ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Goodyear TripleMax 2 พอจะสู้ BS EP300 ได้ไหมครับ  (อ่าน 7065 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ยาง Goodyear TripleMax 2 พอจะสู้ BS EP300 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 13:50:26 »

Goodyear ที่เคยใช้ มีรุ่นอะไรบ้างครับ & ประทับใจในด้านไหนครับ เช่น นุ่ม เงียบ เกาะถนน

------------------------------

ที่บ้านใช Assurance Duraplus กับ civic fd ประมาณ 4 ปี ไม่แตกลายงาแต่ลื่นเริ่มเบรคไม่อยู่ทั้งที่ดอกยางยังดีครับ
เกาะถนนใช้ได้  ส่วนความนุ่มผมว่าใช้ได้ไม่ย้วยเกินไป อันนี้ในทัศนะคติผมครับ

และก่อนหน้านั้นที่้ใช้กับรถที่สำรองใช้ แดวู เน็กเซีย
ซึ่งตั้งแต่ที่บ้านออกป้ายแดงมาก็เป็นยางกู๊ดเยียร์ยางติดรถมาจากโรงงาน อันนี้จำรุ่นไม่ได้จริงๆ ครับ
ซึ่งถ้าจำไม่ผิด ซึ่งตอนนั้นยังเรียนประถม 6 อยู่ ดอกหมดเร็วมาและออกกระด้างนะครับ

หากเทียบกับรถอีกคันในบ้านจะเป็นโคโรล่า ตูดเป็ด ที่ใช้ bridgestone
ประกอบกับแดวูเป็นทอร์ชั่นบีม โคโรล่าเป็นมัลติลิ้งค์ด้วยซึ่งน่าจะมีส่วน
ต่อมาก็ใช้ eagle nct ส่วนเลขลงท้ายจำไม่ได้เพราะใช้ยี่ห้อนี้หลายรอบครับ
ไม่แตกลายงาเช่นกันแต่ดอกยางหมดเร็วไปหน่อยครับ ส่วนเรื่องความนุ่มเงียบผมจำไม่ได้จริงๆ ครับ

ปัจจุบันอยากลองของใหม่กับไฟร์สโตนรู้สึกว่ามันแย่กว่ากู้ดเยียร์มากๆ ครับ
แข็งหอนเร็วมาก กรอบลายงาเร็วจริงๆ ทั้ง F01 และ TZ700 แต่ TZ700 ยังดีกว่า F01 มากๆ ครับ เหมือนไฟร์สโตนลดต้นทุนเยอะไปแต่ราคาแพงขึ้น ครับ

1. เรื่อง TZ7000 = คล้ายๆ กับที่ผมเจอมา
เพียงแต่ของผมยังไม่แตกลายงา (ประมาณ 2 ปีครึ่ง) แต่เนื้อแข็งไวมาก

เสียงจะเงียบหน่อย (คงเป็นเพราะลายดอกยาง)
แต่ถ้าความเร็วเกิน 120 กม. ผมรู้สึกว่า ยางมัน "ลอยๆ" ไม่ค่อยเกาะถนน

2. มีอีกแบรนด์ของ BridgeStone คือ DayTon รุ่น DT30 ครับ
ผมหาข้อมูลดู บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี
(แต่ผมเลือก DayTon DT30 เป็นยางอะไหล่ ให้ Civic FB ของอาครับ เส้นละประมาณ 1,400 บาท ถ้าจำไม่ผิด)
ใช่ครับเจอปัญหาลอยเช่นกันครับ  แต่ทั้งนี้ส่วนใหญ่ขับแค่ 80-110 ครับ ก็รู้สึกว่า110ก็เริ่มลอยแล้วครับ

ส่วนเดย์ตันผมยังไม่เคยใช้เลยครับ

ตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่Goodyearเถิดครับ

ยางมันบางมาก ดอกก็แข็งเร็ว เสียงก็ดัง  ยางจีน ไทยบางยี่ห้อยังดีกว่าเลยครับ

1. GoodYear ที่ว่ายางบางมาก = เป็นเฉพาะรุ่น หรือบางรุ่นของ GoodYear ครับ

2. ยางจีน ยางไทย บางยี่ห้อที่ดีกว่า GoodYear คือ ยี่ห้ออะไรครับ ??

