ผู้เขียน หัวข้อ: เดือดร้อน ขอคำแนะนำเรื่องเส้นทางครับ รังสิต-อีสเทิร์นซีบอร์ด  (อ่าน 8728 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ขอนอกเรื่องรถยนต์นิดนึงครับ คือกำลังเดือดร้อนเพราะที่ทำงานย้ายจากบางนาตราดไปอยู่ที่นิคมอีสเทิร์นซีบอร์ดระยอง แต่บ้านอยู่รังสิตคลอง3 (ดรีมเวิร์ล) ตอนนี้จากบ้านวิ่งเส้น วงแหวนบางปะอิน --> มอเตอร์เวย์ (บางครั้งเข้าเส้นบางนาแต่ถนนไม่ค่อยดี) --> ตัดเข้าร่วม by pass ตรงช่วงสวนเสือศรีราชา --> ซ้ายวิ่งเส้นมาบเอียง --> ขวาเข้าเส้น 331 ตรงเข้านิคมอีสเทิร์นซีบอร์ด ระยะทางประมาณ 170-180 กม. เสียค่าด่านเก็บเงิน 90 บาท/เที่ยว เสียเวลาต่อเที่ยวประมาณ 2-2.5 ชั่วโมง ขอคำแนะนำเพื่อนชาว HLM ครับว่าใครรู้จักเส้นทางอื่นที่เป็นทางลัดกว่าไหม แบบระยะทางสั้นกว่า ถนนดีพอที่รถเก๋งวิ่งได้ และไม่เสียค่าทางด่วนได้จะดีมาก ต้องไปกลับทุกวันเนื่องจากยังไม่สามารถไปเช่าที่อยู่ย่านนั้นได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ choomy

• Newbie
  • *
จากรังสิต วิ่งเส่นวงแหวนตะวันออก ตัดเข้ามอเตอร์เวย์  น่าจะเป็นเส้นทางที่สะดวกที่สุดแล้วครับ เพราะผใว่งบ่ยเหมือนกัน ยังไม่มีเส้นไหนที่ทำเวลาได้ดีกว่านี้เลย

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
เป็นเส้นทางที่ถูกต้องแล้วล่ะครับ ถ้าจะเอาแบบไม่เสียค่าทางด่วน ก็จะเสียงวลายิ่งกว่านี้ ระยะทางมากกว่า ช่วงล่างไปไวกว่า

มีอีกหนึ่งครับ ที่อาจจะทุ่นเวลา แต่ระยะทางเพิ่มขึ้น อีกประมาณ 6 กิโลเมตร ก็คือ ขามาจาก กทม. ที่เส้น มอเตอร์เวย์ ตัดออก

บ้านบึง แล้ววิ่งเส้นนี้ไปเรื่อยๆ ระยะทางน่าจะประมาณ 20-30 กิโลเมตร ผมไม่แน่ใจนะ แต่มันจะมาตัดกับ เส้น 331 เลี้ยวขวา

ชัดยาว จนถึงทางเข้านิคม ที่บ่อวิน ที่แนะนำทางนี้เพราะ มันเป็น 4 เลน สามารถทำความเร็วได้มากว่า เพราะถ้าเปรียบเทียบ

กับเส้นที่คุณวิ่งประจำ มันจะเสียเวลาพอสมควร ในตอนเช้า และตอนเย็น เพราะรถเยอะมาก รวมถึง ช่วงที่เป็น 2 เลน (ผ่านสวนเสือที่

จะไปตัดกับเส้น แหลมฉบัง-มาบเอียง) แซงยาก เขตชุมชน ตอนเย็น เวลาที่มีตลาดนัด รถจะติด พอถึง เส้น Bypass สาย 7 ที่จะไป

มอเตอร์เวย์ รถใหญ่ จะกินพื้นที่ไป 2 เลนแล้ว  รวมถึงพวก ขับช้า แช่ขวา ก็เยอะอีก น่ะครับ ...

แต่ผมอยากจะแนะนำว่า ควรหาที่พักที่ บ่อวิน , สะพานสี่ หรือ ปลวกแดง จะดีกว่าครับ เพราะถ้าขับรถไปกลับทุกวัน ความเสี่ยงเยอะกว่า

เสียเวลาไปกับการเดิน เสียสุขภาพจิต เพราะพวกขับรถปัญญาอ่อน เสียค่าเชื้อเพลิงและค่าบำรุงรักษารถ ที่อาจจะมากกว่าค่าที่พักครับ

คือพอจะแนะนำได้เท่านี้น่ะครับ ซึ่งผมพอเข้าใจว่ายังไงก็คงต้องกลับไปหาครอบครัวทุกวัน แต่ส่วนใหญ่ชีวิตคนทำงานระยอง ส่วนมาก จะกลับบ้าน

ศุกร์เย็น มาทำงานเช้าวันจันทร์เสียเป็นส่วนใหญ่ ครับ  :)

