ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิปวอลโว่ ที่ไม่หลบรถฉุกเฉิน(แกล้งรถฉุกเฉินด้วย)  (อ่าน 5154 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
รถฉุกเฉิน จะปลอมหรือไม่ปลอม ผมหลบให้ทุกครั้ง

แม้แต่รถส่วนตัว ที่เขารีบ ผมก็หลบให้ทุกครั้ง

ผมคิดว่า เขาอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนจริงๆ อาจจะมีคนป่วยอยู่ในรถก็ได้ แม้บางคันไม่ได้มีเรื่องเร่งด่วนก็ตาม แต่ผมจะไม่ไปตัดสินใคร ทั้งที่เราไม่อาจจะรู้สาเหตุที่แท้จริงได้ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมหลบนะครับ ถ้าแม้จะเป็นล้อโตควันดำติดไซเรน นานๆ จะเจอที แต่พวกขับรถห่วยๆ นี่เจอทุกวัน ><

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
พวกกระบะที่ใส่ไฟไซเรน (น้ำเงินสลับแดง)ไม่มีเสียง หวอ นะครับ
เป็นกระบะธรรมดานะครับ ไม่ใช่มูลนิธิ
อยากทราบว่าพวกนี้ติดไฟเหล่านี้ได้มั้ยครับ ผิดกฎหมายมั้ยครับ

ผมเคยขับตอนกลางคืน แล้วเห็นไฟเนี่ยที่กระจกหลัง แล้วชะลอความเร็ว ให้เค้าแซงไปก่อน
ปรากฏว่า เป็นกระบะธรรมดาติดไฟพวกนี้ นำขบวนรถนำเที่ยว

ออฟไลน์ SM.

เจอไฟฉุกเฉินก็หลบครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมหลายคนชอบตั้งคำถามว่าในรถมีผู้ป่วยรึเปล่า ฉุกเฉินจริงรึเปล่า

หลบๆ ไปเถอะครับ

ใครมาไวกว่าผม ผมหลบให้ตลอด จะรถอะไรก็ตาม

ออฟไลน์ delete

ผมเคยเจอบ่อยๆ รถฉุกเฉินจริง แต่ขับช้ากว่าเรา แบบนี้ต้องหลบหรือเปล่าครับ

ยกตัวอย่างที่เคยเจอ วิ่งเส้นชลบุรี-แกลง ตอนดึกๆ วิ่งราวๆ 180 รถกระบะมาหลังเราแล้วเปิดไฟฉุกเฉินไล่เรา พอหลบให้ก็ไม่ขับไปเร็วกว่านี้ รู้สึกว่าไม่น่าจะขับเกิน 200 เพราะหลบให้แซงไปสักพักก็ลดความเร็วลงมา

แล้วระยะทางหลายสิบกิโล ก็ไม่รู้ว่าฉุกเฉินจริงหรือไม่ ลองขับแซงไปราวๆ 200 นิดๆ ก็ยังพยายามจี้ตาม ลักษณะเหมือนต้องการขับแข่ง พอขับไปถึง 250 ก็ตามไม่ทัน พอเราลดความเร็วมาสัก 160-180 ก็มาจี้เราอีก สุดท้ายแยกกันผมขึ้นมอเตอร์เวย์ไป
ถึงเค้าขับช้ากว่าก็ต้องหลบให้เค้าครับ อย่าคิดว่าเป็นการแข่งกับเค้า ชีวิตคนสำคัญกว่า
ที่เล่าคือ หลบให้แซงแล้ว สักพักรถฉุกเฉินกลับวิ่งช้าลงครับ พอขับแซงไปก็เหมือนจะมาจี้ตามครับ
สงสัยจะขอใช้สลิปสตรีม แห่ะๆ