ยางจีน = WestLake ??

ยางไทย = DeeStone, Otani ??
ส่วนดีสโตน maxxis แค่ใช้ในจักรยานกับมอเตอร์ไซส์ผมไม่ค่อยประทับใจจริงๆ กรอบแตกลายงาเร็วมาก ดอกหมดเร็ว แถมหนักอีก  ซึ่งแม็กซิสที่มากับมาร์ชค่อนข้างเป็นแบบที่พี่จิมมี่รีวิวไว้ใน รีวิวนิสสันมาร์ชว่า ควรจะให้ยางที่ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ johnlee

Re: ยาง Goodyear TripleMax 2 พอจะสู้ BS EP300 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 13:56:04 »

ถ้าเปลี่ยนยางรอบหน้า = จะยังใช้ EK1000 ไหมครับ ?? หรือจะลองใช้รุ่นอื่นดูครับ

----------------------

รอบนี้ถ้างบถึง จะไป วี552 ครับ หรือไพรมาซี่4

แต่ถ้างบไม่พอ ใช้โอตานิเช่นเดิมก็ยังได้  หรือหายางถอดรถ บริดสโตน บี250 คุ้มกว่าซื้อใหม่

ยางที่ใช้ = ไซส์อะไรครับ ??

185/65/15  แต่ถ้าใช้มิชลิน ไพรมาศี่จะไป 195/60/15ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ thawakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 15:29:28 »
ผมใช้ Goodyear TripleMax 22 ใน City 2014 ขนาดยาง 195/55 R16 ตอนนี้ 2 ปี 50,000 km ดอกยังเหลืออีก 3 มิลลิเมตร ยังใช่ได้อีกนาน ยางดังกว่าตอนเปลี่ยนใหม่ๆ 30% เข้าโค้ง ซ้าย 80 องศา ต่อด้วยขวา 80 องศาที่ความเร็ว 90 km/h ยางยังไม่ร้อง (ทางแห้ง)ทางเปียกเคยเข้าที่ 80 km/h ให้เร็วกว่านี้ผมไม่กล้าครับ
BS EP300 คุณภาพไม่ต่างกันครับ ในยางขนาดเดียวกัน

V552 ยังไม่ได้ลองครับ ราคาเกินงบ

ออนไลน์ lonely

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 15:33:24 »
ผมใช้ Goodyear TripleMax 22 ใน City 2014 ขนาดยาง 195/55 R16 ตอนนี้ 2 ปี 50,000 km ดอกยังเหลืออีก 3 มิลลิเมตร ยังใช่ได้อีกนาน ยางดังกว่าตอนเปลี่ยนใหม่ๆ 30% เข้าโค้ง ซ้าย 80 องศา ต่อด้วยขวา 80 องศาที่ความเร็ว 90 km/h ยางยังไม่ร้อง (ทางแห้ง)ทางเปียกเคยเข้าที่ 80 km/h ให้เร็วกว่านี้ผมไม่กล้าครับ
BS EP300 คุณภาพไม่ต่างกันครับ ในยางขนาดเดียวกัน

V552 ยังไม่ได้ลองครับ ราคาเกินงบ

แล้วความนุ่ม เงียบ ของ TripleMax 2 เป็นอย่างไรบ้างครับ ?? หากเทียบกับ BS EP300
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2021, 22:36:51 »
ตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่Goodyearเถิดครับ

ยางมันบางมาก ดอกก็แข็งเร็ว เสียงก็ดัง  ยางจีน ไทยบางยี่ห้อยังดีกว่าเลยครับ

1. GoodYear ที่ว่ายางบางมาก = เป็นเฉพาะรุ่น หรือบางรุ่นของ GoodYear ครับ

2. ยางจีน ยางไทย บางยี่ห้อที่ดีกว่า GoodYear คือ ยี่ห้ออะไรครับ ??