ออฟไลน์ Rung

เส้นทางที่คุณใช้ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ เพราะมันระยะทางสั้น สะดวก และปลอดภัย คุณสามารถขับทำเวลา หรือเลิกงานมาเหนื่อยได้ขับรถสบายๆ ขับทางตรง ยาวๆ ถ้าเหนื่อยก็แวะพักหาของทานเล่นที่จุดพักรถ แต่ถ้าจะใช้นานๆ ลองหาพลังงานทางเลือกอื่นนะครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
ผมเคยไปกลับ บางนา โรงงาน นากาตัน ในอีสเทอร์นอยู่ 2 ปี  เส้นทางของท่านนั้นสะดวกสุดครับ

ทางทีดี เช่าบ้านตรงสี่แยกบ่อวิน อยู่ไปชั่วคราวก่อนสิครับ มาสาย 331 เลี้ยวซ้ายเข้าบ่อวินปุ๊ป อยู่ขวามือ ผมเคยไปอยู่ชั่วคราว  พออยู่ได้ครับ   แต่ต้องคอยแวะถามบ่อยๆ เพราะจะว่างเป็นช่วงๆ  คนมาพักส่วนใหญ่เป็น หัวหน้างานของบริษัทรับเหมา เลยอยู่แค่ครั้งละ 2-3 เดือนเองครับ  ราคาก็ไม่แพง ระหว่างนั้นก็หาบ้านดีๆไปเรื่อยๆครับ

ข้อดี  คือใกล้ที่ทำงานท่านและเลิกงานจะเข้าเมืองก็ไม่ไกลจากศรราชามากนัก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
เส้นที่คุณวิ่งดีที่สุดแล้วครับ

1. ถ้าจะประหยัดค่าทางด่วนไป 1 ด่าน (พานทอง) ก็พนัส-เมืองชล แต่รถจะเยอะหน่อย แล้ววิ่งเส้นเลี่ยงเมือง เลี้ยวซ้ายไปบ้านบึง(แยกบ้านสวน) จะมีถนนตัดกับเส้น 331 แล้ววิ่งต่อ 331 ไปเรื่อย ๆ ครับ
เส้นนี้เสียเวลามากกว่าเดิม 15-30 นาที ประหยัดได้เที่ยวละ 30 บาท

2. ถ้าไม่อยากเสียค่าทางด่วนเลย แต่เสียเวลาเพิ่มประมาณ 30-45 นาที (ระยะทางสั้นกว่าแต่รถเยอะ)
จากคลอง 3 เข้าลำลูกกา มุ่งหน้า คลอง 7 เลี้ยวขวาเข้านิมิตรใหม่ เลี้ยวซ้ายสุวินทวงศ์ เข้าฉะเชิงเทรา วิ่งออกเส้น บางปะกง-ชลบุรี
ขึ้นมอเตอร์เวย์ ไปต่อเส้นเดียวกับข้อ 1
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **
เส้นทางนี้ดีแล้วครับ
เสริมนิดนึง ขามาระยอง ลองเลยทางเข้าสวนเสือไปหน่อย แล้วเลี้ยวตรงนิคมปิ่นทอง มันจะไปบรรจบกับเส้นสวนเสือตรงที่วงเวียน งงงวย วัดเขาชี นะครับ แต่ต้องชิดขวาสุดๆเลยนะ ทางห่วยแตกมาก แล้วก็ระวังเส้นนี้ถ้าฝนตกจะลื่นๆมากๆ  แล้วก็วิ่งตรงไปจนสุดทาง พอขึ้น 331 แล้ว ให้รีบเลี้ยวซ้าย ไปปลวกแดง พัฒนาสปอร์ทคลับ  แล้วก็วิ่งไปเรื่อยจนบรรจบกับสาย 3138 จนเจอ นิคม เหมราช อีสเทิร์น ให้เลี้ยวขวา แล้วก็วิ่งตามๆกันไป จะไปโผล่ แยกไฟแดงข้างๆ GM อะครับ แต่ไม่คอนเฟิร์มนะว่าเร็วกว่า เป็นแค่ตัวเลือกครับ 

ออฟไลน์ Paul sa

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน วันนี้ได้ลองเส้นมอเตอร็เวย์ตัดเข้าบ้านบึงแล้วออก 331 ตามคุณ pkdiamond บอกก็สะดวกดีครับ ว่าจะเข้าพนัสตัดออกบ้านบึงแต่ไปไม่ถูกเลยไม่ได้ลอง ยังไงก็จะลองเปรียบเทียบและหาเส้นทางที่ดีที่สุดที่แนะนำมาต่อไปครับ อย่างว่าครับ แฟนยังสาวอยู่ ฮั๊วง ห่วง ต้องไปกลับทุกวันคร้าบ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ขยันวิ่งจังเลยครับ แสดงว่าได้เงินเดือนเยอะน่าดู ไม่งั้นไม่น่าจะเหลือเงิน - -