16-17 km/l เหยียบมันดี นั่งสบาย จบได้ใน 1 คัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tnp_super

CR-V ครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
Toyota Sienta

อีกหนึ่งเสียงครับ

- มันพอนั่งได้ 7 คน
- พับเบาะขนของได้แบบแทบไม่เสียพื้นที่เพราะมันเอาไปซ่อนใต้เบาะแถว 2
- ประตูไฟฟ้า 2 ข้างทำให้ชีวิตการขึ้นลงของคนแก่กับเด็กเล็กดีขึ้นมาก การเข้าออกในที่แคบก็พอสามารถจะทำได้ง่ายขึ้น กังวลกับการเปิดประตูไปโดนรถข้างๆน้อยลง
- พื้นที่บนศีรษะโปร่ง
- ไมเนอร์เชนจ์ให้ข้าวของที่ดีกว่าเดิมหลายรายการมากทั้งกล้อง 360 องศา ที่วางแขนพับได้เบาะแถวสองก็ใส่มาให้แล้ว กล้องหน้า-หลัง ฯลฯ
- Ground Clearance มันอาจจะน้อยกว่า MPV/SUV บางรุ่น แต่ยังสูงกว่ารถเก๋งคันอื่น ๆ ลุยน้ำรอการระบายได้เสียวน้อยกว่านิดหน่อย

ที่ผมซื้อก็พอส่วนลดได้ระดับหลายหมื่น ลองหาดูดี ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2021, 16:00:13 โดย Marnburapa360 »

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ขอแสดงคคห ให้เจ้าของโพสต์ลังเลอีกอัน :)
ถ้ารถคันเดียวในครอบครัวเป็นผมเอา Fortuner ครับ
มันเอนกประสงค์ดี น้ำท่วมก็ไม่กลัว วิ่งทางไกลก็สมรรถนะดี
ผ่อนหมดอยากเปลี่ยนรุ่นใหม่ ขายราคาก็ไม่ตกมากด้วย

ออฟไลน์ Pegasus7700

Everest , ftn krab, ไปให้สุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22