ยางจีน รุ่นท็อปๆ GITI กับWestlakeทำได้ดีกว่าGoodyear ไปแล้วล่ะครับ
ยางไทย ตัวท็อปของDeestoneก็ดีกว่าGoodyear

Goodyear ทุกรุ่น ไม่เว้นยางรันแฟลท ถูกจริงแต่ไม่คุ้มเลยครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2021, 00:15:43 »

ยางจีน รุ่นท็อปๆ GITI กับ Westlake ทำได้ดีกว่า Goodyear ไปแล้วล่ะครับ

ยางไทย ตัวท็อปของ Deestone ก็ดีกว่า Goodyear

Goodyear ทุกรุ่น ไม่เว้นยางรันแฟลท ถูกจริงแต่ไม่คุ้มเลยครับ

GITI = ได้ยินว่าเป็นของสิงคโปร์ ?? (เป็นสปอนเซอร์ให้รายการโหนกระแสด้วย) แต่อ่านเจอใน Pantip เหมือนจะแข็งไว ??

WestLake = ร้านแถวบ้านเคยเอามาขาย แต่ขายได้ซักพัก ก็เลิกขายไป ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน (ตอนนั้นผมสนใจรุ่น RP18)

DeeStone รุ่นท้อป คือ รุ่น Premium Tourer RA01 หรือเปล่าครับ ??
ตอนเปลี่ยนยางเมื่อปี 2562 ผมก็เทียบ DeeStone รุ่นนี้กับ Apollo Alnac 4G แต่สุดท้ายก็เลือก Alnac 4G มาครับ

GoodYear เห็นทางเมืองนอกจะชื่นชอบ พวกรุ่น Eagle F1 Asymmetric กันมาก
แม้แต่รุ่นท้อปของ GoodYear ก็ยังไม่ดีหรือครับ ??

เพราะตอนนี้ผมเริ่มเซ็งกับ Yokohama ES-32 ที่ใช้มาประมาณ 7 เดือนนี้มากขึ้นเรื่อยๆ
ทั้งไม่นุ่ม (ลดลมยางเหลือ 28 ปอนด์) + เสียงดังมากกกกก  :'( :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2021, 11:30:49 »

ยางจีน รุ่นท็อปๆ GITI กับ Westlake ทำได้ดีกว่า Goodyear ไปแล้วล่ะครับ

ยางไทย ตัวท็อปของ Deestone ก็ดีกว่า Goodyear

GITI = ได้ยินว่าเป็นของสิงคโปร์ ?? (เป็นสปอนเซอร์ให้รายการโหนกระแสด้วย) แต่อ่านเจอใน Pantip เหมือนจะแข็งไว ??

WestLake = ร้านแถวบ้านเคยเอามาขาย แต่ขายได้ซักพัก ก็เลิกขายไป ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน (ตอนนั้นผมสนใจรุ่น RP18)

DeeStone รุ่นท้อป คือ รุ่น Premium Tourer RA01 หรือเปล่าครับ ??
ตอนเปลี่ยนยางเมื่อปี 2562 ผมก็เทียบ DeeStone รุ่นนี้กับ Apollo Alnac 4G แต่สุดท้ายก็เลือก Alnac 4G มาครับ

GoodYear เห็นทางเมืองนอกจะชื่นชอบ พวกรุ่น Eagle F1 Asymmetric กันมาก
แม้แต่รุ่นท้อปของ GoodYear ก็ยังไม่ดีหรือครับ ??

เพราะตอนนี้ผมเริ่มเซ็งกับ Yokohama ES-32 ที่ใช้มาประมาณ 7 เดือนนี้มากขึ้นเรื่อยๆ
ทั้งไม่นุ่ม (ลดลมยางเหลือ 28 ปอนด์) + เสียงดังมากกกกก  :'( :'(
ยางจีนไม่ว่ายี่ห้อไหนกับดีสโตนดียังไงผมก็ไม่กล้าซื้อใช้ครับคุณภาพอะไรหลายอย่างมันต่างกันกับยางยี่ห้อฝรั่ง

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2021, 13:24:33 »

