ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความน่าสนใจ ISUZU MU7 Choiz  (อ่าน 3488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ถามความน่าสนใจ ISUZU MU7 Choiz
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2021, 23:33:08 »
     สืบเนื่องจากกระทู้ก่อน มีแผนจะขายรถ  2 คัน  และจะหารถราคาถูก  ๆ มาใช้แทน   พอดีต้องการแปลงรถยนต์เป็นทุนก่อนเกษียณ  อาจเป็นคันสุดท้ายของชีวิตที่จะซื้อรถ  ใครใช้รถไฟฟ้า มองไฮบริดเชิญ ถกกันเรื่อง EV  ตามสบายเลย  ชีวิตจริงคนส่วนใหญ่รถสันดาปครับ      ผมมองดีเซลไว้คันสุดท้ายก่อนเกษียณ

มองรถไว้ 2 รุ่น คือ
              ISUZU Vega     ไม่ได้มองว่ารถเก่า  ผมอยู่กับรถเก่ามาทั้งชีวิตกลับไปสู่จุดเดิมไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคืออะไหล่ตัวถังไม่มีแล้ว   ผมเช็คกับศูนย์และตรีเพชร วิภาวดี อะไหล่ตัวถังครึ่งหลังทั้งหมดแพงและยกเลิกการผลิตหมดแล้ว  เห็นแล้วเครียดเลย   ในเฟสกลุ่มถามซื้ออะไหล่บางตัวนาน  ๆ มีของเก่าหลุดมาที แต่หลายตัวก็หาไม่ได้    ถ้าโดนชนท้ายไม่ต้องหาอะไหล่เลย          แต่ชอบรุ่นนี้ราคาก็พอรับได้ส่วนอะไหล่เครื่องยนต์ช่วงล่างมีเพียบ  งบในการซื้อไม่สูง   เอาเงินไปตั้งตัวได้

ISUZU  MU7 Choiz ตัวสุดท้ายก่อนเป็น MU X     แต่หน้าตา ผู้ใหญ่บ้านหรือ อบต มาก  ๆ  รับไม่ได้เลย  เป็นเหตุราคาตกต่ำ 4 แสนต้น  ๆ   อนาคตคงขายต่อลำบากคนอื่นคงคิดแบบเดียวกับผม      อะไหล่จะมีเยอะไว้วางใจได้มากกว่า   เครื่องยนต์ก็ไว้ใจได้มากกว่า ไม่รู้ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ ปกติใช้แต่ในเมือง กทม ใกล้เคียง     ตอนซื้อจ่ายหนักกว่าเท่าตัว

ออฟไลน์ CNX

Re: ถามความน่าสนใจ ISUZU MU7 Choiz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 00:13:52 »
จากที่ว่ามา ยังไงก็นิยมชมชอบในเสียงดังของเครื่องดีเซลน้อครับ
หน้าตารูปทรงรถไม่ว่ากันละ รถนิยมส่วนตัว

พื้นที่ใช้สอย เยอะจริงครับ 3แถว ฝรั่งนั่งแถว3นานเป็นชั่วโมงได้
Mu7รถเพื่อนอัดฝรั่ง 6คน รถผมCRVเบนซิน2แถวฝรั่ง4คน Mu7แซงรถผมไปแบบสบายๆเลย
อะไหล่ศูนย์ไม่แพง อะไหล่เทียบทดแทนสบายใจครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ถามความน่าสนใจ ISUZU MU7 Choiz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 00:17:46 »
เวก้าสวยใช้ในเมืองคล่องตัวกลับรถง่าย แต่อะไหล่ครึ่งคันท้ายไม่ค่อยมีแล้วนานๆเข้าของไม่มีพ่อค้าอาจจะปั่นราคาขึ้นอีก บางอย่างครึ่งคันหน้าของดรากอนก็เริ่มหยุดผลิตบ้างแล้วครับ แถมถ้าเอา3.0รุ่นนี้กล่องปั้มไฟฟ้าชอบพังบ่อยกล่องปั้มไฟฟ้าของเกียร์ออโต้ได้ยินมาว่าหายากแล้วจะดัดแปลงปั้มสายก็อาจจะจบยาก  ถ้าจะเอาจริงๆก็เชียร์2.8มากกว่ารถอายุเยอะอิเล็กโทรนิกน้อยดีเว้นแต่3.0เกียร์mtถ้ากล่องปัมไฟฟ้ามีปัญหาแปลงปั้มสายได้เลย สำคัญดูที่สภาพรถมากกว่า

มิวเซเวนหาปีท้ายๆ2012-2013  ก่อนเป็นมิวเอกซ์เลยครับ ราคาหล่นเยอะหลายคันสภาพสวยไมล์ยังน้อยอยู่ รถยุคใหม่นั่งสบายกว่าขับดีกว่าเยอะ กินก็ประหยัดกว่า3.0ของอีกค่ายอีกหน่อยขับยังไงก็ไม่หล่นหลักหน่วยครับ สภาพรถส่วนใหญ่ก็สดกว่า ปัญหาที่มีเหมือนดีแมคคอม/มิวปีแรกๆก็แก้มาแทบหมดละครับ แต่หน้าตาก็จริงครับผมติ่งอีซูซูก็รับไม่ได้555 แล้วก็ถ้าเอาขับสี่เหมือนพวกระบบสวิตช์ไฟฟ้าจะไม่ค่อยทนเหมือนอีกค่ายนะครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหาผมว่ามิวเซเวนระยะยาวโอเคกว่าเยอะ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 01:30:43 »
จากตัวเลือกหนุนMU7เหมือนกันครับ ใช้ได้อีกยาวๆครับ

