ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยเลือกรถตู้ Family Van 11 ที่นั่ง แบรนด์เกาหลีมากกว่าแบรนด์ญี่ปุ่น  (อ่าน 6015 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เซลส์ toyota ไม่ค่อยอยากขายด้วยครับ ไม่มีรถ ส่วนลดก็น้อยด้วย

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ถ้าถามว่าทำไม ตอบได้เลยคือราคาเหมือนที่หลายๆท่านตอบมานั่นแหละครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องราคายังไงก็ไปญี่ปุ่นกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
แบรนด์เกาหลี พิสูจน์ตัวเองด้วยสินค้าและบริการหลังการขายผ่านแล้วครับ
H1 - 10 ปีขึ้นแล้ว
Kia - รวมปีนี้ก็ 8 ปีแล้ว ยังไม่มีเคสแปลกๆ

ส่วนใหญ่ใช้กันทนทานไม่ต่างจากญี่ปุ่นเลยครับ
แถมงานประกอบก็หนาแน่นมั่นใจเทียบเท่าเลย

Gunther

• บุคคลทั่วไป

Kia Carnival รุ่นเปลี่ยนโลโก้แบบใหม่มาแล้ว คนไทยจะเชื่อมั่นรถตู้ Family Van ที่มีโลโก้ Kia แบบใหม่หรือไม่ รอติดตามชมครับ

ปกติแล้วรถยนต์เกาหลีที่จำหน่ายในไทย นอกเหนือจากรถตู้แล้ว ก็มีรถยนต์ไฟฟ้า EV 100% มาจำหน่ายด้วย โดยเฉพาะ Hyundai Ioniq Electric/Hyundai Kona Electric/Kia Soul EV แต่ทว่ารถยนต์เกาหลีที่จำหน่ายในไทยนั้น คนไทยนิยมรถตู้ Family Van มากกว่ารถยนต์ไฟฟ้า EV เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับดีและสวยกว่าเยอะ  ติดแค่ศูนย์น้อยและไม่ค่อยกระจายไปทั่วประเทศแค่นั้นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

ขับดีและสวยกว่าเยอะ  ติดแค่ศูนย์น้อยและไม่ค่อยกระจายไปทั่วประเทศแค่นั้นแหละ
ใช่ครับ เอาจริงๆalparad velfire ที่ว่าแพงๆผมว่ามันไม่สวยเลยนะ. Kia hyundai. ออกแบบสวยกว่ามาก แถมช่วงล่างเอาใจคนขับมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ tom46

ไหนๆก็กระทู้รถตู้แล้ว สอบถามนิดนึงครับ

อย่าง โตโยต้า มาเจสตี้ นี่ประตูกลางที่เป็นประตูเลื่อน นี่กระจกเขาเลื่อนเปิดได้อย่างพวก อัลพาร์ท ไหมครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ KTN88

ไหนๆก็กระทู้รถตู้แล้ว สอบถามนิดนึงครับ

อย่าง โตโยต้า มาเจสตี้ นี่ประตูกลางที่เป็นประตูเลื่อน นี่กระจกเขาเลื่อนเปิดได้อย่างพวก อัลพาร์ท ไหมครับ

กระจกเปิดไม่ได้ครับ

Gunther

คงไม่เกี่ยว  เมื่อก่อนน่าตามันไม่ดี  option ไม่ดี

ตัวนี้ถึงจะสบาย นั่งสบายไม่ได้นั่งบนเครื่องยนต์

ที่กล่าวมาว่า “นั่งสบายไม่ได้นั่งบนเครื่องยนต์” นี่ ผมนึกถึง….Toyota Ventury เลยครับ นั่งบนเครื่องยนต์รู้สึกว่าสั่นทั้งเบาะคนขับครับ ดีแล้วครับที่รุ่น Hiace/Commuter ปัจจุบัน เอาเครื่องยนต์ไว้ข้างหน้าเหมือนรถตู้ Family Van

รถตู้ Family Van ญี่ปุ่น สมัยก่อนในสมัยนี้ น่าขับอยู่ไหมครับ…..Toyota Ventury

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Alphard, Vellfire ทุกวันนี้เห็นมากกว่านะครับ

มันมีรุ่น 11 ที่นั่งด้วยเหรอครับ
นั่งจริงๆ คงไม่อัดกันไปทั้งรถ 11 คนมั๊งครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
เคยขับรถไปทำบุญกับบ้านญาตที่มี Ventury  นั่งกันหลายคนเลยเอารถตู้ไป + รถเก๋งอีก 2 คัน แวะร้านของฝากแถวนครสวรรค์
แม่ค้าเอาโมจิมาให้ฟรี + 100 บาท ด้วยครับ  ตลกดี   ผมเอารถเก๋งไป ยังคุยกับญาติที่ขับ Ventury แบบขำๆ

ในบ้านเราผมว่าภาพลักษณ์ล้วนๆ ถ้ายังไม่ใช้ Alphard Vellfire  รถตู้เกาหลี ดูน่าใช้กว่า
็็H1  กับ KIA ตัวใหม่ๆ น่าใช้ ราคาก็ดีไม่สูงเกินไป   ผมว่ารถตู้ราคาช่วงไม่เกิน 2 ล้าน รถญี่ปุ่นไม่มีให้ซื้อด้วย
เพื่อนบ้านใช้ H1 เป็นรถหลัก มีลูก 2 +ป้า ยาย ไปไหนในกรุงเทพต่างจังหวัด ซื้ัออะไรก็ขนใส่สบายครับ

ออฟไลน์ tom46

กระจกเปิดไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Gunther

ไม่เลยครับ ในตัวเลือกนี้คนไทยเลือก Majesty มาเป็นอันดับ 1 แต่รถมันไม่มีขายแล้ว

ในกลุ่ม Majesty ยังมีคนมาถามหารถกันอยู่ตั้งแต่ต้นปีแล้ว และส่วนใหญ่หนีไปออก H1, Staria กันหมด

ปัจจุบันตลาดนี้เหลือแต่แบรนด์เกาหลีเท่านั้น

แต่ว่ารถเกาหลี ก็ทนทานพอๆกับ รถญี่ปุ่น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2021, 22:44:15 โดย Gunther »