ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหา ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขับรถเหมือนขับรถไฟเหาะ!!!  (อ่าน 2129 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.buffalo

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ รอบเครื่องรถขึ้นๆลงๆ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
Honda city 2003 แมลงสาบ(ใกล้ตาย) เกียร์ CVT

เวลาขับรถด้วยความเร็วต่ำ รอบเครื่องต่ำ เหยียบคันเร่ง รอบเครื่องขึ้นไปได้ แต่รถไม่ยอมไป รอบต้องขึ้นไปประมาณ 1500 รถถึงจะกระตุกกออกตัวไป < นานๆเกิดที
ตอนเวลาขับรถด้วยความเร็วประมาณ 90 ขึ้นไปที่รอบเครื่องจะอย่ที่ 2000-2100 รอบ ถ้าเรายกเท้าจากคันเร่งเมื่อไร
   โดยปกติแล้วรอบเครื่องต้องลดลง แต่นี่รอบเครื่องมันเร่งเพิ่มขึ้น ตีไปเกือบ 2200 2300 รอบ แล้วค่อยลดลง
   ยิ่งตอนปล่อยคันเร่งลงสะพานความเร็วไม่ค่อยตก รอบเครื่องมันเด้งไปเด้งไป 3-4 รอบ เหมือนรถไฟเหาะเลย 2300 กลับมา 1900 เด้งไป 2200 กลับมา 1850 อะไรประมาณนี้ < เกิดประมาณ 99%
ยิ่งขับด้วยความเร็วมากกว่า 90 นี่มันรถไฟตลุยอวกาศหรือเนี่ย

เลยไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์กะว่าจะให้มันดีขึ้น แต่มันก็ไม่ได้ดีขึ้นเลยซักนิดเดียว
ไม่ทราบว่าอันนี้เกิดจากเกียร์หรือเปล่าครับ กลัวต้อง
วันเสาร์นี้จะเข้าอู่แล้วครับ แต่ตอนนี้ร้อนใจอยู่ เพราะต้องใช้รถทุกวัน

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ใครำอจะทราบบ้างว่ามันเกิดจากอะไร

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าล้างปีกผีเสื้อ แล้วปกติ ก็เกียร์ใกล้กลับญี่ปุ่น ล่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เกียร์ออโต้จะกลับดาวแล้วครับ ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
เช็คชุดครัชด้วยก็ดีนะครับ
รื้อรอบเดียว

ออฟไลน์ PaPaMan

คิดว่าเป็นที่เกียร์เหมือนกันครับ รุ่นนี้เป็นเกียร์ CVT รุ่นแรกของฮอนด้า ที่บ้านเคยใช้ เวลาขับขึ้นทางลาดชันเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าเหมือนจะหมดแรง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ดีขึ้นแป๊บนึงแล้วก็กลับมาเป็นอีก ศูนย์เคลมเปลี่ยนพูลเล่ย์เกียร์ให้ใหม่ก็หายไป ใช้ได้สักพักก็กลับมาอาการเดิม ทนไม่ไหวจนต้องขายทิ้งไป

ออฟไลน์ mongolias

ผมเดาว่าเกียร์ใกล้กลับบ้านเก่าครับ
ตอนผมใช้ Jazz ก่อนเกียร์จะพัง จะมีอาการเหยียบไม่ค่อยขึ้นครับ (รถผมเกียร์พังตอน 3.3 แสนก.ม.)

ออฟไลน์ shikimaru

เกียร์ใกล้ลาโลกแล้ว ถ้าไม่พูลเลก้สายพานข้างในละงั้น

ออฟไลน์ B.buffalo

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

เสียใจ อยู่ด้วยกันมาตั้งเกือบ 20 ปี จะไปแล้วหรือเนี่ย T_T