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 07:54:40 »
ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าชอบ Vega เอามาขับก่อนครับ
ถ้าขับซ่อมจนลงตัวแล้ว ก็ค่อยหาอีกคันมาคลุมผ้าเก็บไว้เป็นอะไหล่ครับ โดยเฉพาะ body
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:04:03 »
ตามที่บอกว่าอาจเป็นคันสุดท้ายก่อนเกษียณนะครับ ผมคิดว่า Mu-7 ดีกว่าครับ ปีใหม่กว่า อะไหล่หาง่ายกว่า เครื่องใหม่กว่า ทนแน่นอนไม่น่าเป็นห่วง ได้แถว 3 เพิ่มมา ถึงแม้หน้าตาจะรับไม่ค่อยได้ แต่รวมๆแล้วผมว่า mu7 ถือเป็นรถกลางๆทุกด้านครับ ถึงจะไม่โดดเด่น แต่ไม่มีจุดที่แย่ เหมาะกับใช้งานยาวๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 08:39:37 »
ถ้ากะจะใช้งานยาวๆ เน้นใช้งาน ไม่ต้องมาห่วงเรื่องซ่อมบำรุง หรือ ปัญหาจุกจิก ก็ต้อง Mu7 แหละครับ

ราคาตก ยิ่งเป็นเรื่องที่ดี สำหรับคนซื้อมือสอง เน้นใช้งานครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 09:58:22 »
Mu7 ต้องยอมรับว่าหน้าตามันไม่ได้เรื่องเลยครับ 

ให้ผมเอามาใช้เองก็ไม่อยากนะ มันเกินบรรยายจริงๆ

เป็นผมจะยอมเพิ่มอีกนิดเอาเป็น fortuner 2.5 เกียร์ธรรมดา  ซึ่งราคาที่เต้นท์รับเข้าจะมากกว่า Mu7  ประมาณ 5 หมื่น   (แต่ Mu7 ได้ ตัวท็อป)

อย่างน้อยมันก็ดูดีกว่าจริงๆ  และใช้ได้ยาวเหมือนกัน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 10:03:26 »
ถ้าสองตัวนี้ เชียร์ Mu7 ครับ ถึงแม้หน้าตามันจะธรรมดามากๆๆๆ จริงๆ
แต่ถ้าดูตัวอื่นเผื่อด้วย ผมว่า Trailblazer 2.5 ก็น่าสนใจนะครับ
ราคาไล่ๆ กัน อะไหล่บางตัวแชร์กับ Mu-X ได้

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 10:56:32 »
mu7 นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 11:07:30 »
คนที่ โรงงาน เอา Mu7 ไปขายเต็นท์มา
โฉมน่าจะประมาน 2008 รถไม่มีชนหนักเลย
ได้ราคามา 2แสนต้นๆครับ 2.3 นิดๆประมานนั้น
ลองหารถบ้านเข้าของขายเองไหมครับ ผมว่าประหยัดไปได้เยอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2021, 22:19:16 »
Mu7 ถ้าเน้นคุ้มค่าทุกเม็ดเงินนะครับ​ เลือก2ปีสุดท้ายก่อนเป็น​ mu-x​ ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2021, 09:08:05 »
 ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2021, 11:38:13 »
mu7 มีเสียแค่กล่องเครื่อง กับหน้าตาและภายในย่ำแย่มากสำหรับผม แต่มันนั่งสบายมากนะครับถ้าไม่ขับเกิน 110 ที่เหลืออะไหล่เพียบจนบอกไม่ถูก

vega เอามาใช้งานเหนื่อยครับ ตอนนี้ถ้าซ่อมจนจบ ก้ใช้งานได้แต่ถ้ารถที่ไม่ได้ซ่อมมาหรือทนใช้นี่ปวดหัวเลย มันจะเป็นแบบเล็กๆน้อยๆหลายจุด ซ่อมได้แต่เบื่อเฉยๆ อะไหล่ชิ้นส่วนญี่ปุ่นก้ไม่ตรงด้วย

ผมว่าเพิ่มอีกหน่อยไปจบ ฟอจูนยังดีกว่าครับ หรือเบื่อแล้วแค่นั้นเอง รถราคามันนิ่งละแทบไม่ลง เหลือแค่หารถสภาพสวยได้มั้ยแค่นั้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2021, 16:18:29 »
คนที่ โรงงาน เอา Mu7 ไปขายเต็นท์มา
โฉมน่าจะประมาน 2008 รถไม่มีชนหนักเลย
ได้ราคามา 2แสนต้นๆครับ 2.3 นิดๆประมานนั้น
ลองหารถบ้านเข้าของขายเองไหมครับ ผมว่าประหยัดไปได้เยอะ

เสียดายมาก ผมหาราคาแบบนี้ไม่เคยเจอเลยครับ 555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 18:17:13 »
Mu7 รุ่นChoiz น่าเล่น
ใช้อะไหล่ร่วมกับDmax ได้สบาย
อะไหล่บางอย่างเล็กๆน้อยๆ ไม่มีให้เบิกแล้ว
หรือไป MuX โฉมตัวแรก ก็ได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์