ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ไฟฟ้า Hatchback vs รถกระบะ PPV ในการขับลุยน้ำท่วม สูง 50cm  (อ่าน 3231 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ทุกท่านคิดว่า ในการขับลุยน้ำท่วมที่สูงถึง 50cm รถยนต์แบบไหนได้เปรียบกว่ากัน

ระหว่าง

รถยนต์ไฟฟ้า Hatchback
เช่น Nissan Leaf/Hyundai Ioniq Electric/
Honda e/Fomm One/Tesla Model 3

หรือ

รถกระบะ PPV
เช่น Toyota Fortuner/Isuzu MU-X/
Mitsubishi Pajero Sport/Ford Everest/Nissan Terra

ปล. ผมเคยดูใน clip ทาง youtube เห็นรถยนต์ไฟฟ้ารุ่นหนึ่งที่ไม่ใช่ SUV แต่เป็น Hatchback นั้น ลุยน้ำได้ครับ แถมช่วงนี้กำลังเข้าสู่เหตุการณ์น้ำท่วม ก็เลยตั้งกระทู้เปรียบเทียบ
เอารถยนต์ไฟฟ้าเทียบกับรถกระบะ PPV เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2021, 18:32:08 โดย Gunther »

MacH1

BEV ที่นำเข้ามาขายในบ้านเราผ่านมาตรฐาน IP67 กันทุกคันอยู่แล้วนะคับ ลุยน้ำกันชิลๆ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
เก๋งevระบบขับเคลื่อนน้ำอาจจะไม่เข้า แต่น้ำเข้าห้องโดยสารอีกเรื่องหนึ่ง

พึ่งมี zs ev น้ำเข้าแบตเพราะพรุกระบายแก๊สหลุดน้ำเลยเข้ามาช่องนั้น พัง!

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Auto

PPV  กับกระบะยกสูง   ส่วนใหญ่มีเสปกขั้นต่ำในการลุยน้ำที่ 70 cm  ขึ้นไป

ออฟไลน์ Newhang

กระบะ ppv ลุยได้เยอะกว่า

ประเภท ลุยแล้วพรมเปียก กลับบ้านรื้อทั้งคัน แบบนั้นผมไม่เรียกว่าลุยได้
ใครทดสอบแบบนั้นแค่สร้างความเชื่อมั่นว่าไม่ตายกลางทางเท่านั้น  ที่เหลือไม่มีสาระอะไร

ออฟไลน์ Devil13

PPV พื้นฐานกระบะ ใส่เบาะแถว 3 เพิ่มออฟชั่น
กระบะ รุ่งยกสูง จากโรงงาน เดิมก็ประมาน 80 เซนแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีเจ้านึง เอา EV ไปดำน้ำ มิดคัน โชว์มาแล้วนิครับ   ::) ::)

แค่นี้น่าจะตอบได้แล้ว

แต่ชีวิตจริง ไม่มีใครทำหรอก

ความเชื่อ ยังชื่อว่า EV กลัวน้ำอยู่ ซึ่งมันมีทั้งส่วนจริง และ ไม่จริง เพราะระบบ EV จริงๆ มันไม่ได้กลัวน้ำเลย แต่ส่วนระบบอื่น(ซึ่งเป็นระบบเดียวกับรถสันดาบ) ต่างหาก ที่กลัวน้ำ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
เรื่องลุยน้ำ รถไฟฟ้าไม่ต้องการการพิสูจน์อะไรแล้ว ผมว่าเหนือกว่าเยอะครับ

Gunther

BEV ที่นำเข้ามาขายในบ้านเราผ่านมาตรฐาน IP67 กันทุกคันอยู่แล้วนะคับ ลุยน้ำกันชิลๆ

ตัวอย่างล่าสุดที่ขับรถยนต์ไฟฟ้า Hatchback ที่ลุยน้ำท่วม ก็มี Fomm One

และถึงขั้นเอารถยนต์ไฟฟ้าอย่าง Volvo XC40 EV ไปทดสอบแช่น้ำที่สูงถึง 170cm

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้าแค่ 50 เซ็น กระบะกับ PPV ลุยดีกว่าครับ

แต่ถ้าเกินสองเมตร Fomm one ลุยดีกว่าครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ถ้าไม่เกิน 70 cm ผมขอไปกับ fortuner ครับ ตัวไม่เปียก พรมไม่เปียก น้ำไม่เข้ารถ ถ้าสูงกว่านั้นหา fommOne มาลอยน้ำเล่นดีกว่าครับ รถEV อาจจะไม่กลัวน้ำแต่คนจมด้วยกับรถไม่ไหวครับ มันเตี้ยไป
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ mongolias

ลุยน้ำสูง 50 cm ผมไป PPV นะ รถสูงกว่า อย่างน้อยเรื่องน้ำเข้ารถ หรือเรื่องการลุยมันตอบโจทย์ได้มากกว่ารถเก๋งครับ

ตัวผมเอง ถ้าเจอน้ำสูงเกินกว่า 30 cm ก็คงจอดละครับ 5555
เคยเอา SUV ไปลุยน้ำ เจอน้ำสูงน่าจะสัก 20 cm(เท่าพื่นรถ) ผมยังไม่สบายใจเลย

Gunther

เก๋งevระบบขับเคลื่อนน้ำอาจจะไม่เข้า แต่น้ำเข้าห้องโดยสารอีกเรื่องหนึ่ง

พึ่งมี zs ev น้ำเข้าแบตเพราะพรุกระบายแก๊สหลุดน้ำเลยเข้ามาช่องนั้น พัง!

ZS EV น้ำเข้าแบต แล้วพัง อันนี้น่าจะเป็นเพราะว่ารถจีนส่วนใหญ่เหมือนจะประกอบไม่แน่น+ชิ้นส่วนอะไหล่ไม่ทนแบบรถญี่ปุ่น