ยางจีนไม่ว่ายี่ห้อไหนกับดีสโตนดียังไงผมก็ไม่กล้าซื้อใช้ครับคุณภาพอะไรหลายอย่างมันต่างกันกับยางยี่ห้อฝรั่ง

แบ่งปันประสบการณ์ของยางจีน & DeeStone ที่เคยประสบพบมา ให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบได้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 21:12:46 »
จากที่ใช้ V552 มาตั้งแต่ปี 2018 วิ่งมาราวๆ 5 หมื่น กม.
- ความย้วย มากกว่า E70 แต่น้อยกว่า Duraplus (ตอนอยู่กับ Vios 2004 รับไม่ค่อยไหวใช้ได้ 2-3 เดือนย้ายไป City 2010 จนถึงทุกวันนี้ แต่ลงคันนี้ไม่ค่อยออกอาการย้วยเท่านะ)
- เกาะ ถนนแห้งเหมือน E70 ทำได้ดีกว่า ถนนเปียกดีกว่า E70 ยิ่งค่อนข้างต่างโดยเฉพาะตอน E70 เก่าๆ
- เสียง เงียบกว่า E70 และ Duraplus ตลอดอายุการใช้งาน ตอนนี้ผมว่า ก็ดังขึ้นนะ น่าจะ 50% จากใหม่ๆ
- ความนุ่มนวล ดีกว่า E70 และ Duraplus จนถึงตอนนี้ ยิ่ง E70 อายุเกิน 3 ปียิ่งแข็งเข้าไปใหญ่
- แรงเสียดทานการหมุน มากกว่า E70 สูสีกับ Duraplus
- ความทนทาน ดีกว่า E70 (ที่ดอกจะโล้นก่อนและแข็งแตกลายงา) และ Duraplus (ที่จะแข็งก่อน)
- จะใช้ต่ออีกชุดไหม น่าจะไม่ครับ ส่วนตัวว่าราคาที่เพิ่มมาจาก E70 เกือบเท่าตัวยังไม่คุ้มเท่าไร

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2021, 22:05:12 »
จากที่ใช้ V552 มาตั้งแต่ปี 2018 วิ่งมาราวๆ 5 หมื่น กม.
- ความย้วย มากกว่า E70 แต่น้อยกว่า Duraplus (ตอนอยู่กับ Vios 2004 รับไม่ค่อยไหวใช้ได้ 2-3 เดือนย้ายไป City 2010 จนถึงทุกวันนี้ แต่ลงคันนี้ไม่ค่อยออกอาการย้วยเท่านะ)
- เกาะ ถนนแห้งเหมือน E70 ทำได้ดีกว่า ถนนเปียกดีกว่า E70 ยิ่งค่อนข้างต่างโดยเฉพาะตอน E70 เก่าๆ
- เสียง เงียบกว่า E70 และ Duraplus ตลอดอายุการใช้งาน ตอนนี้ผมว่า ก็ดังขึ้นนะ น่าจะ 50% จากใหม่ๆ
- ความนุ่มนวล ดีกว่า E70 และ Duraplus จนถึงตอนนี้ ยิ่ง E70 อายุเกิน 3 ปียิ่งแข็งเข้าไปใหญ่
- แรงเสียดทานการหมุน มากกว่า E70 สูสีกับ Duraplus
- ความทนทาน ดีกว่า E70 (ที่ดอกจะโล้นก่อนและแข็งแตกลายงา) และ Duraplus (ที่จะแข็งก่อน)
- จะใช้ต่ออีกชุดไหม น่าจะไม่ครับ ส่วนตัวว่าราคาที่เพิ่มมาจาก E70 เกือบเท่าตัวยังไม่คุ้มเท่าไร

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์การใช้ Yokohama V552
ซึ่ง Yokohama V552 ก็เด่นในด้าน นุ่ม เงียบ จริงๆ

V552 เป็นยางอีกรุ่นนึง ที่ผมเล็งไว้ว่าจะเปลี่ยนรอบต่อไป
หรือ ถ้าประหยัดงบ ก็อาจจะลอง GoodYear Triplemax 2 ดูครับ